Tại sao xe Ô tô lúc khởi động không đạp ga mà khi nỗ vẫn nhồi ga lớn rồi mới trở về gati

tronghieu.hiphi
Bình luận: 28Lượt xem: 40,593

tronghieu.hiphi

Tài xế O-H
Dạ mấy bác giải thích em với ạ?

Xe nào cũng vậy hết, lúc đề nỗ máy , không đạp bàn đạp ga nhưng nỗ máy nó lại lên ga mạnh rồi mới trở về gati ban đầu ạ. Cơ cấu nào thực hiện đều này? cảm ơn mấy bạn, mấy bác rất nhiều!

khanhkaka

Tài xế O-H
Dạ mấy bác giải thích em với ạ? xe nào cũng vậy hết, lúc đề nỗ máy , không đạp bàn đạp ga nhưng nỗ máy nó lại lên ga mạnh rồi mới trở về gati ban đầu ạ. Cơ cấu nào thực hiện đều này? cảm ơn mấy bạn rất nhiều
Bạn đang nói đến động cơ Diesel hay động cơ xăng? Nếu bạn nói về động cơ Diesel thì bạn tìm hiểu về nguyên lý hoạt động của bộ điều tốc là sẽ hiểu.

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
Dạ mấy bác giải thích em với ạ? xe nào cũng vậy hết, lúc đề nỗ máy , không đạp bàn đạp ga nhưng nỗ máy nó lại lên ga mạnh rồi mới trở về gati ban đầu ạ. Cơ cấu nào thực hiện đều này? cảm ơn mấy bạn rất nhiều
Cơ cấu điều khiển tốc độ không tải đó, bác

Phongtrinhxuan

Tài xế O-H
Nôm na hiểu là khi khởi động động cơ lạnh ( động cơ làm việc ở nhiệt độ này hiệu suất nhiệt giảm, phát thải độc hại.....) chính vì thế cần phải sớm đưa động cơ đạt tới nhiệt độ làm việc, điều này buộc ta phải đạp ga cho tốc độ động cơ lớn lên, lượng nhiệt nhả ra trong một đơn vị thời gian lớn...... Tìm hiểu thì bạn lên mạng tìm từ khóa: không tải nhanh cho động cơ...
Hy vọng thông tin có ích cho bạn

Thayduc

Tài xế O-H
Chỉ có ở những dòng xe hiện đại có trang bị hệ thống ECU, các cảm biến, các van, bộ điều tốc ...điều khiển, mục đích là để ổn định chế độ chạy không tải (ko chết máy) làm cho động cơ mau chống đạt nhiệt độ phù hợp theo yêu cầu nhằm phát huy tối đa công suất của động cơ.
Còn các dòng xe đời cô lựu như zin hoặc Uoat... thì ga sao nổ vậy

Hoàng Nhật

Tài xế O-H
Máy dầu commonrail hoặc eui cũng vậy nhé các cụ, nổ lên nó òa ga phát xong trở về trạng thái bình thường nhé, mặc dù nó không có van không tải nhưng nó vẫn gào lên cái mới trở về garanti

Cai banh xe

Chỉ có ở những dòng xe hiện đại có trang bị hệ thống ECU, các cảm biến, các van, bộ điều tốc ...điều khiển, mục đích là để ổn định chế độ chạy không tải (ko chết máy) làm cho động cơ mau chống đạt nhiệt độ phù hợp theo yêu cầu nhằm phát huy tối đa công suất của động cơ.
Còn các dòng xe đời cô lựu như zin hoặc Uoat... thì ga sao nổ vậy
Xe chạy bằng chế hòa khí, máy dầu bơm cơ vẫn thế được mà bác. Đâu cần ECU gì đâu

Nguyễn Xuân Giang

Giữ xe
Nhân viên
Dạ mấy bác giải thích em với ạ?

Xe nào cũng vậy hết, lúc đề nỗ máy , không đạp bàn đạp ga nhưng nỗ máy nó lại lên ga mạnh rồi mới trở về gati ban đầu ạ. Cơ cấu nào thực hiện đều này? cảm ơn mấy bạn, mấy bác rất nhiều!

Nó là do van không tải điều khiển đó bác. Bác đọc thêm 2 bài dưới đây để hiểu hơn về nguyên lý làm việc và các loại van không tải nhé.

Tìm hiểu về van không tải (Idle Speed Control – ISC)
https://news.oto-hui.com/tim-hieu-ve-van-khong-tai-idle-speed-control-isc/

Tìm hiểu về hệ thống điều khiển tốc độ không tải ISC
https://news.oto-hui.com/tim-hieu-ve-he-thong-dieu-khien-toc-do-khong-tai-isc/

Cai banh xe

Dạ. Chỉ 6 dây ạ. Mà chỉ sử dụng có 4 dây thôi, còn 2 dây ra đầu giắc đực nhưng không sử dụng, hơn nữa của em là dòng Toyota corona còn cái này của Ford Bác ạ
Cái của bác không phải của xe Ford, mà là của xe Toyota 4Runner hoặc Hilux 1988 (2 xe này là anh em ruột, cùng dùng động cơ xăng 22R)

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên