Lổi P1119 và P1120 của xe KIA BONGO III

C
Bình luận: 37Lượt xem: 18,893

hocnghe

Tài xế O-H
mình có tài liệu đầy đủ của dòng xe này mình sẽ gửi cho bạn khi nào mình online bằng mạng adsl vì 3g không ổn định. tiện đây cho hỏi bạn đọc lỗi bằng thiết bị của hãng nào.

Chị Năm

<b>Dư tiền nhưng vẫn chưa mua xe </b>
minh dùng máy scan tool bạn gì ơi!
Mình cũng chỉ là mới tập xài máy scan thôi à. Nên chưa hiểu gì hết..
Cám ơn bạn đã giúp mình

hocnghe

Tài xế O-H
minh dùng máy scan tool bạn gì ơi!
Mình cũng chỉ là mới tập xài máy scan thôi à. Nên chưa hiểu gì hết..
Cám ơn bạn đã giúp mình

theo ngu ý của mình thì có nhiều nguyên nhân dẫn đến lỗi p1119 và p1120
lỗi p1119 được thiết lập khi cảm biến áp suất cao lắp trên commonrail phát hiện ra áp suất bất thường trong hệ thống có thể là quá cao hoặc quá thấp. khi đó ecu sẽ thiết lập lỗi này và lỗi p1120
theo kinh nghiêm của mình thì khả năng nhiều nhất là áp suất rail của xe bạn quá thấp. khi đó lỗi này là lỗi ảo không phải hỏng van imv mà là áp suất thấp quá do bơm trung chuyển có vấn đề lên lượng dầu ép vào khoang nén không đủ cho dù van imv làm việc đúng chức năng. và còn một nguyên nhân nữa là kim phun hỏng kẹt mà lượng dầu hồi quá nhiều lên gầy ra hai lỗi này
kết luận bạn cần kiểm tra áp suất thực tế của ống rail kiểm tra dầu hồi của từng kim
một vài dòng tham gia cùng bạn có gì ko chuẩn mong bạn đóng góp ta cùng phát triển

ALIBABON

LÀM VIỆC VÌ ĐAM MÊ HỌC ?
:) quả thật bện của Common Rail thì cũng bình thường thôi nếu ta không quan trọng hóa vấn đề giá cả...

Còn cái lổi P1119 và P1120 có khi nguyên nhân của nó là nghẹt lọt dầu chính nửa. Khi lọc nghẹt dẫn đến nguyên liệu đầu vào thấp, làm cho các bộ phận khác làm việc không chính xác...

Ngoài việc bạn cho mình biết động cơ báo lỗi P1119 và 1120 thì bạn cũng nên cho mình biết xe hiện nay có triệu chứng gì hay không? để có thêm thông tin tư vấn tốt cho bạn hơn....
CHúc bạn mai mắn nha...

thinh_vip

Tài xế O-H
LOI P1119 có thể do :
-Injector
-Nhiên liệu lọc
-Bơm áp lực cao
-Hệ thống cung cấp nhiên liệu
- ECM
LOI P1120 CÓ THE DO:
-IMV
Open hoặc ngắn trong IMV mạch
-Injector
-Nhiên liệu lọc
- Máy bơm áp lực cao
- Hệ thống cung cấp nhiên liệu
- ECM

kysuvotinh

Tài xế O-H
Mình là kỹ sư ôtô, mình có 1 gara sửa chữa ôtô riêng và dòng xe này mình sửa rất nhiều rồi.
Lỗi P119 là do lỗi của áp suất nhiên liệu.
1 - Do cảm biến áp suất trên dàn COMMON RAIL bị hỏng (Kiểm tra bằng cách rút nó ra xem có báo lỗi nữa không, hoặc dùng 1 cảm biến mới thay thế - nếu hết lỗi chứng tỏ do cảm biến - nếu vẫn còn lỗi thì không)
2 - Bơm thấp áp - hỏng - kiểm tra bằng cách đo áp suất dàn common rail - Tháo hẳn đường lên giàn common rail ra, nếu dầu ra mạnh là OK, ra yếu thì thay bơm thấp áp.
3 - Do kim phun bị hỏng - Kiểm tra bằng cách tháo đường dầu hồi kim phun ra và nổ máy quan sát. Nếu kim nào hồi thành dòng thì bị hỏng phải thay kim đó, còn kim nào hồi nhỏ giọt thì OK vẫn còn dùng được.
Đấy là kinh nghiệm của mình. Xin cảm ơn đã theo dõi.
Mọi thắc mắc xin gọi Mr Xâm: 0904.285.787

hocnghe

Tài xế O-H
Chào Bác em cũng đã làm về dòng này nhưng có nhiều bệnh ko chỉ đơn giản như vậy. kim không hồi mà khi chạy ở tốc độ cao khoảng>80k/h có tiếng gõ như đi xe máy xăng khi bị đuối ga. và cả bệnh khi ga cao tăng số từ 3 lên số 4 thì báo check mà em khẳng định ko hỏng bơm lỗi này em đã sử lý rồi, vậy theo bác là bị sao. em học ít chỉ mò mẫm thôi mong bác chỉ giáo

Mình là kỹ sư ôtô, mình có 1 gara sửa chữa ôtô riêng và dòng xe này mình sửa rất nhiều rồi.
1 - Do cảm biến áp suất trên dàn COMMON RAIL bị hỏng (Kiểm tra bằng cách rút nó ra xem có báo lỗi nữa không, hoặc dùng 1 cảm biến mới thay thế - nếu hết lỗi chứng tỏ do cảm biến - nếu vẫn còn lỗi thì không)
2 - Bơm thấp áp - hỏng - kiểm tra bằng cách đo áp suất dàn common rail - Tháo hẳn đường lên giàn common rail ra, nếu dầu ra mạnh là OK, ra yếu thì thay bơm thấp áp.
3 - Do kim phun bị hỏng - Kiểm tra bằng cách tháo đường dầu hồi kim phun ra và nổ máy quan sát. Nếu kim nào hồi thành dòng thì bị hỏng phải thay kim đó, còn kim nào hồi nhỏ giọt thì OK vẫn còn dùng được.

kia_service

Thợ quèn
Nhân viên
Em thấy bác tư vấn có 1 ý đúng.Là cách kiểm tra kim.
Cái lỗi P1119 ,em hỏi bác chút là tại sao kim ,bơm ,lọc nhiên liệu hỏng mà nó báo chung lỗi này.Em cũng làm qua Bongo vài lần ,nhưng thú thực chưa thấy con IMV nào chết như ý 1 bác nói cả.Van IMV mua rời rẻ rúng cũng trên 1tr.Nếu làm theo phương pháp"...dùng 1 cảm biến mới thay thế - nếu hết lỗi chứng tỏ do cảm biến - nếu vẫn còn lỗi thì không..." mà không hết bệnh thì chẳng lẽ ôm con van đó rồi ngồi nghe khách xỉ vả ạ?

van thoai

Tài xế O-H
Mình xin đóng góp một ít kinh nghiệm khi đã nghiên cứu và sửa chữa thành công dòng xe Kia Bongo III :
- Sau một thời gian sử dụng hay bị gặp hiện tượng khởi động rất khó nổ, đây chỉ là dấu hiệu ban đầu trước khi xe bi chết hẳn.
- Việc sử dụng máy Scan là rất hữu ích, nhưng hầu hết các máy đều báo lỗi ảo là : P1119, P1120,..tựu chung lại là xe bị mất áp trên hệ thống nhiên liệu, áp suất nhiên liệu không đủ để khởi động, khi chạy được thì máy nổ không đều, khói,..
- Chỉ có hai cái bạn cần tập trung là bơm cao áp và kim phun : bơm quá mòn không tạo đủ áp lực, hay kim phun không giữ được áp suất nhiên liệu.
Tóm lại, những hư hỏng thường gặp trên dòng xe này là do yếu tố chủ quan, vì dòng xe này thường có yêu cầu bảo dưỡng thường xuyên, nhất là lọc nhiên liêu,...đa phần xe sử dụng là xe cũ nhập theo đường không chính ngạch nên không được chế độ bảo hành, và hướng dẫn cần thiết, nên có khá nhiều các bác phải khóc vì em nó, ngay cả các anh garage.

manhlo

Tài xế O-H
Chào Bác em cũng đã làm về dòng này nhưng có nhiều bệnh ko chỉ đơn giản như vậy. kim không hồi mà khi chạy ở tốc độ cao khoảng>80k/h có tiếng gõ như đi xe máy xăng khi bị đuối ga. và cả bệnh khi ga cao tăng số từ 3 lên số 4 thì báo check mà em khẳng định ko hỏng bơm lỗi này em đã sử lý rồi, vậy theo bác là bị sao. em học ít chỉ mò mẫm thôi mong bác chỉ giáo
[MERGETIME="1395707935"][/MERGETIME]
em cung dang gap 1 con bongo 3 mac benh nhu cua bac. cu khi ga dot ngot len 70km la noi den check. tat may la mat den. e cam may gcan vao thi may bao loi p1119. e da thu thay loc diezen va ve sinh thay ray nhien lieu nhung ko het. bac da co cach nao khac ko xin chi gium e voi
[MERGETIME="1395707952"][/MERGETIME]
em cung dang gap 1 con bongo 3 mac benh nhu cua bac. cu khi ga dot ngot len 70km la noi den check. tat may la mat den. e cam may gcan vao thi may bao loi p1119. e da thu thay loc diezen va ve sinh thay ray nhien lieu nhung ko het. bac da co cach nao khac ko xin chi gium e voi
[MERGETIME="1395708245"][/MERGETIME]
mình có tài liệu đầy đủ của dòng xe này mình sẽ gửi cho bạn khi nào mình online bằng mạng adsl vì 3g không ổn định. tiện đây cho hỏi bạn đọc lỗi bằng thiết bị của hãng nào.
[MERGETIME="1395708256"][/MERGETIME]

vietduy234

Tài xế O-H
chào cac bác em đang gặp một em bongo3 cứ nóng là khởi động khó nổ phải nói là rấy khó. khi nổ được rồi thì dạp ga lên vô tư. nhưng khi ga lớn thì xuát hiện lổi p1119 và p1120 . em kiểm tra current luc nổ không tải áp suất trên ống rail là 250 bar . đạp hết ga lên hơn 1000 bar em nghi kim phun nhiều nhất các cụ có cao kiến giúp em với em mới vsof nghề chưa có nhiều kinh nghiẹm lắm

garaautoquangphuc

Tài xế O-H
chào cac bác em đang gặp một em bongo3 cứ nóng là khởi động khó nổ phải nói là rấy khó. khi nổ được rồi thì dạp ga lên vô tư. nhưng khi ga lớn thì xuát hiện lổi p1119 và p1120 . em kiểm tra current luc nổ không tải áp suất trên ống rail là 250 bar . đạp hết ga lên hơn 1000 bar em nghi kim phun nhiều nhất các cụ có cao kiến giúp em với em mới vsof nghề chưa có nhiều kinh nghiẹm lắm
cụ nghi kim phun thì đúng là kim rồi còn gì em vừa làm một em bị như vậy luôn thay đót kim khác là ok rồi

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên