Liệu có thể lắp lẫn hai má phanh trong phanh tang trống không?

Thosuaxe89
Bình luận: 18Lượt xem: 3,255

Thosuaxe89

Tài xế O-H
Chào các bác!
Em đang mới vào nghề, có một thắc mắc: Liệu có thể lắp lẫn hai má phanh trong phanh tang trống không?

Liệu có thể lắp lẫn hai má phanh trong phanh tang trống không.jpg

Mong được chỉ giáo!

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
Chào các bác!
Em đang mới vào nghề, có một thắc mắc: Liệu có thể lắp lẫn hai má phanh trong phanh tang trống không?

Mong được chỉ giáo!
Cái này thì còn tùy xe, nhưng thông thường là lắp được, chả có lý gì là không lắp được. Số không lắp được rất ít và có cấu tạo rất khác nhau giữa 2 guốc phanh nên không lắp được

chu_thodien

Tài xế O-H
Chào các bác!

Mong được chỉ giáo!
Em cũng nghĩ là nên lắp lẫn được giống như bác Cai banh xe nói. Thay vì hãng phải làm 2 cái khuôn cho các bộ phận má phanh trước và sau, rồi mã phụ tùng khác nhau, lúc đặt hàng cũng khác nhau. Thì chỉ cần làm giống hệt nhau là được để có thể lắp lẫn. Tiết kiệm chi phí sản xuất, quản lý.
Em không biết trong thực tế nếu đổi mã phanh trước và sau để mòn đều thì có được không ạ? Bác nào biết chỉ giáo em với ạ!

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
Em cũng nghĩ là nên lắp lẫn được giống như bác Cai banh xe nói. Thay vì hãng phải làm 2 cái khuôn cho các bộ phận má phanh trước và sau, rồi mã phụ tùng khác nhau, lúc đặt hàng cũng khác nhau. Thì chỉ cần làm giống hệt nhau là được để có thể lắp lẫn. Tiết kiệm chi phí sản xuất, quản lý.
Em không biết trong thực tế nếu đổi mã phanh trước và sau để mòn đều thì có được không ạ? Bác nào biết chỉ giáo em với ạ!
Đổi thì vẫn được, nhưng để mòn đều thì không chắc lám

Hoàng Nhật

Tài xế O-H
Trên nhiều loại xe có má ngắn dài khác nhau, nếu lắp không đúng thì 2 cái dài 1 bên và 2 ngắn 1 bên, lắp thì vẫn được nhưng lực phanh 2 bên sẽ khác nhau, và nhà cháu đã làm nhiêu con đi đăng kiểm không được vì lý do này, có loại thiết kế càng kéo phanh tay thì không thể lẫn được ạ

tungfffff

Tài xế O-H
cũng còn tùy vào loại cơ cấu phanh là gì. Loại bơi thì thoải mái, nhưng loại 1 guốc siết 1 guốc nhả thì sẽ làm giảm hiệu quả phanh khi tiến và mòn nhanh má phanh trước.

diemhuc

Tài xế O-H
mới thì còn tùy vào từng xe, còn cũ rồi em ngic chắc không đâu, độ mòn của nó khác nhau rồi thì không nên dảo chúng cho nhau

theanh_79

Tài xế O-H
Phanh tang trống có 2 loại
Loại phổ biến

Còn có thêm loại 2 đầu

Nên tùy cơ cấu của ổ phanh mà bạn (chế cháo thêm nếm)

tungfffff

Tài xế O-H
Tất nhiên hãng sẽ sản xuất guốc phanh cùng 1 khuôn rôi nhưng má đc tán lên nó thì khác đấy nhé. Vậy nên để lắp trong trường hợp tình thế thì ok thôi

tungfffff

Tài xế O-H
Trên nhiều loại xe có má ngắn dài khác nhau, nếu lắp không đúng thì 2 cái dài 1 bên và 2 ngắn 1 bên, lắp thì vẫn được nhưng lực phanh 2 bên sẽ khác nhau, và nhà cháu đã làm nhiêu con đi đăng kiểm không được vì lý do này, có loại thiết kế càng kéo phanh tay thì không thể lẫn được ạ
chuẩn rồi, bây giờ toàn dùng loại guốc kèm theo càng kéo phanh tay thôi nên mấy bác nói số lượng không lắp lẫn đc là ít thì hơi có phần không đúng lắm

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên