Bệnh lạ trên xe Spark 2016 MT 1.25L

MTAUTO
Bình luận: 56Lượt xem: 6,612

MTAUTO

Tài xế O-H
Con này e đã thay bobin dây phin bugi rồi luôn ah,em cũng đã đo áp suất buồng đốt đây,các bác xem hình e chụp nhé tầm 13kg8 đều cả.
Về cảm biến oxi thì nó vẫn nhảy từ mức 83mV lên 800mV ah.
Đang vẫn chưa ra bệnh các bác à.

MTAUTO

Tài xế O-H
Con này e đã thay bobin dây phin bugi rồi luôn ah,em cũng đã đo áp suất buồng đốt đây,các bác xem hình e chụp nhé tầm 13kg8 đều cả.
Về cảm biến oxi thì nó vẫn nhảy từ mức 83mV lên 800mV ah.
Đang vẫn chưa ra bệnh các bác à.

truongbg

Tài xế O-H
xem bugi có đều không .rút cảm biến khí xả chạy t hử xem sao . kiểm tra khe hở nhiệt con đội mút xoa xem sao . nghe có vẻ vô lý dần dần nhỉ.

MTAUTO

Tài xế O-H
xem bugi có đều không .rút cảm biến khí xả chạy t hử xem sao . kiểm tra khe hở nhiệt con đội mút xoa xem sao . nghe có vẻ vô lý dần dần nhỉ.
E cũng đã thử hết rồi bác,xe nguội nóng gì cũng bị vậy. Nên giờ e cũng đang đau đầu.lúc xe bị tụt ga e dậm côn thì ga vẫn lên được nhưng khi buông côn là nó lại ì ra

tranquynhnd

Tài xế O-H
Bác theo dõi góc đánh lửa sớm xem thế nào hoặc thử đổi còn cảm biến knock xem sao chứ em thấy những cái những nguyên nhân hay xảy ra bác chủ làm hết rồi mà ko được thì đúng là đau đầu thật

MTAUTO

Tài xế O-H
Vâng các bác ah,đau đầu thật vì nói thật em lấy 1 con spark ngon lành về đã đổi hộp ecu rồi,đổi cảm biến knock luôn và có con nào nghi ngờ e đều đổi cả mà vẫn không ra bệnh các bác ah. Ăn ngủ không ngon với con này...haizz

chu_thodien

Tài xế O-H
Em nghĩ bác nên kiểm tra lại các nguyên nhân có thể theo 3 yếu tố cơ bản của động cơ xăng ạ: Nén, hỗn hợp nhiên liệu và lửa.
- Nén: Thường khá khó đánh giá nếu lỗi rất nhẹ. Nên bác cứ đo áp suất nén các máy, và xem có bị muội than, máy ướt bất thường không. Nếu không có bất thường thì kiểm tra sang 2 yếu tố còn lại và tạm thời chưa đánh giá là bình thường được.
- Hỗn hợp nhiên liệu: Bác xem khi hiện tượng xảy ra, thì hỗn hợp là đang giàu hay nghèo. Xe spark thì em không nắm chắc được cụ thể như nào. Nhưng thông thường em nhìn vào dòng của của cảm biến tỉ lệ nhiên liệu (A/F sensor current). Vì ECM chỉ đo dòng của cảm biến A/F, từ đó tính toàn ra điện áp và mức độ giàu hay nhạt. Nếu khi hiện tượng đang xảy ra mà giàu hoặc nhạt thì khi ấy bác mới kiểm tra phần nhiên liệu hoặc các cảm biến liên quan đến khí nạp.
- Đánh lửa: Đánh lửa có 2 khả năng xảy ra, một là chất lượng lửa kém, hai là đánh sai thời điểm. Cả 2 cái này đều có thể dẫn đến rung hoặc công suất động cơ yếu đi. Nếu lửa đánh sai thời điểm, thì chỉ có thể do knock sensor hoạt động không chính xác hoặc quá trình cháy của động cơ kém dẫn đến gõ và ECM sẽ điều chỉnh góc đánh lửa. Cái này bác có thể xác nhận được thông qua góc đánh lửa sớm phản hồi khi hiện tượng xảy ra hoặc không xảy ra. Còn nếu đánh lửa kém thì bác có thể xác nhận được thông qua vết đánh lửa, tình trạng bugi

Dựa vào điều kiện bác miêu tả: Xe chỉ bị khi chạy có tải. Khi nổ không tải đạp ga vẫn lên, hoặc chạy trên cầu cũng lên bình thường. Thì phần hỗn hợp nhiên liệu em đánh giá ít có khả năng xảy ra, và phần dây điện cũng như ECM cũng thấp.
Em nghĩ bác nên kiểm tra phần đánh lửa trước. Xem khi xe bị và không bị thì góc đánh lửa sớm có khác nhau không. Bác chạy thử ngoài đường khi hiện tượng xảy ra, và chạy thử trên cầu để so sánh. Bác chú ý là nên cùng tốc độ động cơ.
Sau đó bác hãy kiểm tra phần nén.

Theo ngu kiến của em, con này khả năng cao là vấn đề phần nén ạ. Nhưng bị rất nhẹ. Em đã từng gặp 1 con bị thổi gioăng mặt máy cực cực nhẹ, do xe nhập nên hiện tượng là nó bị báo misfire. Tháo lắp máy ra phát hiện 1 vết thổi bé như cái tăm giữa 2 máy với nhau bác ạ.

Giang-Oto

Tài xế O-H
Trước em có gặp 1 con Matiz 4 cứ nổ máy bình thường, vào số đi là rung giật không đi nổi. Em cũng thử các kiểu giống như bác. Nhưng thay bình Ắc-quy lại hết bệnh. Dù gì bác cũng đã thử nhiều rồi, sẵn còn Ắc-quy bác thử xem sao. Biết đâu giống em.

biencoi

Tài xế O-H
Vâng các bác ah,đau đầu thật vì nói thật em lấy 1 con spark ngon lành về đã đổi hộp ecu rồi,đổi cảm biến knock luôn và có con nào nghi ngờ e đều đổi cả mà vẫn không ra bệnh các bác ah. Ăn ngủ không ngon với con này...haizz
Bác xem căn dọc trục cơ xem xao

tranquynhnd

Tài xế O-H
Trước em có gặp 1 con Matiz 4 cứ nổ máy bình thường, vào số đi là rung giật không đi nổi. Em cũng thử các kiểu giống như bác. Nhưng thay bình Ắc-quy lại hết bệnh. Dù gì bác cũng đã thử nhiều rồi, sẵn còn Ắc-quy bác thử xem sao. Biết đâu giống em.
Cụ nói cũng phải làm em nhớ đến một con xe lâu lắm rồi cũng bị gần như thế tuy không nặng như của cụ chủ thớt nhưng nó cứ lên số cao là cảm giác xe lì như yếu máy em cũng tìm mãi ko ra cuối cùng anh chủ xe đi chỗ khác sửa rồi báo lại cho em là thay máy phát xe hết bệnh

Giang-Oto

Tài xế O-H
Cụ nói cũng phải làm em nhớ đến một con xe lâu lắm rồi cũng bị gần như thế tuy không nặng như của cụ chủ thớt nhưng nó cứ lên số cao là cảm giác xe lì như yếu máy em cũng tìm mãi ko ra cuối cùng anh chủ xe đi chỗ khác sửa rồi báo lại cho em là thay máy phát xe hết bệnh
Dòng Matiz với Spark này có mấy bệnh chuối lắm bác ạ. Em chả biết giải thích thế nào cho phải, chỉ tạm hình dung có thể do không đủ dòng điện làm ảnh hưởng đến sự điều khiển của hộp thôi.

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên