Cách xử lý áp suất cao trong hệ thống điện lạnh ôtô

L
Bình luận: 38Lượt xem: 7,333

lungtung

Tài xế O-H
Em sửa dòng xe matit,kia morning thì hay gặp truờng hợp này. Em tháo hết hệ thống ra tẩy rửa sach sẽ, thay phin lọc,van tiết lưu đúng loại. Xong bổ xung dầu rùi em hút chân không.THe end Nạp gas ( R134 dupoin made in USA) thế quái nào mà xe nào áp xuất bên cao áp cũng tầm 18kg/cm2 trở lên(2 dòng xe này em chỉ dám nạp từ 500-600g thui). như vậy độ lạnh sẽ không được. Bác nào biết giúp em với.

phamhuy

Tài xế O-H
Cái này phụ thuộc rất nhiều vào tay nghề người thợ, bác nói thêm chi tiết hơn đi, chứ có vậy em ko thể chẩn đoán được j cho bác hết.ví dụ như bác cho em thêm chi tiết hành trình của kim cao áp và thấp áp như thế nào được ko? cái này cực kì quan trọng trong việc chẩn đoán hệ thống lạnh

Chichinho

Tài xế O-H
ko cần phải như vậy đâu.khi bạn vệ sinh sạch bên trong hệ thống rồi.bạn bổ xung dầu vừa đủ 50 -60cc đối với 2 loại xe này .Và lượng ga nạp vào 2 loại xe đó chỉ là 0,45kg(450g).Như vậy có thể bạn đã nạp thừa ga ->áp suất cao.

anhnv_2411

Don't give up
Em thấy xe matiz làm điện lạnh là rất dễ vì hệ thống điều hòa không có gì phức tạp lắm em cũng làm vài con cũng không có vấn đề gì . Theo em bác thử kiểm tra lại cái van tiết lưu xem

Hung_EL

Tài xế O-H
Áp suất cap áp tăng cao có nhiều nguyên nhân, một trong những nguyên nhân là vật tư. Bác kiểm tra lại những vật tư đã thay thế, nếu vật tư không đúng chủng loại sẽ làm thay đổi áp suất đây

thuc82

Tài xế O-H
nếu thay van tiết lưu rồi mà vẫn bị thì chỉnh lại van rộng hơn một chút là được, hoặc có thể bổ sung nhiều dầu quá.

boyhaiphong_86

Tài xế O-H
ko cần phải như vậy đâu.khi bạn vệ sinh sạch bên trong hệ thống rồi.bạn bổ xung dầu vừa đủ 50 -60cc đối với 2 loại xe này .Và lượng ga nạp vào 2 loại xe đó chỉ là 0,45kg(450g).Như vậy có thể bạn đã nạp thừa ga ->áp suất cao.

bác cho dầu vao cả hệ thống bao gồm giàn nóng,dàn lạnh ,lốc lạnh phin lọc ga và đường ống là 50-60cc hả?:-?

---------- Post added at 11:11 PM ---------- Previous post was at 11:02 PM ----------

không hiểu quá trình bác làm kiểu gì,em cũng bó tay. bác nói như vậy chứng tỏ bác làm nhiều con ntn rồi đúng không ah? nếu là 1 thì còn nói do này do kia,chứ nhiều em như vậy thì bác nên xem lại cách làm của bác đi ah.morning nhập thì kòn chưa nhiều chứ matis thì quá nhiều xe làm điều hòa rồi,là xe đơn giản nhất mà bác kể bệnh nghe khinh quá. theo em bác muốn học hỏi thêm thì bác nêu quy trình làm của bac ra dể anh em chém cho bác rút kinh nghiệm.matis nạp 600g thì là quá nhiều rồi còn muốn thêm gì nữa.đại tu lạnh thay thế hết mà áp lên 18kg thì em nghi ngờ về tay nghề của bac quá:105:

nguyenbinh10

Tài xế O-H
em không làm lạnh mấy nhưng mấy con matis em làm thì bình thường, chỉ thỉnh thoảng gặp morning lạnh không sâu thôi
bác xem lại vấn đề giải nhiệt giàn nóng xem sao

thanhthe_2015

Mọi thứ đang ở phía trước !!!
Giải nhiệt dòng này cũng ko đến nỗi nào! Ngoài vấn đề đó ra Cái ở đây là bác ấy thừa gas, có thể thừa dầu! Matiz nạp 0,4 - 0,45kg là lạnh buốt! Dòng này hệ thống điều hòa còn ổn cứ gọi là 4 độ C là chuyện bình thường! :d

phu.hbv

Tài xế O-H
quan trọng nhất là quy trình làm và giải nhiệt dàn nóng.bác lấy vòi rửa xe phun vào giàn nóng 1 lúc rồi chạy cho khô đi , rùi tình hình xem thế nào

cuongminh

Tài xế O-H
Giải nhiệt dòng này cũng ko đến nỗi nào! Ngoài vấn đề đó ra Cái ở đây là bác ấy thừa gas, có thể thừa dầu! Matiz nạp 0,4 - 0,45kg là lạnh buốt! Dòng này hệ thống điều hòa còn ổn cứ gọi là 4 độ C là chuyện bình thường! :d

như bác là chuẩn không phải chỉnh không những 4 độ mà còn về 2,5 độ đống ngắt rầm rầm...:)

TuanMayLanh

Tài xế O-H
em xin góp ý...em ngĩ là bác nạp thùa ga nên áp mói cao như vậy dòng matiz thường thì 0,4kg còn dòng moning thì là 0,5...chắc do lúc làm bác sơ xuất ko hút chân ko kỹ hoặc hệ thống thừa dầu lạnh R134.....dòng matiz thì bác nên bịt kín két nước và dàn nóng lại với nhau đê cho gió ko bị lọt ra ngoài thì hệ thống sẽ lạnh tooys hơn.....

hieucaosu

Tài xế O-H
chú ý cho thêm miếng cách nhiệt vào khe giữa dàn nóng và két nước phía diềm xung quanh.
dàn nóng phải thông sạch sẽ.nếu còn cao thay giàn khác.
em cũng từng làm 1 con mà áp cao mãi cuối cùng thay dàn nóng okie luôn.
chúc bác thành công1

LongPro_TM

Tài xế O-H
Em sửa dòng xe matit,kia morning thì hay gặp truờng hợp này. Em tháo hết hệ thống ra tẩy rửa sach sẽ, thay phin lọc,van tiết lưu đúng loại. Xong bổ xung dầu rùi em hút chân không.THe end Nạp gas ( R134 dupoin made in USA) thế quái nào mà xe nào áp xuất bên cao áp cũng tầm 18kg/cm2 trở lên(2 dòng xe này em chỉ dám nạp từ 500-600g thui). như vậy độ lạnh sẽ không được. Bác nào biết giúp em với.
theo như lời bác mô tả thì e xin góp ý: trường hợp cảu bác chỉ nằm trong các trường hợp sau:
1....hệ thống giải nhiệt giàn nóng k đạt yêu cầu
2.... Nạp dư môi chất, ga, trong hệ thống vẫn còn không khí
3.. chế độ gió trong gió ngoài ( bị luồng gió ngoài vào trong xe )
Đó là nhũng nguyên nhân chủ yếu làm áp suất tăng cao bất thường
Và e cũng xin nói thẳng với bác, vì e đòng tình với các bác khác là dong xe này là dòng xe dễ làm nhất trong tất cả các dòng xe vi rất đơn giản, có lẽ bác nên cần thu thập thêm nhiều kinh nghiêm nghề nghiệp thêm đi nhé bác. Vì nếu nói bác đã là thợ rùi mà bác nói như thê này thì thật tình k ai chấp nhận đâu bác ak.....:2:

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên