Các bác chỉ giúp em đường đi mạch điện khi công tắc bật HEAD và đèn ở chế độ chiếu gần LOW với ạ.

N
Bình luận: 5Lượt xem: 1,725

nhanhoavietduc

Tài xế O-H
Các bác chỉ giúp em đường đi mạch điện khi công tắc bật HEAD và đèn ở chế độ chiếu gần LOW với ạ. Đây là mạch chiếu sáng xe toyota Supra.

Hgtuc89

Tài xế O-H
mạch thì rõ rồi nhưng zoom lên để phân tích giúp bạn thì không thể đọc được kí hiệu.mạch này khiển mát và cũng không có hộp điều khiển nên khá dễ hiểu.khi on công tắc tổng ở chế độ lowbeam thì có dòng khiển qua relay đèn(head lamp,mạch màu cam) chạy về công tắc rồi về mass.đồng thời relay đóng mạch dẫn chính(mạch màu đỏ) chạy tới 2 cầu chì hình như là 15A.tại đây do công tắc tổng đang ở chế độ lowbeam nên mạch sẽ đi qua 2 bóng đèn trái phải headlamp low(mạch đỏ đậm) rồi về mát(mạch màu xám).
khi muốn chiếu xa, công tắc tổng sẽ đc gạt sang nấc pha,lúc này mạch không chuyển mà tiếp tục đc cấp mát tới 2 bóng pha và 1 bóng báo pha thông qua cặp tiếp điểm trên công tắc tổng.dòng sẽ như tn:
+nguồn>cầu chì tổng 30A.cặp tiếp điểm 1_2 relay>mạch màu đỏ>cầu chì 15A>3 bóng đèn pha(1 bóng báo)>mạch màu hồng>tiếp điểm trên công tắc >mass.
theo như mạch này thì đèn chiếu sáng đc cấu thành bởi 2 cặp bóng riêng rẽ.relay chung nên đòi hỏi phải to và rất hay sinh nhiệt ở cụm công tắc và các điểm nối mát chung.

nhanhoavietduc

Tài xế O-H
mạch thì rõ rồi nhưng zoom lên để phân tích giúp bạn thì không thể đọc được kí hiệu.mạch này khiển mát và cũng không có hộp điều khiển nên khá dễ hiểu.khi on công tắc tổng ở chế độ lowbeam thì có dòng khiển qua relay đèn(head lamp,mạch màu cam) chạy về công tắc rồi về mass.đồng thời relay đóng mạch dẫn chính(mạch màu đỏ) chạy tới 2 cầu chì hình như là 15A.tại đây do công tắc tổng đang ở chế độ lowbeam nên mạch sẽ đi qua 2 bóng đèn trái phải headlamp low(mạch đỏ đậm) rồi về mát(mạch màu xám).
khi muốn chiếu xa, công tắc tổng sẽ đc gạt sang nấc pha,lúc này mạch không chuyển mà tiếp tục đc cấp mát tới 2 bóng pha và 1 bóng báo pha thông qua cặp tiếp điểm trên công tắc tổng.dòng sẽ như tn:
+nguồn>cầu chì tổng 30A.cặp tiếp điểm 1_2 relay>mạch màu đỏ>cầu chì 15A>3 bóng đèn pha(1 bóng báo)>mạch màu hồng>tiếp điểm trên công tắc >mass.
Theo như mạch này thì đèn chiếu sáng đc cấu thành bởi 2 cặp bóng riêng rẽ.relay chung nên đòi hỏi phải to và rất hay sinh nhiệt ở cụm công tắc và các điểm nối mát chung.
Cảm ơn bác, theo mạch thì hai bóng Low luôn được nốt mát do vậy nó luôn sáng dù là ở chế độ Low hay High. Nhưng cái mà em không hiểu lắm là khi bật công tắc ở chế độ Low thì hai chân của công tắc thông nhau về Mát mà không nối với nguồn dương cấp vào. Bác giải thích giúp em được không?

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
Các bác chỉ giúp em đường đi mạch điện khi công tắc bật HEAD và đèn ở chế độ chiếu gần LOW với ạ. Đây là mạch chiếu sáng xe toyota Supra.View attachment 107247 View attachment 107247
Khi bật nấc Head, có dòng chạy qua cuộn dây rơle HEAD làm tiếp điểm đóng. Dòng điện qua tiếp điểm rơle qua cầu chì rồi đến bóng đèn cốt và ra mát. Vì vậy, đèn cốt sáng. Thế thôi

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
Cảm ơn bác, theo mạch thì hai bóng Low luôn được nốt mát do vậy nó luôn sáng dù là ở chế độ Low hay High. Nhưng cái mà em không hiểu lắm là khi bật công tắc ở chế độ Low thì hai chân của công tắc thông nhau về Mát mà không nối với nguồn dương cấp vào. Bác giải thích giúp em được không?

View attachment 107295
Thì nó có như không mà bác. Công tắc dùng cho nhiều loại xe mà
Bác nối dương nguồn vào để đốt xe à?

Hgtuc89

Tài xế O-H

View attachment 107295
Ah lowbeam đó chỉ là khiển rơ le thôi chứ ko có dương vào lowbeam đc đâu.cái bác khoanh tròn là lên chế độ dimmer rồi.đầu tiên là phải từ light sw control sau đó mới đến dimmer nhé.để dễ hiểu cái dimmer nàyhoatk động thế nào thì tốt nhất bác vọc cái công tắc của con xe getz,morning là ra ngay ý mà

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên