Hỏi về tương lai ngành ô tô hiện nay

N
Bình luận: 10Lượt xem: 1,026

dolongki

Tài xế O-H
Nghề nào mà giảng viên chả vẽ ra những con đường tươi sáng
Cái quang trọng là bạn có chịu thắp sáng nó không

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
em hiện tại sinh viên năm nhất mọi người hỏi về ngành em bảo học oto ai cũng lắc đầu
giáo viên ngành thì nói về tương lai tươi sáng
mọi người cho em góc nhìn thực tế về ngành được không ạ
Nếu giáo viên nói nghành này tối tăm thì có nghĩa là họ tự phủ định vai trò của mình, việc làm của mình và tự tay đổ nồi cơm của mình đi. Muốn biết, hãy thâm nhập thực tế tại 10 xưởng khác nhau

saovietauto

Tài xế O-H
Thực ra giáo viên họ nói cũng ko sai đâu. Nước ta là nước nông nghiệp mà dân số thì đông, nếu để làm ra 1 tấn thóc rất vất vả nhưng giá trị thương mại thì ko cao, nhưng nếu đổi công lao động đấy bằng công việc như sửa một cái xe nào đó thì giá trị thu lại sẽ cao hơn hẳn- đó là 1 thực tế ko thể chối cãi. Nhưng vấn đề là phải có tri thức hơn người nông dân và đặt đúng chỗ của công việc. Ngành công nghiệp nói chung và nghành công nghiệp ô tô nói riêng là tất yếu của sự phát triển của bất cứ 1 XH nào, Việt Nam cũng ko ngoại lệ. Có 1 điều đau khỏ là chúng ta học hành chưa tốt và ngay cả cái nền giáo dục cũng ko định hướng và trang bị kiến thức cho lớp trẻ đúng với yêu cầu và xu thế của 1 XH phát triển. Với giai đoạn hiện nay lớp trẻ rất đông nhưng ko đủ kiến thức để làm việc- nó thể hiện rõ sự khác biệt cung- cầu. Người thì ko có việc và khi có việc thì lại ko có người làm dc. Thật sự là vấn đề của đào tạo và định hướng nghề. Cả một XH chỉ muốn ăn ngay và ko muốn học hỏi nâng cao hay đầu tư cho lớp lao động trẻ.
Quay trở lại vấn đề của bạn: mọi người lắc đầu cũng vì tư duy ăn sổi ( làm nhàn mà lương cao) cái tư duy này ko dùng được bạn ạ. Tự bạn phải quyết định con đường của mình, bạn hãy nhìn luôn những người đang lắc đầu đó họ có gì tiền bạc cuộc sông họ ra sao? tại sao họ có tiền- chắc chắn 1 điều họ chỉ có thể là may mắn hoặc do cơ chế mà họ kiếm được chút đỉnh và ko lâu dài. Bạn phải vất vả học tập và ko ngừng phát triển bản thân thì kết quả đó là của riêng bạn, khi đó trong môi trường nào bạn cũng có thể sống dc, còn những người khác thì kêu than rồi chửi bới sao lại khổ thế. Bạn muốn là ai trong đám người đó? Giá trị bản thân tôi cho rằng là cao nhất, nếu được vào đúng môi trường để phát huy thì kết quả sẽ tuyệt, nhưng nếu bạn có tri thức thì ít ra bạn sẽ có cơ hội tìm kiếm dc môi trường phù hợp với mình.
Nói riêng ngành ô tô thì hiện nay đáng lẽ họ phải dạy cho bạn những kiến thức mới như công nghệ xử dụng Hybrid hay xe điện rồi mới đúng- giáo dục quá chậm bởi chính các thầy giáo hay đúng hơn là bởi lãnh đạo. Nhưng là những người còn trẻ bạn hãy tự trang bị kiến thức cho mình thay vì ngồi chờ đợi hoặc thông qua các tài liệu và qua các lớp ngắn hạn. Phải trải qua khó khặn thì bạn mới trưởng thành . Không có một kết quả tốt nào mà không phải đổ mồ hôi công sức, bạn nên hiểu rõ điều đó

thaioto

Tài xế O-H
một câu hỏi hay. mới năm nhất mà e biết lên đây để tham khảo diễn đàn là tốt lắm rồi. cứ cố gắng học cho kỹ, cho chắc các môn chuyên ngành, sau này đi làm k bị mơ hồ. còn thực tế, thì e phải trải nghiệm mới có dc. chúc e thành công

Hoàng Nhật

Tài xế O-H
Nếu cụ muốn kiếm tiền dễ thì đi học bác sĩ, công an, đó là những nghề hot nhất hiện nay, hoặc làm youtube cũng đang hái ra tiền đấy, còn về ngành này thì chịu khó học hỏi tích lũy nhiều năm kinh nghiệm cũng đủ để kiếm ăn hàng ngày đấy bạn ạ

Phanhuycuong

Tài xế O-H
em hiện tại sinh viên năm nhất mọi người hỏi về ngành em bảo học oto ai cũng lắc đầu
Mình cũng như bạn, lúc đầu cũng đầy những băn khoăn, sau khi tìm hiểu từ những tiền bối di trước, thì mình đã yên tâm hơn nhiều, trước tiên bạn cứ học và hiểu toàn bộ chiếc xe cái đã,cái này mình nghĩ mất khoảng 1 năm, sang năm hai thì học việc ở ngoài, dần rồi bạn sẽ xác định và hiểu rõ hơn về nghanh này, về sau thì bạn chọn một mảng nào đó liên quan, doi lời chia sẻ.

wensheng

Tài xế O-H
Ngành nào cũng có cơ hội để bạn chói lóa luôn ấy chứ, chỉ có điều nhiệt huyết và đam mê của bạn đến đâu thôi, chứ cứ đúng núi này trông núi nọ và trông chờ vận may sẽ đến thì khó mà sáng được.

thaioto

Tài xế O-H
Ngành nào cũng có cơ hội để bạn chói lóa luôn ấy chứ, chỉ có điều nhiệt huyết và đam mê của bạn đến đâu thôi, chứ cứ đúng núi này trông núi nọ và trông chờ vận may sẽ đến thì khó mà sáng được.
phát triển chói loá, tương lai sáng láng... chắc làm nghề hàn xì là nhanh nhất bác nhỉ. hàn tig, hàn mig..

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên