Làm vì Đam mê hay làm vì Tiền

thietbixe
Bình luận: 28Lượt xem: 2,362

Theo các anh em làm vì Đam mê hay Tiền

• Số lượng người bầu chọn
    15

thietbixe

Tài xế O-H
Chào các anh em diễn đàn , mình đã ra trường và đi làm cũng 5-6 năm rồi. Trải qua những thăng trầm trong công việc và cuộc sống, cũng đã và đang làm dự án riêng . Hôm nay mạo muội lên đây mong các bác chia sẻ chân thành và nếu cho 1 lần cơ hội để lựa chọn lại thì các bác có thay đổi không.
Có anh em nào muốn theo con đường kỹ thuật hay kinh doanh. Cảm ơn

thietbixe

Tài xế O-H
1. Mình Đam mê trên hết sau đó mới đến Tiền
2. Kinh doanh dựa trên nền tảng kỹ thuật
3. Nếu được chọn lại mình vẫn 1 lòng như vậy mà không hối tiếc
Còn anh em thì sao, cùng chia sẻ nào DU HI OTOHUI

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
1. Mình Đam mê trên hết sau đó mới đến Tiền
2. Kinh doanh dựa trên nền tảng kỹ thuật
3. Nếu được chọn lại mình vẫn 1 lòng như vậy mà không hối tiếc
Còn anh em thì sao, cùng chia sẻ nào DU HI OTOHUI

Tôi cũng vậy:
- Xuất phát từ đam mê, trên hết là đam mê
- Sẽ nhặt tiền nhưng giữ chặt đam mê
- Kinh doanh bằng khả năng kỹ thuật
- Cho chọn lại, vẫn chọn như thế

Mrthanglsn

Tài xế O-H
Kinh doanh mà không có nền tảng kỹ thuật thì đi làm đa cấp là hợp lý nhất. Kỹ thuật mà không có đam mê thì nên chuyển kinh doanh và chốt lại không có đam mê thì nên làm nghành đa cấp:p:p:p

Cai banh xe

Kinh doanh mà không có nền tảng kỹ thuật thì đi làm đa cấp là hợp lý nhất. Kỹ thuật mà không có đam mê thì nên chuyển kinh doanh và chốt lại không có đam mê thì nên làm nghành đa cấp:p:p:p

Theo tôi, thì không phải vậy. Có đam mê là tuyệt rồi, nhưng chìa khóa của thành công không phải là đam mê. Thực tế, có khá nhiều người giỏi không phải do đam mê

Mrthanglsn

Tài xế O-H
Theo tôi, thì không phải vậy. Có đam mê là tuyệt rồi, nhưng chìa khóa của thành công không phải là đam mê. Thực tế, có khá nhiều người giỏi không phải do đam mê
Không đam mê ko thể giỏi được bác ạ. Nếu mục tiêu chỉ là tiền ( tất nhiên ai cũng cần tiền cả) thì sẽ chỉ làng nhàng thôi. Nhưng cũng có những người mục tiêu là tiền, họ sẽ tạo một mục tiêu mới, chuyển sang một niềm đam mê mới là đam mê kiếm tiền, họ sẽ biến niềm đam mê của mình thành động lực. Đó cũng là niềm đam mê bác ạ. Nhưng riêng nghề kỹ thuật, nó cần niềm đam mê kỹ thuật. Có thể ban đầu đó không phải là niềm đam mê, ban đầu cũng vì tiền, nhưng từ mục tiêu kiếm tiền họ đổ công sức vào kỹ thuật để kiếm tiền, thì niềm đam mê sẽ được chuyển hóa sang kỹ thuật. Chỉ có điều, cái ranh giới đó, nhiều người không biết tự thổi niềm đam mê cho mình thì vĩnh viễn sẽ không thể thành công bác ơi

Cai banh xe

Không đam mê ko thể giỏi được bác ạ. Nếu mục tiêu chỉ là tiền ( tất nhiên ai cũng cần tiền cả) thì sẽ chỉ làng nhàng thôi. Nhưng cũng có những người mục tiêu là tiền, họ sẽ tạo một mục tiêu mới, chuyển sang một niềm đam mê mới là đam mê kiếm tiền, họ sẽ biến niềm đam mê của mình thành động lực. Đó cũng là niềm đam mê bác ạ. Nhưng riêng nghề kỹ thuật, nó cần niềm đam mê kỹ thuật. Có thể ban đầu đó không phải là niềm đam mê, ban đầu cũng vì tiền, nhưng từ mục tiêu kiếm tiền họ đổ công sức vào kỹ thuật để kiếm tiền, thì niềm đam mê sẽ được chuyển hóa sang kỹ thuật. Chỉ có điều, cái ranh giới đó, nhiều người không biết tự thổi niềm đam mê cho mình thì vĩnh viễn sẽ không thể thành công bác ơi
Bác nói rất đúng về sự chuyển hóa đam mê. Tuy nhiên, bác đang nhầm giữa mục tiêu và đam mê, chúng thường song hành với nhau, nhưng vẫn là 2 khái niệm chứ không phải là 1. Có những người đến với nghề như 1 sự lựa chọn, hoặc đẩy đưa của số phận, họ không có đam mê, nhưng có mục tiêu lớn và chắc. Vì vậy, họ mới thành công được. Với những người này, nếu cho chọn lại, họ sẽ thay đổi. Tôi có những người bạn cũng giỏi trong nghành xe, nhưng họ nói, dứt khoát không cho con họ theo nghề. Thực sự, họ không hề đam mê

thietbixe

Tài xế O-H
Bác nói rất đúng về sự chuyển hóa đam mê. Tuy nhiên, bác đang nhầm giữa mục tiêu và đam mê, chúng thường song hành với nhau, nhưng vẫn là 2 khái niệm chứ không phải là 1. Có những người đến với nghề như 1 sự lựa chọn, hoặc đẩy đưa của số phận, họ không có đam mê, nhưng có mục tiêu lớn và chắc. Vì vậy, họ mới thành công được. Với những người này, nếu cho chọn lại, họ sẽ thay đổi. Tôi có những người bạn cũng giỏi trong nghành xe, nhưng họ nói, dứt khoát không cho con họ theo nghề. Thực sự, họ không hề đam mê
Đúng rồi bác ơi. Nghề chọn mình chứ mình không chọn nghề được, cái duyên nó tới kinh doanh trong hoàn cảnh thuận lợi thì phất như diều gặp gió, đôi lúc giỏi nhưng chưa chắc thành công vì gồm nhiều yếu tố từ Đúng thời điểm sản phẩm dịch vụ ,Hậu phương như Vốn - Mối quan hệ vững chắc, sau mới đến giỏi và dám nghĩ dám làm - " May Mắn " là điều quan trọng THOSUAXEOTOHUI

Hoadiemson

Tài xế O-H
Bạn vào 1 gara và nói là em làm vì đam mê và không cần tiền! Và chủ gara ok và cứ để cho bạn làm và học hỏi không có lương! Vậy bạn có dám vỗ ngực với tôi và nói tôi sẽ làm mãi ở cái gara này mà không cần tiền cho đến già không?

vinh_nguyen

Tài xế O-H
Gắn kết có tâm huyết với nghề nghiệp mới gọi làm đam mê, cho dù lương thấp hơn.
Mục tiêu phát triển nghề nghiệp có chưa mà gọi là đam mê. Mục tiêu nghề nghiệp của bạn là gì ?
Khi sức đã có hạn thì làm nghề gì cũng chả ăn thua bao nhiêu. VD: như đứng gữa 5 ngon núi cao bằng nhau thì bạn có cảm giác như 4 ngọn còn lại cao hơn. Khi bạn làm trong 1 thành phần kinh tế khác nhau thì thu nhập cũng khác nhau nên đừng đòi hỏi. Nếu muốn nhanh giàu chỉ luyện mồm mép cho suông qua làm cò đất sẽ giàu chóng vánh.
Mức lương cho thấy hiệu quả kinh tế từ chính bạn tạo ra, muốn lương cao phải làm được những việc người khác không làm được.
Trong hiện tại kinh doanh đóng của do bệnh tật, trong khi nhà máy công ty vẫn còn hoạt động thì lại nhảy tiếp à.
Phát triển, hưng thịnh rồi suy vong đó là qui luật, nhưng để tồn tại bạn phải cần thay đổi để tồn tại.

thietbixe

Tài xế O-H
Bạn vào 1 gara và nói là em làm vì đam mê và không cần tiền! Và chủ gara ok và cứ để cho bạn làm và học hỏi không có lương! Vậy bạn có dám vỗ ngực với tôi và nói tôi sẽ làm mãi ở cái gara này mà không cần tiền cho đến già không?
Cân bằng cuộc sống thôi bạn, thời gian đầu thì nên học hỏi nâng cao năng lực tay nghề + tư duy - sau đó thì thương thảo với quản lý/ chủ garage, công ty

thietbixe

Tài xế O-H
Mục tiêu phát triển nghề nghiệp có chưa mà gọi là đam mê. Mục tiêu nghề nghiệp của bạn là gì ?
Khi sức đã có hạn thì làm nghề gì cũng chả ăn thua bao nhiêu. VD: như đứng gữa 5 ngon núi cao bằng nhau thì bạn có cảm giác như 4 ngọn còn lại cao hơn. Khi bạn làm trong 1 thành phần kinh tế khác nhau thì thu nhập cũng khác nhau nên đừng đòi hỏi. Nếu muốn nhanh giàu chỉ luyện mồm mép cho suông qua làm cò đất sẽ giàu chóng vánh.
Mức lương cho thấy hiệu quả kinh tế từ chính bạn tạo ra, muốn lương cao phải làm được những việc người khác không làm được.
Trong hiện tại kinh doanh đóng của do bệnh tật, trong khi nhà máy công ty vẫn còn hoạt động thì lại nhảy tiếp à.
Phát triển, hưng thịnh rồi suy vong đó là qui luật, nhưng để tồn tại bạn phải cần thay đổi để tồn tại.
Không phải ai làm bất động sản cũng thành công nhé, kinh doanh sale cũng vậy phải có duyên + may mắn. Giao tiếp chỉ là 1 phần, khi mà ta gặp những khách nhây, bẩn, khó thì cũng như không ...

vinh_nguyen

Tài xế O-H
Không phải ai làm bất động sản cũng thành công nhé, kinh doanh sale cũng vậy phải có duyên + may mắn. Giao tiếp chỉ là 1 phần, khi mà ta gặp những khách nhây, bẩn, khó thì cũng như không ...
Làm việc gì nó có qui luật hẳn dễ xơi hơn là kinh doanh, bởi vì 1000 khách hàng đâu phải cùng cha đâu mà bảo nó giống nhau. Cùng 1 cha nhưng cũng không gióng nhau. kinh doanh khó xơi à nha.

thietbixe

Tài xế O-H
Thì đó. Đam mê và cái kinh tế là 2 vấn đề khác nhau hoàn toàn. Đam mê, đa số là chỉ đốt tiền chứ không làm ra tiền
Nhưng có những người kiếm tiền từ đam mê thì lại đa số làm chủ và kiếm được rất nhiều tiền. Số ít thôi bác ah, làm công việc mình đam mê yêu thích mà kiếm được kha khá tiền thì còn có gì hạnh phúc hơn ;)

Hoadiemson

Tài xế O-H
Sao nhiều người trong đây có vẻ như xem thuờng cái nghề kinh doanh vậy nhỉ? Cái gì nào là luyện mồm mép ở đây? Rồi cái gì nhanh giàu? Bạn chỉ cho tôi cái nghề nào là nhanh giàu giúp tôi với! Biết làm có đất giàu chóng vánh sao không đi làm đi ngồi đó mỉa mai nghề nghiệp của người khác! Tôi chỉ nói gọn lại bất cứ nghề nghiệp nào cũng có người giàu kẻ nghèo, người thành công, kẻ thất bại, muốn có cái thành công nó còn rất nhiều yếu tố chứ không phải chỉ cái đam mê với tiền bạc kia! Sao không ai nhắc tới cái kiến thức! Nó là một thành phần còn quan trọng hơn rất nhiều đam mê với tiền bạc

Hoadiemson

Tài xế O-H
Bạn nói sức có hạn làm gì cũng chả ăn thua! Vậy thì bạn có dám ngồi trước mặt những phạm nhật vượng và nói là : "mày già rồi mày không biết con mẹ gì về oto mà cũng bày đặt mơ làm cái thuơng hiệu xe hơi này kia"! Khi đó ổng sẽ cho bạn biết nguyên nhân tại sao mà ổng làm được còn bạn ngồi đây bấm bàn phím chê bai những người có tuổi

Hoàng Nhật

Tài xế O-H
Đam mê nghề cũng là đam mê kiếm tiền, cụ nào đam mê với nghề là cũng nhanh giỏi và giỏi thì kiếm tiền cũng dễ hơn, đam mê và kiếm tiền nó đi song song với nhau

vinh_nguyen

Tài xế O-H
Muốn kiếm được thóc thì phải cày, mà chăm cày thì thóc mới nhiều. Thích cày và cày miệt mài quên thời gian và không nghĩ tới thóc đó làm đam mê. Vậy hỏi ngược lại chủ thớt "Đam mê" là gì ?, nó có giống như mê gái không !

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên