Hiện tượng lạnh bất thường

M
Bình luận: 9Lượt xem: 1,944

hecauto86

Tài xế O-H
bac kiem trai lai he thong xem .thu nhat la bac da mang suc rua va kho gian long .lanh chua?thu 2 bâc kiem tra cam bien nhet do jan lânh xem.neu gian long ban the he thong giai nhiet kem.cung hay bi hien tuong do.neu con cam bien nhiet do gian lanh ko lam dung vi tri thi loc dieu hoa ko ngat gay ra hien tuong dong bang he thong.thu 3 bac kiem tra lai xem the thong co thua ga ko.theo em thi xe oto 4->5 cho mot gian lanh thi nap khoang 0.4>0.5 kg la ok

kia_service

Thợ quèn
Nhân viên
Dễ bị đóng băng lắm đây các bác nhỉ.có lẽ do cảm biến nhiệt thôi chứ nếu do dàn nóng không tản nhiệt được thì bác ấy phải nhìn thấy ngay chứ.cái đó dễ thấy thôi mà

anhnv_2411

Don't give up
Bị giàn nóng đó bác,kiểm tra lại giàn và quạt giải nhiệt :100:
Đồng ý với ý kiến của bác anhbinhpro. Tại khi động cơ nóng dần thì nhiệt độ của giàn cũng tăng dần theo. Với lại bác phải kiểm tra lại xem có bị nạp thừa gas không. Còn nếu nó bị đóng băng giàn lạnh thì khi bật điều hòa bác cứ để quạt số to nó sẽ thổi được tan băng thì sẽ ko bị nữa bác sẽ biết nguyên nhân tại sao

ykmlhanam

Tài xế O-H
việc tốt nhất bác nên làm lúc này la vệ sinh giàn nóng,giàn lạnh.thay van tiết lưu,phin lọc nếu kiểm tra thấy bí,lắp cho nó cái ngắt lạnh cơ điều chỉnh độ lạnh theo ý của mình thế là ok mà!chúc bác thành công

việc tốt nhất bác nên làm lúc này la vệ sinh giàn nóng,giàn lạnh.thay van tiết lưu,phin lọc nếu kiểm tra thấy bí,lắp cho nó cái ngắt lạnh cơ điều chỉnh độ lạnh theo ý của mình thế là ok mà!chúc bác thành công

hu hu em ứ làm theo bác đâu :D , em còn phải làm nhanh để chiến em khác nữa chứ, tông hợp ý kiến của bác Kia_service va bác AnhbinhPro thì bác nên kiểm tra đường ống thấp áp chạy vào giàn lạnh, nếu thấy đóng tuyết thì bác nên chế cảm biến ngắt lạnh vào giàn lạnh, còn không bác kiểm tra lại giàn nóng, lấy tay sờ bên ngoài giàn thì phải nóng đều.

Phạm Vỵ

Tài xế O-H
Tôi ủng hộ ý kiến của bạn KIA-SERVICE. Hiện tượng mới bật điều hòa thì rất lạnh, sau đó không lạnh thì khả năng giàn lạnh bị đóng băng là nhiều nhất. Vì quá lạnh nên dễ đóng băng, khi đóng băng thì không có gió lạnh thổi ra nên không lạnh. Khi tắt một lúc, băng sẽ tan nên bật lại sẽ lạnh. Còn nếu giàn nóng giải nhiệt kém thì ngay từ đầu cũng không thể lạnh sâu được. Để chắc chắn, bạn kiểm tra xem lưu lượng gió mát thổi ra như thế nào. Vì khi giàn lạnh đóng băng thì không có hoặc rất ít gió thổi ra.

hieudienlanh

Tài xế O-H
Cái này còn 1 trường hợp nữa có thể xảy ra:Tắc ẩm
Muốn xác định được làm như sau :Rút giắc quạt zàn lạnh rồi cho hệ thống hoạt động
Quan sát áp suất
Nếu khi thấy zàn dóng băng - áp suất âm - mất lạnh.Tắt A/C sau 1-2 phút bật A/C lại lạnh bình thường sau dó chu kỳ lặp lại.Như vậy chắc chắn tắc ẩm
Nguyên nhân :
Trong hệ thống có hơi nước.Khi nhiệt độ hạ thấp hơi nước sẽ bị đóng băng thành cục dẫn đến tắc zàn lạnh - hệ thống giảm lạnh dần rồi mất hẳn lạnh.lúc này nhiệt zàn lạnh tăng lên - băng tan thành nước - hệ thống lại thông -lại lạnh như lúc đầu .Chu kỳ cứ như vậy tiếp diễn.Bệnh này như ma làm ,rất khó chịu.
Cách sửa: Vệ sinh sạch hệ thống - thay dầu,ga thay phin là ôk
Còn muốn biết zàn lạnh có bị đóng băng không thì vô cùng đơn giản,Khi kém lạnh thấy gió yếu,tiếng quạt ồn hơn bình thường,ddường ống hạ áp bám tuyết trắng.Khi ấy chỉ cần thay ngắt lạnh là xong

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên