Thắc mắc về cách tính đường xả, nạp, dung tích buồng đốt.

G
Bình luận: 9Lượt xem: 3,569

Giauduong

Tài xế O-H
Chào các bác. Em có thắc mắc về cách tính thể tích buồn đốt trên lý thuyết. Đơn giản như chiếc xe máy raider có tỉ số nén là 11.5:1 với dung tích xylanh là 147,220cc
Có piston 62mm, hành trình piston 49,2mm
Dự vào các thông số thì làm sao em có thể tính được thể tích buồn đốt ạ?
Nếu thiết kế 1 động cơ thì buồn đốt em phải dựa vào cái gì để động cơ đạt được công suất tốt ạ?

Còn về xupap đường xả đường nạp thì em ko hiểu là dựa vào các thông số nào để tính ra các bác có thể thông cho em hiểu ko ạ?
Nếu có VD các bác VD ở động cơ 1 máy cho em dễ hiểu ạ.
Cảm ơn các bác rất nhiều.

ducthuc200

Tài xế O-H
Chào các bác. Em có thắc mắc về cách tính thể tích buồn đốt trên lý thuyết. Đơn giản như chiếc xe máy raider có tỉ số nén là 11.5:1 với dung tích xylanh là 147,220cc
Nếu thiết kế 1 động cơ thì buồn đốt em phải dựa vào cái gì để động cơ đạt được công suất tốt ạ?

Còn về xupap đường xả đường nạp thì em ko hiểu là dựa vào các thông số nào để tính ra các bác có thể thông cho em hiểu ko ạ?
bác có hiểu được các thông số bác vừa đưa lên không?nếu không hiểu được thì bác chả tính được gì cả,

ThanhMCN

Tài xế O-H
Screenshot_20190608-152504_Samsung Notes.jpg

Screenshot_20190608-152504_Samsung Notes.jpg

Giauduong

Tài xế O-H
bác có hiểu được các thông số bác vừa đưa lên không?nếu không hiểu được thì bác chả tính được gì cả,
Em hiểu được bác ạ, chỉ còn cái tỉ số nén là hơi chưa hiểu xíu. Em cũng tự mình độ xe vài lần. Nhưng độ mù quán ko tính toán cứ theo cảm tính mà làm thành ra ko đâu vào đâu.

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!

- Dung tích xylanh (đã sửa lỗi) = 3,14x49,2x 62 x 62/4 = 148463 mm khối=148,5 cc.Cái này là kiến thức phổ thông, bác quên rồi à
- Còn các câu hỏi tiếp của bác thì 99% các kỹ sư hoặc thạc sỹ thậm chí tiến sỹ ô tô toàn quốc đảm bảo khóc vì không tính được. Vì vậy, bác cũng không nên xấu hổ làm gì

Giauduong

Tài xế O-H
- Dung tích buồng đốt = 3,14x49,2x 62 x 62/4 = 148463 mm khối=148,5 cc.Cái này là kiến thức phổ thông, bác quên rồi à
- Còn các câu hỏi tiếp của bác thì 99% các kỹ sư hoặc thạc sỹ thậm chí tiến sỹ ô tô toàn quốc đảm bảo khóc vì không tính được. Vì vậy, bác cũng không nên xấu hổ làm gì
Ý mình là dung tích buồn đốt buồn nén buồn cháy kí hiệu là Vc ạ. Chứ hông phải thể tích xylanh.
Hi. Còn phần xupap khó quá. Theo bác thấy thế này được ko? Mình theo chuẩn của các loại xe mà làm theo như của ex 150 thì xupap nạp 19 xupao xả 17 mà mõi cái 2cây vậy thành ra đường nạp là 38mm đường xả là 34mm.

phuongbinh223

Tài xế O-H
Công thức tính tỷ số nén = Vtp(thể tích toàn phần)/ Vbd(thể tích buồng đốt).
Trong đó:
+ Tỷ số nén: n = 11.5
+ Thể tích toàn phần: Vtp= Vbd + Vct( thể tích công tác giữa 2 điểm chết); Vtp = 147,220 cc ( mình nghĩ vậy)
=> Vbd= Vtp/n
Theo mình biết đối với đc xăng trên ô tô tỷ lệ hòa trộn xăng 14.7:1 ( nói thêm)
+ Nếu muốn động cơ có tính kinh tế, tức nhiên liệu phải được đốt hết: hỗn hợp loãng thừa không khí và thiếu xăng.
+ Nếu muốn động cơ có công suất lớn(*) hỗn hợp đậm dư xăng và thiếu KK => ô nhiễm môi trường tuy nhiên đ/c sẽ cho công suất cao hơn.
=> Có sai sót mong m.n góp ý nhé ! do coi đá banh nên chỉ trả lời đến đây thui. Việt Nam vô địch!

Cai banh xe

Ý mình là dung tích buồn đốt buồn nén buồn cháy kí hiệu là Vc ạ. Chứ hông phải thể tích xylanh.
Hi. Còn phần xupap khó quá. Theo bác thấy thế này được ko? Mình theo chuẩn của các loại xe mà làm theo như của ex 150 thì xupap nạp 19 xupao xả 17 mà mõi cái 2cây vậy thành ra đường nạp là 38mm đường xả là 34mm.
Bác nói đúng, tôi viết nhầm. Cái tôi viết là dung tích xylanh như bác nói. Còn dung tích buồng đốt thì có tỷ số nén rồi thì dễ không, bác cứ lấy dung tích xylanh chia cho 10,5 là ra thôi.Cụ thể: dung tích buồng đốt = dung tích xylanh/ 10,5 = 148,5/10,5=14,14 cc
Còn phần xuppap tôi không có ý kiến gì, vì tôi không được học phần đó
Tôi xin thành thật xin lỗi bác cùng các bác đã lỡ đọc bài của tôi. Và xin phép được sửa luôn trên bài

Cai banh xe

Công thức tính tỷ số nén = Vtp(thể tích toàn phần)/ Vbd(thể tích buồng đốt).
Trong đó:
+ Tỷ số nén: n = 11.5
+ Thể tích toàn phần: Vtp= Vbd + Vct( thể tích công tác giữa 2 điểm chết); Vtp = 147,220 cc ( mình nghĩ vậy)
=> Vbd= Vtp/n
Theo mình biết đối với đc xăng trên ô tô tỷ lệ hòa trộn xăng 14.7:1 ( nói thêm)
+ Nếu muốn động cơ có tính kinh tế, tức nhiên liệu phải được đốt hết: hỗn hợp loãng thừa không khí và thiếu xăng.
+ Nếu muốn động cơ có công suất lớn(*) hỗn hợp đậm dư xăng và thiếu KK => ô nhiễm môi trường tuy nhiên đ/c sẽ cho công suất cao hơn.
=> Có sai sót mong m.n góp ý nhé ! do coi đá banh nên chỉ trả lời đến đây thui. Việt Nam vô địch!
Con số 147,22 cc không phải dung tích toàn phần mà chỉ là dung tích xylanh

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên