Xe kia foter 2009 báo lỗi P0455

H
Bình luận: 11Lượt xem: 1,607

Hoangbanauto90

Tài xế O-H
Chác các bác , nay e có nhận một xe kia foter 2009 báo lỗi P0455 Evaporative Emission control system leak Detected (gross leak) e kiểm tra áp suất bình xăng thì thì được 227,75 pa , e kiểm tra thì thấy có mùi xăng rất nhiều ở cái van điện hai dây gắn cùng bầu lọc than hoạt tính , e tiến hành bịt cái đường ống của van đó lại thì áp suất trong bình xăng tăng lên tới 2229,25 pa , áp xuất hơi xăng lên chứng tỏ hệ thống chỉ hở mỗi chỗ đó , e tháo van đó da kiểm tra thì đó là loại van thường mở khi có điện vào mới đóng kín van , e thì không hiểu cái van đó nguyên lý hoạt động ra sao , các bác có kinh nghiệm sử lý bệnh này hoặc biết được cái van kia hoạt động thế nào thì thông não giúp e với ạ , chủ xe đã thay lắp bình xăng và van thu hồi hơi xăng trên cổ hút rồi ạ , e cám ơn các bác nhiều ạ

anhkhoamaivy

Tài xế O-H
Chác các bác , nay e có nhận một xe kia foter 2009 báo lỗi P0455 Evaporative Emission control system leak Detected (gross leak) e kiểm tra áp suất bình xăng thì thì được 227,75 pa , e kiểm tra thì thấy có mùi xăng rất nhiều ở cái van điện hai dây gắn cùng bầu lọc than hoạt tính , e tiến hành bịt cái đường ống của van đó lại thì áp suất trong bình xăng tăng lên tới 2229,25 pa , áp xuất hơi xăng lên chứng tỏ hệ thống chỉ hở mỗi chỗ đó , e tháo van đó da kiểm tra thì đó là loại van thường mở khi có điện vào mới đóng kín van , e thì không hiểu cái van đó nguyên lý hoạt động ra sao , các bác có kinh nghiệm sử lý bệnh này hoặc biết được cái van kia hoạt động thế nào thì thông não giúp e với ạ , chủ xe đã thay lắp bình xăng và van thu hồi hơi xăng trên cổ hút rồi ạ , e cám ơn các bác nhiều ạ
Bác thử thay luôn cái van thường mở xem có hết báo lỗi không.

mrdp

Tài xế O-H
Chác các bác , nay e có nhận một xe kia foter 2009 báo lỗi P0455 Evaporative Emission control system leak Detected (gross leak) e kiểm tra áp suất bình xăng thì thì được 227,75 pa , e kiểm tra thì thấy có mùi xăng rất nhiều ở cái van điện hai dây gắn cùng bầu lọc than hoạt tính , e tiến hành bịt cái đường ống của van đó lại thì áp suất trong bình xăng tăng lên tới 2229,25 pa , áp xuất hơi xăng lên chứng tỏ hệ thống chỉ hở mỗi chỗ đó , e tháo van đó da kiểm tra thì đó là loại van thường mở khi có điện vào mới đóng kín van , e thì không hiểu cái van đó nguyên lý hoạt động ra sao , các bác có kinh nghiệm sử lý bệnh này hoặc biết được cái van kia hoạt động thế nào thì thông não giúp e với ạ , chủ xe đã thay lắp bình xăng và van thu hồi hơi xăng trên cổ hút rồi ạ , e cám ơn các bác n
Kiểm tra cổ đổ xăng vá các đương ống thông hợi có thể bị bục hở

Hoangbanauto90

Tài xế O-H
Sau bao ngày vật lộn lỗi p0455 đã hết nhưng giờ lại phát sinh thêm lỗi P0497 Evaporative Emission System Low Purge Flow , em đã thay van thu hồi hơi xăng trên cổ hút, bầu than hoạt tính dưới bình xăng, nắp bình xăng mà vẫn ko hết xe đi được khoảng 200 km lại nổi, cả hệ thống gần như em đã thay hết rồi , giờ em cũng đau hết đầu khách thì cũng thiện chí làm cho hết lỗi , bác nào có kinh nghiệm thông não giúp em mã lỗi P2097 với ạ, em cám ơn

anhkhoamaivy

Tài xế O-H
Sau bao ngày vật lộn lỗi p0455 đã hết nhưng giờ lại phát sinh thêm lỗi P0497 Evaporative Emission System Low Purge Flow , em đã thay van thu hồi hơi xăng trên cổ hút, bầu than hoạt tính dưới bình xăng, nắp bình xăng mà vẫn ko hết xe đi được khoảng 200 km lại nổi, cả hệ thống gần như em đã thay hết rồi , giờ em cũng đau hết đầu khách thì cũng thiện chí làm cho hết lỗi , bác nào có kinh nghiệm thông não giúp em mã lỗi P2097 với ạ, em cám ơn
Tóm lại hiện nay xe bác đang hiện lỗi P0497 hay là lỗi P2097. Bác muốn giải quýêt lỗi nào.

anhkhoamaivy

Tài xế O-H
E viết nhầm ạ xe giờ đang nổi lỗi P0497 ạ
Lỗi này thường là do van thu hồi hơi xăng (van Purge) bị kẹt ở trạng thái đóng. Tức là không mở khi PCM ra lệnh mở van. Bác có thể thử bằng cách mở đầu ống hơi nối từ van Purge về bầu than họat tính, rồi dùng dụng cụ hút chân không có đồng hồ đo để kiểm tra trạng thái đóng của van. Sau đó dùng máy chẩn đóan để lệnh cho van mở ra. Nhìn đồng hồ đo chân không để xem van có mở ra hay không. Nếu van không mở chứng tỏ van bị kẹt ở trạng thái đóng. Thử dùng tuộc vít gõ vào van xem có làm cho van mở ra không.

Hoangbanauto90

Tài xế O-H
Lỗi này thường là do van thu hồi hơi xăng (van Purge) bị kẹt ở trạng thái đóng. Tức là không mở khi PCM ra lệnh mở van. Bác có thể thử bằng cách mở đầu ống hơi nối từ van Purge về bầu than họat tính, rồi dùng dụng cụ hút chân không có đồng hồ đo để kiểm tra trạng thái đóng của van. Sau đó dùng máy chẩn đóan để lệnh cho van mở ra. Nhìn đồng hồ đo chân không để xem van có mở ra hay không. Nếu van không mở chứng tỏ van bị kẹt ở trạng thái đóng. Thử dùng tuộc vít gõ vào van xem có làm cho van mở ra không.
Em thay van mới rồi mà vẫn không hết bác ạ, giờ như mò kim đáy bể

Hoangbanauto90

Tài xế O-H
Bác có thử như tôi nói ở trên không. Vì nếu chỉ thay van mới dựa vào cách đóan bệnh mà không dựa vào chứng cứ test thử chẩn đóan thì không thể sửa dứt bệnh được.
Báo cáo bác là khả năng cao do bên phụ tùng lấy nhầm mã con van thu hồi hơi xăng trên cổ hút ạ, e đã thay cái van khác , chạy thử 70km và dùng máy gscan 2 có chức năng kiểm tra hệ thống evap thì trên máy báo hệ thống ok làm việc bình thường, còn lúc chưa thay lại cái van đó thì kiểm tra hệ thống evap báo lỗi luôn P0497 ạ , e đã giao xe cho khách chạy kết quả thế nào e sẽ bác các bác sau ạ ,e cám ơ các bác đã trợ giúp e ạ

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên