Đèn báo số xài led 7 đoạn cho anh em xe máy đây

sdc1412ss
Bình luận: 46Lượt xem: 53,513

sdc1412ss

Tài xế O-H
anh em học hỏi rùi thử làm nha,nếu ko làm dc thì ghé mình ...kakakka

Vật liệu cần thiết :
Led 7 đoạn: 3k 1 con,2 màu:đỏ và xanh lá (màu khác ko bik có ko ),nên mua màu đỏ vì màu đỏ cho ánh sáng tốt hơn xanh lá,và khi mua ae chú ý phải nói rõ ràng là led DƯƠNG CHUNG, địa điểm : chợ nhật tảo.

Điôt 1 bịch: 100 con diod 1n4001 ,như hình , địa điểm : nhật tảo, có chỗ bán 12k, có chỗ bán 15k, 17k….ở đây mình chỉ cần ~25 con là đủ.

Dây điện mềm,nhiều lõi: Như hình 5-10k.(nhật tảo)

Trở 330ohm 2w: như hình, 1k…

Bao cao su điện các loại – loại to 2k/sợi, nhỏ 1k,trung bình 1k..total:4k

Dây điện như dưới hình (ko cần thiết) ko có cũng dc, có thì càng tốt

Tất nhiên là phải có mỏ hàn, chì và nhựa thông nhé…
OK vậy là đủ.
Cách làm:
Như hình thì 1 con led 7 đoạn có 10 chân, 2 chân ở jữa chính là dương(sẽ nối vào lửa của xe), các chân còn lại là âm.Đầu tiên ae nên bẻ các chân của led bè ra cho dễ hàn.Dùng 1 sợi đây điện cứng, tuốt 2 đầu, 1 đầu hàn vào 2 chân giữa, 1 đầu hàn vào trở…như hình.

Tiếp theo ae nhìn vào sơ đồ dưới đây, mượn sơ đồ của biker lun….

Nhìn vào sơ đồ con led thì các chân đã dc đặt tên các chữ cái để dễ phân biệt, dp chính là dấu chấm….
Ae nhìn vào bảng bên phải, đếm tất cả các chữ cái, như vậy ở đây cần 22 sợi dây(vì có 22 chữ cái),cắt 22 sợi dây điện,chiều dài khoảng ½ gang tay,tước 2 đầu.cứ làm rồi ae sẽ hiểu quy tắc của nó.Như vậy chân a sẽ có 3 sợi dây điện vì có 3 chữ(nhìn vào hàng dọc), b có 5 sợi(vì có 5 chữ), c có 4 sợi…tương tụ các chữ cái còn lại. Sau đó ae bó các dây cùng chữ cái lại với nhau Như hình

Tiếp theo ae lại nhìn vào sơ đồ con led bên trái, ví dụ ở đây chân a, ae lấy 3 sợi dây điện hàn vào chân a,chân b,ae lấy 5 sợi dây điện hàn vào chân b,chân c thì 4 sợi….tương tự các chân còn lại.Dấu chấm ở đây mình ko sài nên ae gập nó lại hoạc bẻ đi cũng được.Sau khi hàn xong dây ae dùng bao cao su điện loại nhỏ bao lại mối hàn để cách điện và hơ lửa.khi xong sẽ như thế naỳ :

Kế tiếp là hàn diot vào 22 sợi dây điện,hơi khó khăn với ae mới tập làm,nhung từ từ sẽ wen.dưới là hình của 1 điot

1 điểm cần lưu ý là khi hàn điot thì phải hàn đầu KO CÓ VẠCH trắng nhé. Hàn xong ae dùng bao cao su điện bao lại mối hàn để cách điện.Như hình

Sau đó đến công đoạn wan trọng,ae tập trung nhé. Tiếp tục nhìn vào sơ đồ, bảg bên phải, ae thấy số 0, sẽ gồm các sợi dây ở các chân a,b,c,d,e,f nối lại nới nhau., số 1 sẽ gồm b+c, số 2 sẽ gồm a+b+d+e+g….

Như vậy ở mỗi chân led tương ứng ae lấy ra 1 chân diot để hàn lại với nhau, sau đó hàn típ vào 1 sợi dây điện..Đồng thời ở dây dương chung (có trở)hàn thêm 1 sợi dây điện giống hình

Lấy bình acquy ra test để ko có sai sót, đầu trở nối vào cực + acquy,cực – là các chân còn lại.Giải thích dễ hiểu là các sợi dây này sẽ hình thành các con số, ví dụ số 1 có 2 nét tất nhiên sẽ phải có 2 sợi từ chân b và chân c….Xong số nào ae lấy băng keo jấy ghi số vào cho dễ phân biệt, nhớ dc thì càng tốt.

Đến đây là finished 80% rùi đó.
Đến công đoạn gắn vào xe. ở đây mình gắn vào vị trí dưới hình nên cần 1 hình chữ nhật tương đương với kích thước của con led.Cần 1 chút máu liều với công đoạn này ^^.dùng dao vào mỏ hàn, đục vào khoét, đục và khoét, 1 lúc sau thì dc như vầy .

ae cứ mạnh dạn thẳng tay, dán bang keo giấy và lấy con led làm khuôn vẽ thành 1 hình chữ nhật rồi khoét,rồi đục.Thế là xong 90%. Nên bắn 1 ít silicon để cố định chắc chắn, phần còn lại lài đấu dây vào xe, dây dương chung ae đầu vào sợi dây lửa màu nâu nhợt ở chấu màu trắng to(gở đầu đèn xe ra sẽ thấy). mở chấu dây số đồng hồ( màu đen) ra,đấu vào chuôi của nó, coi chừng lộn số nhé…vậy là xong….

nguồn bikervietnam
anh em nào thích thì alo cho mình nhá

ot2

Tài xế O-H
wave s thì đục trên bàn thờ ra mà gắn hehe, máu thì tháo đồng hồ ra khoét lỗ gắn lun

phongtran

<BR>...DÂN CHƠI XE MÁY...</BR>
bạn đã học wa kỹ thuật điện tử chưa? có 1 sơ đồ mạch dùg led dương chug sử dụng ic 4511 đó ban. if bạn wên có thể ra ngay chổ bán đồ điện tử ở hẻm đối diện trường đặt ng ta làm cho 1 mạch điên. xog rùi đem về dùng diode nắn dòng lại cho đúng. vừa k sợ cháy dây vừa lại rất gọn gàng sạch đẹp giá tầm 30k thui

wing

Tài xế O-H
Sau đó đến công đoạn wan trọng,ae tập trung nhé. Tiếp tục nhìn vào sơ đồ, bảg bên phải, ae thấy số 0, sẽ gồm các sợi dây ở các chân a,b,c,d,e,f nối lại nới nhau., số 1 sẽ gồm b+c, số 2 sẽ gồm a+b+d+e+g….

Như vậy ở mỗi chân led tương ứng ae lấy ra 1 chân diot để hàn lại với nhau, sau đó hàn típ vào 1 sợi dây điện..Đồng thời ở dây dương chung (có trở)hàn thêm 1 sợi dây điện giống hình

bác cho em hỏi bước này là sao. vậy hàn 2 con diot ở hai day lại với nhau rồi hàn thêm sơi dây phải không bác. để em làm thử nhé. thất nghiệp rảnh quá không có việc làm haha

ot2

Tài xế O-H
e vd để có sô 0 thì bác phải lấy 4 dây ở các chân bcfg hàn lại với nhau, chiều j đó e quên mấy rùi bác coi lại bên trên nhé :D, sau đó đầu kia thì bác hàn vô 1 dây

tuane06

Tài xế O-H
bác làm gì phức tạp thế,lại dùng cả IC sốnuawxx,vụ này đơn giản mà như biker làm trên là tối ưu rùi tuy nhiên nếu bác nào có máu làm và đông người chơi cái này thì em sẽ vẽ mạch in làm dùm các pác,chỉ việc gắn 4 dây vào và nguồn là chơi thôi,khỏi phải hàn dây làm gì cả

tuane06

Tài xế O-H
dây mat chính là 4 dây các pác hàn để nối tới 4 dây của đèn báo số cũ đó bạn (xe honda), led 7 đoạn ở đây dùng là loại cực duơng chung(Anode common) nên muốn sáng được thì một đầu cấp duơng nguồn(2 chân ở chính giữa đã được nối thông với nhau) các chân còn lại tưong ứng với các thanh trên led 7 đoạn,muốn đoạn nào sáng thì bác cho chân đó về mass là ok ngay,bác cứ mua một con về rùi dùng pin tiểu mà thử là biết liền à (nhớ mua loại anode chung thì mới như tôi nói dc)

tuane06

Tài xế O-H
mat chính là 4 dây cuối cùng sau khi bạn đã hàn xong đó,đây là loại led duơng chung(AC) nên 2 chân giữa của nó là chân cấp nguồn duơng(đo thì thấy 2 chân này liền với nhau),các chân còn lại nối mát chân nào thì đoạn tuơng ứng của nó sẽ sáng,bác cứ mua 1 con vê(loại duơg chung nhá) rùi dùng pin tiểu 1.5V thử là ok ngay ấy mà

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên