Can giúp đỡ về điện xe tải kia 3000s

H
Bình luận: 18Lượt xem: 7,786

anhkho1

Tài xế O-H
Bác kiêm tra 2 cái cau chì dưới cùng cột 1 và 2 cái hàng 2 va 3 cột 2 bên chân côn xem khi bât khóa on có điện 12v ở đó chưa.

Hung949

Tài xế O-H
Hinhan-0015aaaa.jpg hình này phải ko bác. E ktra hết rồi ko có cái nào đứt cả. Nó còn 1 hop cau chi tổng dưới gần bình dầu có cầu chì ghi chữ HEAD 30ampe. Mà vẫn bình thường.không biết con cầu chì nào khác ko

anhkho1

Tài xế O-H
View attachment 95961 hình này phải ko bác. E ktra hết rồi ko có cái nào đứt cả. Nó còn 1 hop cau chi tổng dưới gần bình dầu có cầu chì ghi chữ HEAD 30ampe. Mà vẫn bình thường.không biết con cầu chì nào khác ko
Nếu bac kiêm tra có nguồn 12v ở đó rồi thì bác kiểm tra con role pha cốt nằm ở dươi hộp quạt dàn lạnh đi vào xem bác.

Hung949

Tài xế O-H
Nếu bac kiêm tra có nguồn 12v ở đó rồi thì bác kiểm tra con role pha cốt nằm ở dươi hộp quạt dàn lạnh đi vào xem bác.
Cái role nằm ở bên phụ dưới dan lạnh phải ko bác. Xe bị mất đèn demi mất pha cos luôn. Mất luôn đen báo cửa mở nữa.lúc trước xe ko bị gì hết. Từ hồi e ko chạy vô tình mở cong tắc rồi để 6ngày .xe ko con bình. Mang sac đầy bình. Rồi bị mất điện toan xe.ktra hộp cầu chì tổng gần bình dầu .thấy cầu chì đứt nối lại, xe nổ máy chạy binh thường. Chỉ bị mất đien phần e hỏi bác. Cái role cos pha đó có liên quan gì tới đen đôm ko bác. Với đen báo mở cửa nữa. Để e ktra xem thế nào.

Hung949

Tài xế O-H
Bác ơi e ktra rồi. Có 1 cái hộp relay nhiều relay bao gom relay cho cos .relay cho fa. Relay moto kieng.e cũng thử rồi nó van xài đuoc. E nghi là nó ko có nguon dưới acqui len để đóng mở role.có cái hộp cầu chì tong dưới gần bình dầu bị đứt. E nối lại rồi. Xe khoi đong ok. E thấy có nguồn lên role đóng mở kiếng. Mà sao role cos pha lại ko có.

anhkho1

Tài xế O-H
Bác ơi e ktra rồi. Có 1 cái hộp relay nhiều relay bao gom relay cho cos .relay cho fa. Relay moto kieng.e cũng thử rồi nó van xài đuoc. E nghi là nó ko có nguon dưới acqui len để đóng mở role.có cái hộp cầu chì tong dưới gần bình dầu bị đứt. E nối lại rồi. Xe khoi đong ok. E thấy có nguồn lên role đóng mở kiếng. Mà sao role cos pha lại ko có.
Em không biết bác là thợ hay chủ xe nhưng bac thử kiểm tra thế này nhé : đầu tiên bác mở khóa on, vặn công tắc đèn lên sau đó rút con role pha côt ra no la con 4 chân bac se kiêm tra đươc 2 chân 12v va 2 chân mát, nếu đủ điều kiẹn trên thi bac thay con role khác, đen đơmi lam tương tự

anhkho1

Tài xế O-H
Nếu nguôn role pha côt không có bac kiêm tra lai cầu chì bên chân côn xem có nguôn 12v tại cầu chi chua, nêu có ở càu chi ròi thi kiem tra dây dẩn, bác có the lật cai role pha côt phía sau nó se biết màu dây mà tìm cho nhanh

Hung949

Tài xế O-H
Cảm ơn bác nhiều. E luc trước có học ít bên điện ôtô nên cũng hiểu chút xíu, nếu có có sơ đồ mạch điện mau dây thì sẽ dễ dàng ktra hơn. Ko có nên phải ktra từng cụm nên khó khăn hơn. Phải nhờ những bác kinh nghiệm thực tế .cám ơn bác nhiều. Nếu có gì khó e chụp hình gửi bác tư vấn nhé

kimbun

Tài xế O-H
Cảm ơn bác nhiều. E luc trước có học ít bên điện ôtô nên cũng hiểu chút xíu, nếu có có sơ đồ mạch điện mau dây thì sẽ dễ dàng ktra hơn. Ko có nên phải ktra từng cụm nên khó khăn hơn. Phải nhờ những bác kinh nghiệm thực tế .cám ơn bác nhiều. Nếu có gì khó e chụp hình gửi bác tư vấn nhé
Kinh nghiệm thực tế thì em nói như thế này cho bác dễ tìm.bác bật công tắc đèn đồng thời lắng tai nghe xem role có nhảy không.nếu role vẫn nhảy mà đèn k sáng thì bác xem có nguồn cặp tiếp điểm k. Nếu role k nhảy thì bác kiểm tra cặp cuộn dây của role.chúc bác thành công

Hung949

Tài xế O-H
Sau 1 ngày tìm mãi. Cuối cùng đã tìm được nguyên nhân rồi bác ơi. Xe kia 3000s,mất đèn báo mở cửa. Mất đèn đomi và pha cos.mất luon flash.chỉ có 1 nguyên nhân duy nhất..

Hung949

Tài xế O-H
Đứt cầu chì ở hemory bác ạ. Mình ko hiểu ý nghĩa hemory.hiểu thì sớm tìm ra bệnh rồi. Hqua e tìm thông mạch đủ hết cách. Nào là ktra role cos pha.đen domi tất cả đều ok.e lấy nguồn ngoài vào cấp cho từng role. Mỗi cụm đều sáng hết. Chỉ khác là nó sáng mà ko phụ thuộc vào núm vặn tail head .trong mấy cụm role có 1 dây trung màu với màu day hemory. Vo tình e tìm ra.e mới biết. Mà thằng THACO dây dien tum lum hết. Trên day xanh lá xuống qua ổ cắm nó biến thành dây màu khác. Làm ko khéo nhầm dây.

Tien01

Tài xế O-H
Em không biết bác là thợ hay chủ xe nhưng bac thử kiểm tra thế này nhé : đầu tiên bác mở khóa on, vặn công tắc đèn lên sau đó rút con role pha côt ra no la con 4 chân bac se kiêm tra đươc 2 chân 12v va 2 chân mát, nếu đủ điều kiẹn trên thi bac thay con role khác, đen đơmi lam tương tự
Sao lại 2 chân mát a chỉ có 1 mát chứ nhỉ

Thang9x

Tài xế O-H
Bác nào chuyên về điện xe tải kia thaco chỉ giúp. Xe e bị mất den domi den cos pha den báo cửa mở. Kiểm tra cầu chì dưới taplo vẫn bình thường. Ktra hộp cầu chỉ tổng vẫn bình .ko biết có bị đứt cau chì ở đâu nữa ko nhờ các bác chỉ giáo
cai nay de lam b oi

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên