Máy lạnh của TOYOTA, nó bị hiện tượng trời nắng thì nóng ma trời lạnh thì nó lạnh

anhbinhpro
Bình luận: 20Lượt xem: 3,094

Phongtrinhxuan

Tài xế O-H
Thế thì bác đi mua xe mới, hỏi thế thì ai biết đường mà tư vấn.
Trời nóng thì nó nóng vì điều hoà hỏng nên không hạ nhiệt được
Trời lạnh thì nó lạnh vì thời tiết vốn lạnh, còn điều hoà thì cũng có hoạt động được đâu
Kết luận: hệ thống điều hoà có vấn đề

phamhuy

Tài xế O-H
Cái này bác nên kiểm tra lại loại gas đang dùng và tình trạng của quạt giải nhiệt dàn ngưng tụ, trường hợp này rất hay gặp, vì 1 số lí do nào đó là hiệu suất ngưng tụ ở dàn ngưng tụ kém dẩn đến việc mất lạnh theo nhiệt độ ngoài trời

anhbinhpro

O-H Daklak
Gas mình đang dùng là gas DUPON R134 của Mỹ.giàn ngưng tụ vẩn còn hoạt động tốt.dạy mà vẩn bị.gặp nhiều xe bị hiện tượng này rồi nhung chiếc này bi lạ quá

phamhuy

Tài xế O-H
Nói thật với bác, bây giờ trên thị trường không có cái loại gas nào là gas mỹ hết, dupon là thương hiệu ngày xưa rồi, bjo gas giả nhiều lắm bác ah. Quan trọng là bác dùng loại gas nào, loại đó có phù hợp với nhớt lạnh không thôi. nếu dùng sai loại thì vẫn xảy ra hiện tượng này như thường. Làm lạnh gặp pan này như ăn cháo ấy mà

Mèo Sạch Thỉu

Tài xế O-H
Việc hệ thống lạnh không hoạt động hoặc hiệu xuất kém có rất nhiều nguyên nhân, e liệt kê ra đây mấy bệnh hay thường gặp:
1. hỏng lốc
2. dàn nóng & lạnh bị dò
3. quạt bị bẩn
4. van tiết lưu toi
5. Ống dẫn bị hở gas
6. Quạt bị bẩn
7. Lọc gió điều hòa bẩn
8. Cảm biến nhiệt toi

Dần dần kiểm tra từng bộ phận là ra ngay.
Nhiều bệnh rất vớ vẩn như nắp cảm biến đo áp suất của gas bị hơi dò một tí mà e mất mấy ngày tháo đi tháo lại cả hệ thống mới .. tìm ra

anhbinhpro

O-H Daklak
Em làm ở hãng xe mà dùng gas nhập đàng hoàng.đạt tiêu chuẩn của nhà máy.nên bác yên tâm về chất lượng.máy lạnh xe em đã làm trên vài trăm chiếc xe rồi bác ah.công nhận bênh của máy lạnh nhiều vô số kể,không xe nào giống xe nào cả

anhnv_2411

Don't give up
Nói vậy mà củng nói.đo kiểm máy lạnh vẩn hoạt động bình thường.vậy mới gặp khó khăn chứ
Theo em nghĩ giàn nóng của bác tỏa nhiệt kém nên mới bị vậy. Lúc nào mà điều hòa của bác bị vậy bác lấy ít nước dội vào giàn nóng nếu lại lạnh được như bình thường thì bác có thể khắc phục bàng cách chế thêm quạt tản nhiết vào cho giàn nóng. Nếu không thì bác dỡ hệ thống điều hòa đó ra làm lại cho chuẩn

anhbinhpro

O-H Daklak
Theo em nghĩ giàn nóng của bác tỏa nhiệt kém nên mới bị vậy. Lúc nào mà điều hòa của bác bị vậy bác lấy ít nước dội vào giàn nóng nếu lại lạnh được như bình thường thì bác có thể khắc phục bàng cách chế thêm quạt tản nhiết vào cho giàn nóng. Nếu không thì bác dỡ hệ thống điều hòa đó ra làm lại cho chuẩn

ui trời ,cách này em thử rồi bác ah

hieucaosu

Tài xế O-H
Đã là thợ điện lạnh rồi thì các vấn đề nhỏ khác chắc không cần phải tính đến!vấn đề của bác cũng rất khoai!e cũng gặp con xe bị bệnh như vậy.trời nắng nó lạnh kém còn về chiều nó lạnh buốt!e thay van tiết lưu =>hết luôn(trong đó có vệ sinh dàn nóng,lạnh,thay ga +dầu).con xe đó e làm vậy được luôn.chắc tại em đỏ.còn vấn đề nữa là khoang xe có bị hở hoặc lấy gió trong,ngoài bị kẹt mà mình không để ý???đôi khi tập trung cái lớn mà quên đi cái nhỏ!

huuhiepqn

Tài xế O-H
Em cũng đồng ý với ý kiến của bác hieucaosu, hiện tượng này chỗ em thường xuyên gặp. Ở chỗ em thường xuyên phải tháo vệ sinh van tiết lưu, khi lắp lại rất hay bị hiện tượng trên. nguyên nhân và cách xử lý chỗ em làm như sau:
1. Khi lắp các chi tiết của van vào bị lệch giữa thanh đẩy và kim van làm cho van luôn mở ở một vị trí cố định, không điều chỉnh được lưu lượng gas lỏng cấp vào dàn lạnh. Biện pháp khắc phục là tháo ra chỉnh lại (việc lắp chi tiết này phải cẩn thận vì bị che khuất không thể nhìn thấy được).
2. Tháo rời van ra mà thấy thanh đẩy bị kẹt cứng thỉ chỉ có thay van mới thôi.
(Lưu ý: chỗ em có điều kiện thì mới tháo và chỉnh con van này, còn đối với dòng xe con thì không nên chỉnh con này vì tháo dàn lạnh không phải là một việc đơn giản phải không các bác).
Xin đóng góp một chút ý kiến, để có thể giúp được một ai đó!

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên