Hiện tượng xảy ra khi đường ống cân bằng(ống thở) của động cơ diesel bị bịt lại.

long0502
Bình luận: 35Lượt xem: 15,651

long0502

Tài xế O-H
Chào cả nhà! Khi vô tình hoặc không biết mà làm bịt đường ống cân bằng(ống thở) từ các te thì hiện tượng gì sẽ xảy ra hả các bác?

DoNuoc

Tài xế O-H
Em đã gặp 2 rường hợp cụ thể nhất:
1 là chảy nhớt ra turbo
2 là hơi thừa thổi ra rất nhiều khi mở nắp châm nhớt

Hoàng Nhật

Tài xế O-H
Tôi gặp rồi, xe mình làm chui gầm thấy đường ống nó vướng nên vắt ra chỗ khác, vô tình làm gấp ống, nổ máy 1 tí thấy nhớt chảy ra thước thăm dầu, chợt nghĩ ra cái ống thở mình làm nó gấp lại, nên vội thả nó xuống, nếu không phát hiện kịp thời thì nó còn phá cả phớt đầu đuôi trục cơ nữa,
Và truong hợp nữa là xe chạy lâu ngày bụi bám vào làm tắc ống dẫn ngay đoạn cuối cùng, xe còn mới nhé, và máy bị hao nhớt bôi trơn, mình xuống kiểm tra và phát hiện làm thông ống này ,động cơ hết hiện tượng hao nhớt luôn,
Còn hiện tượng phì ra thước thăm dầu thì em gặp nhiều rồi, lái xe vào bảo xem hộ sao dầu máy cứ chảy ra đằng trước thăm là em nghĩ ngay tới bệnh này rồi

Nguyễn Xuân Giang

Giữ xe
Nhân viên
Tôi gặp rồi, xe mình làm chui gầm thấy đường ống nó vướng nên vắt ra chỗ khác, vô tình làm gấp ống, nổ máy 1 tí thấy nhớt chảy ra thước thăm dầu, chợt nghĩ ra cái ống thở mình làm nó gấp lại, nên vội thả nó xuống, nếu không phát hiện kịp thời thì nó còn phá cả phớt đầu đuôi trục cơ nữa,
Và truong hợp nữa là xe chạy lâu ngày bụi bám vào làm tắc ống dẫn ngay đoạn cuối cùng, xe còn mới nhé, và máy bị hao nhớt bôi trơn, mình xuống kiểm tra và phát hiện làm thông ống này ,động cơ hết hiện tượng hao nhớt luôn,
Còn hiện tượng phì ra thước thăm dầu thì em gặp nhiều rồi, lái xe vào bảo xem hộ sao dầu máy cứ chảy ra đằng trước thăm là em nghĩ ngay tới bệnh này rồi
Các bác cho em hỏi chút. Cái đường ống thở này có phải hay còn gọi là ống hơi thừa nó nằm ở trên nắp dàn cò đúng không? Tại sao bác Nhật nói gì mà ở dưới gầm xe làm em khó hiểu quá.

Hoàng Nhật

Tài xế O-H
Các bác cho em hỏi chút. Cái đường ống thở này có phải hay còn gọi là ống hơi thừa nó nằm ở trên nắp dàn cò đúng không? Tại sao bác Nhật nói gì mà ở dưới gầm xe làm em khó hiểu quá.
Máy xăng hay xe con nó ở trên nắp giàn cò rồi nó chạy thẳng về turbo, còn những xe tải lớn nó đi xuống dưới gầm, nó là ổng thở hay còn gọi là hơi thừa đấy bác ạ

long0502

Tài xế O-H
Cảm ơn cả nhà! Của em là động cơ diesel, máy em bị phun dầu qua điểm yếu nhất, sau đó phá phớt đầu và đuôi

ducthuc200

Tài xế O-H
không biết bác nào có thể giải thích kỹ cái vụ ống thở được không,nó nằm ở vị trí nào ?có ảnh chụp thì tốt quá,lần đầu mình mới nghe tới chưa biết nó hình thù như thế nào.?

Nguyễn Xuân Giang

Giữ xe
Nhân viên
không biết bác nào có thể giải thích kỹ cái vụ ống thở được không,nó nằm ở vị trí nào ?có ảnh chụp thì tốt quá,lần đầu mình mới nghe tới chưa biết nó hình thù như thế nào.?

Trên xe con nó là ống này nè bác.
Lúc động cơ hoạt động, áp suất trong các te dầu sẽ cao hơn áp suất môi trường do một phần do trục khuỷu quay tạo áp, một phần do khí cháy lọt xuống các te (do séc măng mòn). Vì vậy, để cân bằng áp suất trong và ngoài động cơ người ta phải làm một đường ống thông ra bên ngoài. Ống này thường được đưa quay trở lại đường ống hút của động cơ chứ không thải ra môi trường (Tránh làm ô nhiễm môi trường).

ống thở cân bằng áp suất động cơ ô tô.jpg

ducthuc200

Tài xế O-H
Trên xe con nó là ống này nè bác.
Lúc động cơ hoạt động, áp suất trong các te dầu sẽ cao hơn áp suất môi trường do một phần do trục khuỷu quay tạo áp, một phần do khí cháy lọt xuống các te (do séc măng mòn). Vì vậy, để cân bằng áp suất trong và ngoài động cơ người ta phải làm một đường ống thông ra bên ngoài. Ống này thường được đưa quay trở lại đường ống hút của động cơ chứ không thải ra môi trường (Tránh làm ô nhiễm môi trường).

View attachment 90644
cảm ơn bác,cái ống này hình như cắm trước bướm phải không bác?,liệu nó có liên quan gì tới thông hơi trục khuỷu gì không?,mình cũng thấy rằng cái van PCV cũng có 1 ống,vậy liệu chỉ dùng van PCV cũng kiểm soát được áp suất trong cacte được rồi.

long0502

Tài xế O-H
Với động cơ diesel thì thường cho ra ngoài, vì lượng hơi thừa rất nhiều, riêng tiêu chuẩn châu âu thì bắt buộc phải cho quay lại đường hút.

Hoangbaoviet

Tài xế O-H
Tức nước vỡ bờ tắc đường hơi thừa máy gây ra rất nhiều hệ lụy đầu tiên nhớt phì ra nóng máy phớt bục vv tốt nhất là đừng để bị tắc

chu_thodien

Tài xế O-H
Với động cơ diesel thì thường cho ra ngoài, vì lượng hơi thừa rất nhiều, riêng tiêu chuẩn châu âu thì bắt buộc phải cho quay lại đường hút.
Động cơ xăng em gặp nhiều em biết, thường em gọi là ống thông hơi trục khuỷu, và nó dẫn hơi quay về đường ốn nạp để đốt.
Còn động cơ xăng thì em cũng chưa rõ thực tế nó như nào, :D nhưng nghe bác nói nó thải ra ngoài môi trường thì em thấy hơi lạ. Không biết bác có đang nói riêng một dòng xe hay hãng xe nào không. Hôm sau em sẽ xem lại xe trực tiếp xem sao ^^

AuHuuLoc

Tài xế O-H
Động cơ xăng em gặp nhiều em biết, thường em gọi là ống thông hơi trục khuỷu, và nó dẫn hơi quay về đường ốn nạp để đốt.
Còn động cơ xăng thì em cũng chưa rõ thực tế nó như nào, :D nhưng nghe bác nói nó thải ra ngoài môi trường thì em thấy hơi lạ. Không biết bác có đang nói riêng một dòng xe hay hãng xe nào không. Hôm sau em sẽ xem lại xe trực tiếp xem sao ^^
Bác ấy nói đúng rồi, động cơ diesel đều cho ống hơi ra môi trường, một vài trường hợp bắt buộc hay do thiết kế mới đưa trở lại buồng đốt, vì hơi động cơ diesel bình thường rất trong và sạch và cũng ko nhiều, ko có gì phải lo, chỉ khi máy đã lỏng bạc sơ mi pitong mới có hơi thừa ra nhiều.

LẠC HẬU

Đi xe đạp nên không có bằng lái.
Nhân viên
Bác ấy nói đúng rồi, động cơ diesel đều cho ống hơi ra môi trường, một vài trường hợp bắt buộc hay do thiết kế mới đưa trở lại buồng đốt, vì hơi động cơ diesel bình thường rất trong và sạch và cũng ko nhiều, ko có gì phải lo, chỉ khi máy đã lỏng bạc sơ mi pitong mới có hơi thừa ra nhiều.
:):) Quan niệm đó chưa chuẩn cho lắm nhé.
Từ xưa, động cơ Diesel cho các loại xe "DÂN DỤNG" (xe gia đình) đã thiết kế ống thở quay về cổ hút.
Còn xe, máy hoạt động ở những khu vực it dân cư (xe tải, xe khách đường dài, xe-máy công trình) mới "XẢ THẲNG RA MÔI TRƯỜNG".
Nhưng hiện nay, ngay cả các xe máy công trình thì ống thở của động cơ DIESEL cũng phải có BỘ LỌC và đưa quay trở lại động cơ đấy.

AuHuuLoc

Tài xế O-H
Vâng bác, em gặp được những gì thực tế thì em nói thôi mà, mà xe em cũng toàn làm xe tải xe ben xe khách chứ xe gia đình thì em chưa gặp được nhiều, vì do xe mới quá hoặc đòi hỏi kỹ thuật sửa chữa cao cấp, máy móc chuyên nghiệp nên khó mà tiếp cận được.
Còn lại thì đúng như bác nói, máy trên xe cơ giới hoặc máy nông nghiệp, tàu thủy là xả thẳng ra môi trường hết.

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên