Động cơ điều khiển điện tử

H
Bình luận: 10Lượt xem: 2,421

Hung_EL

Tài xế O-H
Em tìm trên dd chưa thấy bác nào bàn về vấn đề này. Vậy em xin nêu ra để các bác cùng bàn luận nhé.
Ngày nay, các Nhà sản xuất xe đều đang cố gắng chế tạo ra những chiếc xe tiện nghi và hiện đại. Tuy nhiên có một vài điểm khiếm khuyết làm cho chiếc xe của các bác chưa được hoàn hảo. Em lấy ví dụ chiếc Camry 3.0 chẳng hạn, em thấy người ta nói là em đó sử dụng ga điện nên không thể điều chỉnh tốc độ không tải, không bít có đúng ko?. Nhưng em thấy bác Huyndai County thì đúng vậy, em có anh bạn làm nghề sửa chữa xe bảo là ko thể chỉnh được vì ga tự động, nhờ em, em lại nhờ các bác tư vấn vậy:-?

lamtannghia

Tài xế O-H
tôi có làm một số xe dầu(điện tử),xe xăng...những xe này dùng chân ga điện tử..(loại cảm biến chân ga thì chắt các bác đã nghiên cứu rồi=p~=p~).
thì ko thể chỉnh ga ở tốc độ ko tải được....cái này do ECU tự điều chỉnh

Hung_EL

Tài xế O-H
Chào các bác, em là lính lới, cho em hỏi tí: ga điện là như thế nào? xe dầu ko có ga có đúng ko ạ?:104:
Những xe ôtô đời thấp người ta sử dụng dây cáp để đóng mở bướm ga, nhiều xe đời cao người ta sử dụng cơ cấu đóng mở bướm ga bằng điện nên jang hồ gọi là ga điện. Vê thực chất ga điện và ga cơ như sau, với động cơ xăng cứ tăng cường lượng gió vào là tốc độ động cơ tăng lên theo, với động cơ dầu thì khác chút đỉnh, động cơ dầu ko sử dụng bướm ga tuy nhiên ga điện và ga cơ không khác nhau mấy. Người sử dụng ga điện nhằm mục đích giúp cho người lái xe kiểm soát tốc độ xe tốt hơn thôi. (ko tính sự cố xe trên thế giới mấy năm vừa qua đâu nhé)

xe tho

Tài xế O-H
Bác Hùng_EL cho em hởi tí, bác bảo là xe dầu ko có bướm ga. Hôm vừa rồi em thấy mấy bác thợ máy nói động cơ D4... chạy dầu có 1 bướm ngay gần cổ colector. Em thấy bướm đấy jống bướm ga nhưng nó luôn mở 100%, được điều chỉnh bằng 1 van chân không. Bác jải thích giúp em với. :105:

xe tho

Tài xế O-H
Cám ơn bác đã chỉ link, em đọc qua rùi thấy cũng vỡ ngu ra chút ít. Em mún tìm hiểu ga điện và ga cơ khác nhau ở chỗ nào. Ví dụ như ga cơ, mún bù ga phải có đường cấp khí ko qua bướm và đuợc điều chỉnh bằng 1 van khí (hoặc motor bước), vậy ga điện có cần đường đấy ko? :104:

MyPower

Tài xế O-H
- Các bác nói xe hiện đại dùng chân ga điện tử không điều khiển được tốc độ không tải là không đúng rồi.
Cái này để khỏi tranh cãi các bác tìm đọc trong bộ TEAM của TOYOTA rồi sẽ thấy.
Đúng là tốc độ không tải của động cơ cũng được điều khiển bằng ECU nhưng trong nhưng trường hợp nhất định và nó cũng phải dựa trên tốc độ không tải chuẩn của động cơ.
* Chú ý với loại này thì việc điều chỉnh cần phải có hiểu biết và công cụ.
- Bác xetho hỏi động cơ D4 có một van giống bướm ga.
+ Em xin trả lời. Với động cơ DIEZEN thì việc điều khiển tăng giảm ga được điều khiển băng cách tăng giảm lượng nhiên liệu cung cấp cho động cơ. Vì nếu dùng bướm gió (quá mức) lượng không khí nạp vào ít sẽ dẫn đến khi nén không đủ áp suất và nhiệt độ để nhiên liệu tự cháy.
+ Cho nên bướm gió ở động cơ mà bác đề cập nó có tác dụng trong những trường hợp nhất định.
Như khi tắt máy bướm gió được đóng lại ngăn việc nạp không khí để động cơ bớt rung động.
Hay khi chạy không tải nó cũng được điều khiển đóng bớt lại để động cơ chạy êm hơn.
Nó cũng có tác dụng với những xe có hệ thống tuần hoàn khí thải.

xe tho

Tài xế O-H
- Các bác nói xe hiện đại dùng chân ga điện tử không điều khiển được tốc độ không tải là không đúng rồi.
Cái này để khỏi tranh cãi các bác tìm đọc trong bộ TEAM của TOYOTA rồi sẽ thấy.
Đúng là tốc độ không tải của động cơ cũng được điều khiển bằng ECU nhưng trong nhưng trường hợp nhất định và nó cũng phải dựa trên tốc độ không tải chuẩn của động cơ.
* Chú ý với loại này thì việc điều chỉnh cần phải có hiểu biết và công cụ.
- Bác xetho hỏi động cơ D4 có một van giống bướm ga.
+ Em xin trả lời. Với động cơ DIEZEN thì việc điều khiển tăng giảm ga được điều khiển băng cách tăng giảm lượng nhiên liệu cung cấp cho động cơ. Vì nếu dùng bướm gió (quá mức) lượng không khí nạp vào ít sẽ dẫn đến khi nén không đủ áp suất và nhiệt độ để nhiên liệu tự cháy.
+ Cho nên bướm gió ở động cơ mà bác đề cập nó có tác dụng trong những trường hợp nhất định.
Như khi tắt máy bướm gió được đóng lại ngăn việc nạp không khí để động cơ bớt rung động.
Hay khi chạy không tải nó cũng được điều khiển đóng bớt lại để động cơ chạy êm hơn.
Nó cũng có tác dụng với những xe có hệ thống tuần hoàn khí thải.
Vậy cái i điều khiển cái bướm đó vậy bác và đựa vào nguyên lý nào để điều khiển đóng mở bướm khi tắt khóa điện vì theo em bít, khi tắt khóa điện, ECU chỉ còn nguồn nuôi bộ nhớ thôi. Còn cái bướm này em thấy nó luôn mở.

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên