Những Nguyên Nhân Hư Hỏng Đến Hộp Điều Khiển Ecu Và Cách Kiểm Tra, Biện Pháp Khắc Phục.

VietDungst

Tài xế O-H
nguyên nhân gây hỏng ecu có khá nhiều như: do tai nạn va chạm,nước vào do rửa xe (với một số dòng xe có ecu nằm trong khoang động cơ),do chập cháy dây điện hoặc do thời gian v.v....

cách kiểm tra thì có thể dùng mắt thường đối với hư hỏng cơ học,ngoài ra còn có các thiết bị chuyên dùng để kiểm tra ecu trên ô tô như G-scan,carmanscan,lauch X431,các máy chuẩn đoán riêng của hãng v.v....

ecu khi đã hỏng hóc thì hầu hết sẽ thay thế để đảm bảo sự ổn đinhj của động cơ.tuy nhiên vẫn có 1 số trường hợp có thể sửa chữa lại nhưng nó đòi hỏi phải có hiểu biết rõ về điện tử!

trên đây chỉ là chút ý kiến của mình dựa trên kinh nghiệm thực tế !
mình ko có tài liệu chuyên sâu hơn nên xin phép mọi người nếu có gì sai sót.

A

anhbavui

Khách
xin cám ơn bạn, bạn có tài liệu chuyên sâu về cách sử dụng máy G-scan không???

A

anhbavui

Khách
nếu được vậy thì còn nào bằng!!! bạn có thể gởi qua mail cho mình cũng được! mail của mình là: nguyenvancao101@gmail.com!!! xin cám ơn bạn đã nhiệt tình ủng hộ!

xebo

Tài xế O-H
hộp ecu là chi tiết rất quan trọng trên xe,hiểu về nó thì chỉ có lí thuyết k vẫn chưa đủ,bận đang là một sinh viên với một đề tài nghin cứu về thực tế những nguyên nhân nào thường hay dẫn tới hỏng và cách khắc phục ecu động cơ bị hỏng,mình thấy cũng khó đó bạn.nguyên nhân thì vô vàn bạn àh,chi tiết điện tử mà,ai biết khi nào nó chết,nó chết thì đa số là thay thôi,bạn phải thật sự hiểu về điện tử bạn àh,đểkiểm tra và kết luận được một hộp ecu bị hỏng thì cũng mất tương đối cơm gạo bạn àh,phần này chung chung và mông lung quá mình k giúp được bạn nhiều đâu,bạn hỏi thực tế bạn nhé

luckyboy270993

Tài xế O-H
Bác Cao ah hộp ECU nguyến lý điều khiển hộp chỉ có chuyên sâu về điện tử mới đọc được mạch thôi, bác cố gắng nguyên cứu về điện tử đi, còn hộp thì ta chỉ kiểm tra tín hiệu đi vào và ra của hộp thôi, thông thừng hư hỏng thì chỉ bị hỏng điện trở , tranzizto cầu , ddiot thôi, nếu biết hư chổ nào thì bác thay con đó là OK chúc bác mau đạt được nguyện vọng của mình ? :)

subinnamkha

Tài xế O-H
Hiện tại em là sinh viên trường Cao đẳng GTVT tp HCM, với chuyên đề nghiên cứu như thế em không biết nên tìm hiểu từ đâu, xin diễn đàn hỗ trợ giúp.
Cho bác toàn bộ dữ liệu phần cứng của Denso D3 ECU ne. Thông dụng và rất cơ bản.
Hình của nó trước nè, Nhìn vào cái tên để biết nhiệm vụ phần cứng nhé.
T2333- Danh lua.jpg
MF291- kiem soat luu luong phun.jpg
T2333- Danh lua.jpg
MF291- kiem soat luu luong phun.jpg

Tiếp theo là sơ đồ mạch.
Pass 221105

ducminh11111

Tài xế O-H
Cho bác toàn bộ dữ liệu phần cứng của Denso D3 ECU ne. Thông dụng và rất cơ bản.
Hình của nó trước nè, Nhìn vào cái tên để biết nhiệm vụ phần cứng nhé.View attachment 29285 View attachment 29286 View attachment 29287 View attachment 29288 View attachment 29285 View attachment 29286 View attachment 29287 View attachment 29288
Tiếp theo là sơ đồ mạch.
Pass 221105
cho em hoi? trang 2/2 sao ko thay vay anh . cho em xin phan con lai di

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên