Kia K2700 bị sôi nước khi đi 70 km trở lên

K
Bình luận: 20Lượt xem: 3,511

Kỹ thuật OH

Tài xế O-H
Xe Kia K2100 khi đi trên 70 km thì gặp hiện tượng sôi nước, còn khi đi tầm 50 km kim van bình thường nước không làm sao. Xe đã thay mới két nước quạt.

Kia K2700 bị sôi nước khi đi 70 km trở lên.jpg

Chia sẻ trên OTO-HUI TEAM

Cụ Nguyễn Hoàng Thạch cho rằng nguyên nhân nằm ở gioăng mặt máy rồi. Cụ Nguyễn Hoàng Thạch góp ý giải pháp dỡ mặt máy ra rồi thay gioăng mới cho trường hợp này.
Cụ Tôn Thất Văn góp ý thêm tháo mặt máy ra phay lại và đục lỗ gioăng to hơn.

Kia K2700 bị sôi nước khi đi 70 km trở lên - 1.jpg

Cụ Hoan Trinh cho rằng nguyên nhân là do van hằng nhiệt nếu đã loại trừ được nguyên nhân hư hỏng bơm.

Kia K2700 bị sôi nước khi đi 70 km trở lên - 2.jpg

Cụ Gượng Cười góp ý bỏ van hằng nhiệt đi và vít đường hồi lại.

Kia K2700 bị sôi nước khi đi 70 km trở lên - 3.jpg

Cụ Thành Nguyễn đưa ra góp ý không dùng luppe nữa.
Cụ Luong Dung thì lại góp ý thay lắp két nước cho trường hợp này.

Kia K2700 bị sôi nước khi đi 70 km trở lên - 4.jpg

Mời các cụ tham khảo pan bệnh trên và đóng góp thêm ý kiến cho trường hợp này nhé.

Nguồn: OTO-HUI TEAM

Hoàng Nhật

Tài xế O-H
Như các bác ở trên nói, có thể xảy ra chết ly tâm, hoặc ngược cánh quạt ,hoặc nan tản nhiệt két nước bị bụi bẩn bám bên ngoài nên giải nhiệt kém

dongvac

Tài xế O-H
Các cụ chẳng chịu đọc ng ta bảo thay hết quạt, két nước rồi mà. K biết cụ ấy thay ly tâm chưa hay thay nguyên cánh quạt.

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
Chết quạt ly tâm là thế nào ạ. Chết tức là ly tâm bó cứng. Như vậy càng mát chứ
Tầm con máy đơn giản này mà thợ phải cầu cứu, bài viết từ 2017 rồi
Bác quen, chỉ cho anh em cái để chốt bài với. Anh em bàn ra tán vào nhiều mà vẫn không dứt điểm được bài học này
Cảm ơn bác trước!

HyundaiPorter2

Tài xế O-H
Loại trừ ly tâm đi vì két và quạt đã thay. Hệ thống làm mát con này bằng cơ khí hết, các vấn đề chủ thớt cần kiểm tra loại trừ:
1. Bơm nước. Tôi đã gặp 1 con khi bị lỏng cốt trục và cánh nên nó bị trượt. Mòn cánh rất ít gặp
2. Máy nguội mở nắp két cho nổ máy, ga to lên nếu nước trào phun lên thì có thể do thổi roăng mặt máy, nứt xi lanh, nứt mặt máy. Lúc này trong nước có thể có váng dầu diesel hoặc váng dầu nhớt
3. Có thể van hằng nhiệt bị kẹt đóng. Không kẹt đóng hoàn toàn nhưng có thể nó mở kém do đổ phải nước phèn bẩn lâu ngày. Vì nếu kẹt đóng hoàn toàn nổ garanty tại chỗ lâu cũng sôi rồi
Kiểm tra bằng cách tháo ra ngoài lấy nước sôi đo nhiệt độ khoảng 95-98 độ C thả van hằng nhiệt vào xem độ mở của nó.
4. Có thể do kim phun đái. Khi chở hàng có tải ép ga máy sôi nước. Kiểm tra lấy 1 giọt dầu nhớt nhỏ xuống tấm sắt rỉ hoặc sàn bê tông. Thấy nó loang ra rộng và nhanh thì do kim đái. Dầu diesel chảy xuống dầu nhớt

Hoàng Nhật

Tài xế O-H
Bài viết này từ năm nào không quan trọng, vì đây là thảo luận chia sẻ kinh nghiệm để rút ra bài học khi 1 trong ai đó gặp phải, xử lý cho nhanh
Còn dầu điezen chảy xuống đầu nhớt thì nó sẽ dâng nhớt lên, chứ cách kiểm tra độ loang như trên thì em lại không có kinh nghiệm,
Quạt ly tâm chết là câu nói quen của dân thợ chúng ta, chết ở đây có nghĩa là trượt bị quay trơn nên sản sinh ra ít gió làm mát,
Còn nguyên nhân của xe này trị cái nào hết bệnh chỉ có chủ thớt mới rõ,

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
Bài viết này từ năm nào không quan trọng, vì đây là thảo luận chia sẻ kinh nghiệm để rút ra bài học khi 1 trong ai đó gặp phải, xử lý cho nhanh
Còn dầu điezen chảy xuống đầu nhớt thì nó sẽ dâng nhớt lên, chứ cách kiểm tra độ loang như trên thì em lại không có kinh nghiệm,
Quạt ly tâm chết là câu nói quen của dân thợ chúng ta, chết ở đây có nghĩa là trượt bị quay trơn nên sản sinh ra ít gió làm mát,
Bác nói đúng rồi. Nhưng cách thử dầu của bác ấy cũng hay mà, còn về kinh nghiệm khoản đó thì anh em mình tạo được bằng cách thử. Mỗi cách có lý riêng của nó, cũng như việc dầu dâng lên, cũng hay, nhưng nó cũng khó phết nếu lượng đái không lớn, và nếu kết hợp đổ hơi thì có khi lại hao đi. Vì vậy, tôi thiết nghĩ, chúng ta nên có nhiều bài để kết hợp lại thành kỹ năng của mình, dễ xúc thóc hơn

theanh_79

Tài xế O-H
Nhanh sôi nước làm mát thì kiểm tra phần tản nhiệt thôi bạn.Ngoài ra khuyến cáo bạn thông xúc ống dẫn để lưu lượng nước luân chuyển nhanh, nhiều sẽ tản nhiệt tốt.Két tản nhiệt bị đóng cặn khiến nước chậm hạ nhiệt.Ngoài ra quạt cũng chú ý đến độ trơn tru cánh gió

HyundaiPorter2

Tài xế O-H
Nhớt dâng cao rất khó kiểm tra. Không ai dám đảm bảo xe đó lúc đầu đủ nhớt theo vạch, và xe có bị ăn dầu nhớt không. Nếu thử trong một thời gian ngắn thì sẽ không kiểm tra được độ dâng của nhớt. Lượng đái nó không nhiều đến vậy bác à
Dầu diesel khi gặp nhớt sẽ hoà tan hoàn toàn nên kiểm tra như tôi rất dễ. Bỏ dầu trên đầu ngón tay thấy loang nhanh cũng biết bác à
Em nghĩ con xe kia khả năng cao bị roăng hoặc nứt mặt máy, hoặc đã có thợ tháo bỏ van hằng nhiệt mà không nút lỗ nhỏ hồi bên hông lại làm nước về két không hoàn toàn

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên