Santafe máy dầu 2003 buổi sáng nổ rung giật khói xanh

audi@@
Bình luận: 31Lượt xem: 2,404

audi@@

Tài xế O-H
Chào các bác,e có nhận con xe Santafe 2003 máy dầu 2.0 VGT. Triệu chứng ban đầu là xe đạp lì và ga không quá 2000, có khi lên hơn tí nhưng khá là lỳ. Đo hơi lại thấy có 1 máy chênh lệnh lớn tháo ra bị sướt nhiều. E cho làm lại hơi thay pittong mới ( hãng). Nhưng sau khi làm máy xong vẫn ko thay đổi nhiều, e tiếp tục thay 4 béc phun( hàng nghĩa địa) thì xe đạp lên hẳn chạy vọt. Nhưng buổi sáng khi máy nguội garangty thì ok nhưng đạp ga tầm 1200-2500 nó giật giật kèm theo khói xanh mùi dầu diesel nhiều. Qua khỏi 2500 xíu là vọt ga bình thường. E test chỉ báo lỗi van điện khiển egr( e bịt lại lỗ đó rồi). Với báo xông( xe chế hộp xông khác ) và xông bình thường. Máy nổ nóng lên tầm 15-20 phút thì đạp lên ào ào ko giật nữa. Mong các bác tư vấn giúp e. ( Đo gió, cảm biến áp suất nạp, cảm biến cam e đã thay thử, thay lọc gió xịn luôn rồi )

audi@@

Tài xế O-H
Bạn kiểm tra kim đi theo mình vẫn là kim, nếu kim bãi không thay cả bộ mà tìm đúng cây bị thay ok luôn
e thay luôn cả bộ, sáng nay mở ra vệ sinh lại đầu béc, rồi coi lại ống hơi hàn lại các mối dây điện thì nó đạp vẫn lì nhưng đã hết khói, mà nguyên nhân e nghĩ là do béc, tháo cả 4 cây để bên ngoài đề thử thấy phun đều và tơi.nhưng lúc chạy thử thấy máy vẫn lỳ, chạy được tầm 3km thì đạp ngọt bình thường. em tá hỏa với nó quá, đang chờ qua đêm xem sao, thường nguội đạp ga giật và khói lắm

Mr.TanLoc

Tài xế O-H
Chào các bác,e có nhận con xe Santafe 2003 máy dầu 2.0 VGT. Triệu chứng ban đầu là xe đạp lì và ga không quá 2000, có khi lên hơn tí nhưng khá là lỳ. Đo hơi lại thấy có 1 máy chênh lệnh lớn tháo ra bị sướt nhiều. E cho làm lại hơi thay pittong mới ( hãng). Nhưng sau khi làm máy xong vẫn ko thay đổi nhiều, e tiếp tục thay 4 béc phun( hàng nghĩa địa) thì xe đạp lên hẳn chạy vọt. Nhưng buổi sáng khi máy nguội garangty thì ok nhưng đạp ga tầm 1200-2500 nó giật giật kèm theo khói xanh mùi dầu diesel nhiều. Qua khỏi 2500 xíu là vọt ga bình thường. E test chỉ báo lỗi van điện khiển egr( e bịt lại lỗ đó rồi). Với báo xông( xe chế hộp xông khác ) và xông bình thường. Máy nổ nóng lên tầm 15-20 phút thì đạp lên ào ào ko giật nữa. Mong các bác tư vấn giúp e. ( Đo gió, cảm biến áp suất nạp, cảm biến cam e đã thay thử, thay lọc gió xịn luôn rồi )
xe sao rồi bác?

Hoangbanauto90

Tài xế O-H
e thay luôn cả bộ, sáng nay mở ra vệ sinh lại đầu béc, rồi coi lại ống hơi hàn lại các mối dây điện thì nó đạp vẫn lì nhưng đã hết khói, mà nguyên nhân e nghĩ là do béc, tháo cả 4 cây để bên ngoài đề thử thấy phun đều và tơi.nhưng lúc chạy thử thấy máy vẫn lỳ, chạy được tầm 3km thì đạp ngọt bình thường. em tá hỏa với nó quá, đang chờ qua đêm xem sao, thường nguội đạp ga giật và khói lắm
Lúc bác tháo kim phun da ngoài để thử xem có phun tơi không ,lúc đó là máy đang nóng hay đang nguội ạ, bác đã kiểm tra bơm tiếp vận từ bình dầu lên chưa?

chu_thodien

Tài xế O-H
Các bác cho em hỏi, có cách nào xem dữ liệu của ECU động cơ để đánh giá xem vòi phun có bị tắc, hay phun kém không ạ? Tại em thấy bác chủ post có vẻ như không đả động gì đến vấn đề này ạ.

kk.jack

Tài xế O-H
Các bác cho em hỏi, có cách nào xem dữ liệu của ECU động cơ để đánh giá xem vòi phun có bị tắc, hay phun kém không ạ? Tại em thấy bác chủ post có vẻ như không đả động gì đến vấn đề này ạ.
Cái này mình xem thông số data và triệu chứng liên quan hoặc có thể chuẩn đoán theo mã lỗi không được à bác? Cái này em không rõ nên chỉ hỏi thôi chứ không phải trả lời câu hỏi của bác.

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
Cái này mình xem thông số data và triệu chứng liên quan hoặc có thể chuẩn đoán theo mã lỗi không được à bác? Cái này em không rõ nên chỉ hỏi thôi chứ không phải trả lời câu hỏi của bác.
- Theo mã lỗi: không được rồi, vì không có mã lỗi
- Xem dữ liệu liên quan, cái này rất khó, không phải ai cũng phân tích được. Nên nhiều khi không biết xem dữ liệu nào
- Triệu chứng: cách này là chữa bệnh từ ngọn

chu_thodien

Tài xế O-H
Em thì thực sự cũng không có quá nhiều kinh nghiệm chẩn đoán máy dầu, và trước giờ cũng chỉ làm máy Toy thôi ạ. Nhưng thông thường máy dầu cũng có những mục dữ liệu thể hiện tình trạng động cơ, phun tương tự như máy xăng. Ví dụ như có giá trị feedback các vòi phun, rồi các giá trị liên quan đến hệ thống nhiên liệu.
Vì theo ý hiểu cá nhân em, động cơ yếu như bác nói có 2 khả năng. Một là điều khiển ECM không chính xác, 2 là bộ phận chấp hành kém. Bộ phận chấp hành kém thì có thể phần cơ khí là máy, hoặc hệ thống điện như phun, EGR, cảm biến các thứ. Máy nếu hư thì có thể là áp suất nén không đủ. Nhưng xe nóng lên chạy bình thường thì em loại trừ hư hỏng phần cơ khí máy, mà chỉ còn phần điều khiển động cơ thôi.
Bác xem áp suất hệ thống nhiên liệu xem thế nào, hoặc hoạt động của hệ thống EGR, hoặc cảm biến nhiệt độ xem có thay đổi đột ngột gì không khi mà xe bị yếu với lúc máy nóng chạy ngọt rồi. Từ đó bác kiểm tra chỗ đó thôi. Chứ nếu bác cứ phỏng đoán rồi thay, thì thứ nhất không chắc chắn, thứ 2 tốn kém thay nhiều bộ phận mà chưa chắc sửa được lỗi. Cuối cùng là mất dần uy tín bác ạ.
Em chỉ có ngần đó ngu kiến thôi ạ. Còn lại em kê dép hóng cao nhân ạ :D

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
Bác lưu ý các vấn đề sau với xe này:
- MAF
- MAP
- Áp suất nén
- Turbo
- Con đội thủy lực
- Miệng xi e

Hoàng Nhật

Tài xế O-H
Cảm biến nhiệt độ động cơ, cụ đã thay thử chưa, xe này van hàng nhiệt còn không, triệu chứng nhu kiểu động cơ không đốt hết, lượng dầu phun của 1 máy nào đấy đang dư thừa, hoặc không đều, có thể tháo ống xả ra nổ để xác định máy nào khói nhiều

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên