Mitsubishi Triton: đạp côn xe bị nặng

Duyleauto
Bình luận: 50Lượt xem: 13,253

Duyleauto

Tài xế O-H
Kính chào các bác. Em có con xe TRITON máy dầu, số sàn. Dạo này em đi mới nhận ra rằng côn của xe em nó nặng hơn những xe khác và nặng hơn bình thường. Có thợ mách bảo em rằng mâm ép và lá côn có vấn đề. Theo các bác còn vấn đề gì nữa không. Mạch em với.

vancong

Hết mình vì Ô hát!
Bạn không nói rõ là khi đạp li hợp bị nặng như thế nào? Bị Hẫng khi đạp li hợp, li hợp có bị trựơt hay không? Khi đóng mở li hợp có bị rung hay không......Nhưng theo mình nghĩ thì có các khả năng sau:
Trường hợp 1: Có khí trong đường ống dẫn dầu li hợp, Trường hợp thứ 2 là cuppen xi lanh chính, xi lanh cắt li hợp đã bị xì dầu

M

MinhChi

Khách
Pác cứ kiểm tra tổng thể xem: bàn đạp có bị hẫng ko, heo có bị sao ko,lò xo- mâm ép có ok chứ, xem chừng lò xo bị gãy đó pác, mình gặp trường hợp này rùi,chắc chắn rất nặng hoặc đạp không ăn thua gì luôn đó.

M

MinhChi

Khách
Pác cứ kiểm tra tổng thể xem: bàn đạp có bị hẫng ko, heo có bị sao ko,lò xo- mâm ép có ok chứ, xem chừng lò xo bị gãy đó pác, mình gặp trường hợp này rùi,chắc chắn rất nặng hoặc đạp không ăn thua gì luôn đó.
:lx

nguyentuan_me

Tài xế O-H
chạy lâu rùi bố ly hợp mòn rùi thi đạp nặng thôi có gi đâu pac

có mỗi bác này nói đúng thôi. côn nặng thì do lá côn mòn thôi chứ có liên quan gì đến mâm ép hay heo dầu gì đâu. heo dầu mà có vấn đề thì các bác đã cắt côn để chuyển số không được rồi, mâm ép có vấn đề thì xe chạy bị giật trước rồi. em nói vậy đúng không bác tringuyen nhể.

phamhuy

Tài xế O-H
Theo em vấn đề quan trọng nhất là độ mòn bố ly hợp.
Sau đó là heo cái và heo con, sẽ không có hiện tượng lọt khí vì trước đó ly hợp bình thường, có thể là rách cupen, bác nên kiểm tra cái này trước.
Thứ 2 là mâm ép, em đã từng gặp hiện tượng các loxo lá bị biến dạng không đều làm cho đạp ly hợp rất nặng, và khi xe chạy, sang số không ngọt, hay bị giựt
bác chủ thớt kiểm tra lại rồi báo cho a e bik kết quả nha

Già Làng O-H

GIÀ LÀNG O-H
Theo em vấn đề quan trọng nhất là heo cái và heo con, bác nên kiểm tra cái này trước.
Thứ 2 là mâm ép, em đã từng gặp hiện tượng các loxo lá bị biến dạng không đều làm cho đạp ly hợp rất nặng, và khi xe chạy, sang số không ngọt, hay bị giựt
bác chủ thớt kiểm tra lại rồi báo cho a e bik kết quả nha
1/ Heo cái, heo con có vấn đề là đạp nhẹ ngay. Không nặng đâu, từ trường hợp nghẹt dầu
2/ Lò xo Mâm ép sẽ biến dạng với điều kiện tài xế mới lái hay rà côn nhiều, còn xe này của admin OH chắc không đến nổi.

Mình nghĩ bố côn mòn, tạo khoảng hở ly hợp xa hơn, đạp nặng hơn. Vậy thôi.

phamhuy edit comment nhanh quá, mà có quote rồi :))

phamhuy

Tài xế O-H
1/ Heo cái, heo con có vấn đề là đạp nhẹ ngay. Không nặng đâu, từ trường hợp nghẹt dầu
2/ Lò xo Mâm ép sẽ biến dạng với điều kiện tài xế mới lái hay rà côn nhiều, còn xe này của admin OH chắc không đến nổi.

Mình nghĩ bố côn mòn, tạo khoảng hở ly hợp xa hơn, đạp nặng hơn. Vậy thôi.

phamhuy edit comment nhanh quá, mà có quote rồi :))
em là sv mới tốt nghiệp, mong được các bác chỉ giáo thêm. Nếu ngẹt dầu thì khi đạp côn, sau đó nhả ra thì chân côn sẽ hồi về không hết.

B

bao45th1

Khách
Cho em hỏi anh nha! Xe của anh sử dụng bao lâu rồi, mấy lần anh chỉnh côn hay mới bị lần đầu, em đọc các anh chia sẽ như trên đều đúng cả. Anh phải xem cho kỹ nếu không lo kiểm tra nó sẽ ảnh hưởng tới hộp số của anh đó, vì lúc ấy anh vô số khó các bánh răng và bộ đồng tốc có thể bị hư hại đó anh à!
Nên sớm coi lại như ý kiến các anh vừa qua. Chúc anh lái xe an toàn.

thaihong

Tài xế O-H
Bạn nên kiểm tra dầu côn có thiếu không, hệ thống đường dẫn, các xy lanh có bị dò dầu không cái này hay bị nhất (dễ kiểm tra nhất) sau đó mới kiểm tra các phần cơ khí khác.

mrdp

Tài xế O-H
Xe bác côn lặng nhưng cắt côn vào số có ngọt ngào không nhả côn có bám ngay không chân côn cao hay thấp. bệnh côn lặng có thể do trợ lực trân không cho bàn đạp côn có vấn đề,lá côn dầy hơn quy định,kẹt ống dân bi tê, bàn ép lo so lá cong vênh mỏi,xi lanh đòn bảy côn thay thế có đường kính nhỏ hơn nguyển bản,kẹt pít tông.

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên