Động cơ xăng nên chọn máy có turbo hay máy hút khí tự nhiên?

duythongtran00
Bình luận: 19Lượt xem: 19,441

duythongtran00

Tài xế O-H
Chào các bác, Hiện nay nhiều dòng xe xăng được trang bị thêm turbo để giảm dung tích xi lanh xuống. Nhưng cùng 1 phân khúc ví dụ như CX5 của Mazda thì dùng động cơ 2.5L hút khí tự nhiên, trong khi Honda CRV thì lại dùng động cơ có turbo 1.5L.
Về công suất, 2 con này cũng sêm sêm nhau. Nhưng xét về góc độ kỹ thuật: yếu tố độ bền, độ bốc, về sửa chữa, phụ tùng thay thế, nhiên liệu tiêu hao......thì máy nào tốt hơn ạ?

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
Chào các bác, Hiện nay nhiều dòng xe xăng được trang bị thêm turbo để giảm dung tích xi lanh xuống. Nhưng cùng 1 phân khúc ví dụ như CX5 của Mazda thì dùng động cơ 2.5L hút khí tự nhiên, trong khi Honda CRV thì lại dùng động cơ có turbo 1.5L.
Về công suất, 2 con này cũng sêm sêm nhau. Nhưng xét về góc độ kỹ thuật: yếu tố độ bền, độ bốc, về sửa chữa, phụ tùng thay thế, nhiên liệu tiêu hao......thì máy nào tốt hơn ạ?

Độ bền: hút tự nhiên bền hơn
Độ bốc: ga đầu thì hút tự nhiên hơn, ga cuối thì turbo hơn
Phụ tùng: hút tự nhiên mềm giá hơn
Sửa chữa: hút tự nhiên dễ sửa hơn
Tiêu hao nhiên liệu: hút tự nhiên tốn hơn

ironbird666

Tài xế O-H

Theo em thì em vẫn thiên về phía turbo hơn bác ạ, đúng là có thể kéo theo các vấn đề như độ bền kém hơn, giá đắt hơn (cái này dễ hiểu bởi công nghệ mới hơn, tiên tiến hơn), giá đắt hơn do đi cùng bộ intercooler, đòi hỏi làm mát hệ thống cao hơn, khó sửa chữa hơn,.. nhưng việc giảm được dung tích xy lanh mà vẫn giữ được mức công suất mong muốn ban đầu cũng mang lại nhiều cái lợi không kém: tiết kiệm nhiên liệu hơn, giảm chi phí cho vật liệu, giảm đi đáng kể trọng lượng khối động cơ, khả năng đáp ứng, tăng tốc nhanh hơn,... Ý kiến cá nhân của em là như vậy ạ.

tienckdl1bkhn

Tài xế O-H
Bạn chơi need for speed và bạn là người có tiền thì bạn biết là bạn nên mua xe nào rồi đấy. Còn vấn đề hỏng hóc sửa chữa thì muôn vàn muôn vẻ, tùy vào cách sử dụng và chăm sóc xe. Chứ bác đi turbo mà không chịu thay dầu thì tiền sửa chữa cũng mắc đó nha.

Cai banh xe

Theo em thì em vẫn thiên về phía turbo hơn bác ạ, đúng là có thể kéo theo các vấn đề như độ bền kém hơn, giá đắt hơn (cái này dễ hiểu bởi công nghệ mới hơn, tiên tiến hơn), giá đắt hơn do đi cùng bộ intercooler, đòi hỏi làm mát hệ thống cao hơn, khó sửa chữa hơn,.. nhưng việc giảm được dung tích xy lanh mà vẫn giữ được mức công suất mong muốn ban đầu cũng mang lại nhiều cái lợi không kém: tiết kiệm nhiên liệu hơn, giảm chi phí cho vật liệu, giảm đi đáng kể trọng lượng khối động cơ, khả năng đáp ứng, tăng tốc nhanh hơn,... Ý kiến cá nhân của em là như vậy ạ.
Turbo tăng tốc chậm hơn không turbo nhé, bác

trythat222

Tài xế O-H
Vẫn thiên về hút khí tự nhiên, đơn giản là ít chi tiết, ít công nghệ hơn thì bền hơn thôi, như bác trên cũng nói, phụ tùng của hút khí tự nhiên cũng rẻ hơn thật

trangnguyengsm

Tài xế O-H
thường đi trong phố thì hít khí tự nhiên. thường đi cao tốc thì turbo. như hyundai kona có hẳn 2 bản hít tự nhiên 2.0 và turbo 1.6. mức tiêu hao nhiên liệu trong đô thị của máy 1.6 turbo cao hơn 2.0 tự nhiên. nhưng ngoài đô thị thì giảm hơn.

minhhieu2804

Tài xế O-H
Turbo tăng tốc chậm hơn không turbo nhé, bác
Turbo sở dĩ nó hoạt động được là nhờ lượng khí thải. Ở vòng tua thấp, lượng khí xả thoát ra có áp lực ít dẫn tới tuabin quay chưa đủ nhanh, phải cần 1 khoảng thời gian mới đáp ứng đủ từ đó dẫn tới việc " độ trễ" của turbo (bác nào chạy rồi sẽ biết). Chạy ở vòng tua thấp thì hút khí tự nhiên ưu thế hơn còn thường xuyên chạy tốc độ cao thì turbo ăn đứt.
Còn về vấn đề chi phí do turbo hoạt động ở cường độ cao và nhiệt độ cao nên chi phí về vật liệu hơn, rồi làm mát đòi hỏi cao hơn, bảo dưỡng thay dầu ... chưa kể việc động cơ có turbo đáp ứng yêu cầu khí thải tốt hơn đó cũng là 1 phần lý do các dòng xe Châu Âu ưa thích lắp turbocharge trên xe của họ.
Mặc dù vậy tôi vẫn sẽ chọn turbo! (ý kiến cá nhân)

Cai banh xe

Turbo sở dĩ nó hoạt động được là nhờ lượng khí thải. Ở vòng tua thấp, lượng khí xả thoát ra có áp lực ít dẫn tới tuabin quay chưa đủ nhanh, phải cần 1 khoảng thời gian mới đáp ứng đủ từ đó dẫn tới việc " độ trễ" của turbo (bác nào chạy rồi sẽ biết). Chạy ở vòng tua thấp thì hút khí tự nhiên ưu thế hơn còn thường xuyên chạy tốc độ cao thì turbo ăn đứt.
Còn về vấn đề chi phí do turbo hoạt động ở cường độ cao và nhiệt độ cao nên chi phí về vật liệu hơn, rồi làm mát đòi hỏi cao hơn, bảo dưỡng thay dầu ... chưa kể việc động cơ có turbo đáp ứng yêu cầu khí thải tốt hơn đó cũng là 1 phần lý do các dòng xe Châu Âu ưa thích lắp turbocharge trên xe của họ.
Mặc dù vậy tôi vẫn sẽ chọn turbo! (ý kiến cá nhân)
Tại sao turbo lại đáp ứng yêu cầu về khí thải tốt hơn ạ??

dinh_hung

Tài xế O-H
hút khí tự nhiên bền dễ sủa chữa..<thợ thì nghĩ thế> chứ em là người mua xe thì em vẫn chọn máy phun tt khỏe,tiết kiệm một chút nhiên liệu...chấm nhỏ thuế thấp.

Cai banh xe

hút khí tự nhiên bền dễ sủa chữa..<thợ thì nghĩ thế> chứ em là người mua xe thì em vẫn chọn máy phun tt khỏe,tiết kiệm một chút nhiên liệu...chấm nhỏ thuế thấp.
Không phải vậy đâu. Mình tư vấn nên nói rõ các góc nhìn thôi. Chứ thợ thích turbo hơn mà

minhhieu2804

Tài xế O-H

Cai banh xe

- Giảm áp lực hay áp suất?Áp lực giảm nhưng không giảm khối lượng, lưu lượng đâu
- Có tài liệu nào nói chuyện giảm áp lực hay áp suất thì làm xúc tác làm việc tốt hơn không?

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên