Nghề sửa chữa ô tô trong tương lai?

anhbinhpro
Bình luận: 397Lượt xem: 48,685

anhbinhpro

O-H Daklak
Theo nhận định của nhiều người ,nghề sửa chữa ôtô là nghề của tương lai,.Vậy mấy bác trong nghề thì thấy sao ?

Aston_martin

Thành Viên Cống Hiến
Thời thế thế thời bác ạ. Ai gặp thời thì phất :))
Nhưng xem chừng tay nghề + Kinh nghiệm+ Học hỏi như các bác đây thì phất mấy hồi hehe

Aston_martin

Thành Viên Cống Hiến
Theo nghiệp ô tô đã 5 năm nay em mới phát hiện ra một điều mà cha ông ta thường nói "phi thương bất phú" :((

Như bác đúng là giàu thật nhưng xem ra nếu qua buôn hết! mà "Buôn" mà không "Lậu" sao giàu. Mà lậu thì đường đến "Trại Giam" sẽ rất rộng và dài :))
Liệu còn chữ " Phú" nữa ko bác :)) :))

©2011

Tài xế O-H
Như bác đúng là giàu thật nhưng xem ra nếu qua buôn hết! mà "Buôn" mà không "Lậu" sao giàu. Mà lậu thì đường đến "Trại Giam" sẽ rất rộng và dài :))
Liệu còn chữ " Phú" nữa ko bác :)) :))

Bác giỡn chơi rồi !
Ngành công nghiệp ô tô tại VN mình chưa phát triển ! Nhưng có 1001 cách để làm ra tiền . Kỹ thuật có chất của kỹ thuật còn Sales Có chất riêng của sales . Nhưng em thấy dân kỹ thâut5 mình hình như ngèo quá :(

congnghechuandoan

Tài xế O-H
nghề ô tô không biết thế nào!theo em hiện nay nó thuộc top ngành kĩ thuật "Hot" .mà thực tế thì ra trường được bao nhiêu người đam mê mà theo nghề.tiền thì ít mà làm thì vất vả.ai cũng muốn làm khỏe ngồi văn phòng,chứ ai mà học 4 năm tiền đổ ra sức bỏ ra mà cuối cùng làm 1 tháng chưa đủ sống chưa đến 2 triệu !đó là nghịch lý.nhung ai vượt qua cái nghịch lý đó chấp nhận cái "chưa đến 2 triệu đó " thì sau này khác nhiều lắm!

ps:đừng đòi hỏi quá nhiều về tiền luong các bác ak.!mà xem mình làm được gì để đòi lấy tiền người ta!
chúc vui vẻ

©2011

Tài xế O-H
nghề ô tô không biết thế nào!theo em hiện nay nó thuộc top ngành kĩ thuật "Hot" .mà thực tế thì ra trường được bao nhiêu người đam mê mà theo nghề.tiền thì ít mà làm thì vất vả.ai cũng muốn làm khỏe ngồi văn phòng,chứ ai mà học 4 năm tiền đổ ra sức bỏ ra mà cuối cùng làm 1 tháng chưa đủ sống chưa đến 2 triệu !đó là nghịch lý.nhung ai vượt qua cái nghịch lý đó chấp nhận cái "chưa đến 2 triệu đó " thì sau này khác nhiều lắm!

ps:đừng đòi hỏi quá nhiều về tiền luong các bác ak.!mà xem mình làm được gì để đòi lấy tiền người ta!
chúc vui vẻ

Bác này nói đúng ! Vượt qua giai đoạn đầu cực kỳ khó khăn! việc phân vân giữa đi theo nghề = đói hay cầm bằng chuyển nghề = no hơn tý . em đã theo nghd9u77oc5 5 năm nhưng đến giờ này em vẫnc hứ yêu nghề lắm!

Aston_martin

Thành Viên Cống Hiến
Bác giỡn chơi rồi !
Ngành công nghiệp ô tô tại VN mình chưa phát triển ! Nhưng có 1001 cách để làm ra tiền . Kỹ thuật có chất của kỹ thuật còn Sales Có chất riêng của sales . Nhưng em thấy dân kỹ thâut5 mình hình như ngèo quá :(

Vâng ! Thường là dân Kĩ Thuật nếu kiến thức hoặc kinh nghiêm còn ít thì khó bươn chải lắm.
Em nhận thấy sinh viên DH giờ ra trường cầm cái bằng kĩ sư ra. Người thì sale , người thì máy công trình .... toàn trái ngành. Theo bác thì sao ?

congnghechuandoan

Tài xế O-H
Vâng ! Thường là dân Kĩ Thuật nếu kiến thức hoặc kinh nghiêm còn ít thì khó bươn chải lắm.
Em nhận thấy sinh viên DH giờ ra trường cầm cái bằng kĩ sư ra. Người thì sale , người thì máy công trình .... toàn trái ngành. Theo bác thì sao ?
làm trái ngành vậy giỏi lên chứ!biết nhiều nghề vậy ra ngoài người ta nể lắm ak:)):)):)):)):)):)):)):)):))

anhbinhpro

O-H Daklak
Bác nói đúng đó.mình bảo đảm 10 người mới ra trường,không một ai làm được ,kể cả kỉ sư.mình nói thật ,mình nhận mấy đứa đệ ở spkt ,toàn kỉ sư mà mình hỏi nó ,chẵng biết làm.

congnghechuandoan

Tài xế O-H
Bẩm cụ ! em có mấy đứa bạn giờ nó làm sale giỏi lắm ! kiếm ko ít xiền đâu :))
nhưng kĩ Thuật em thấy có phai phai nhạt rồi đấy.
Không giám nể đâu =))
nể mà.làm sale nè.kĩ thuật nè.giao tiếp rồi ngoại ngữ nữa.tính ra quá trời cái luôn.tiểu đệ khâm phục=d>=d>=))=))=))=))=))=))=))=))=))

quangkhai12029090

Tài xế O-H
chúc vui vẻ

cau nay em moi thay hay.cac bac ko phai so do lam gi cu co gang len.nghanh nay dang phat trien day chung ta ko phai no dau.:10:

ALIBABON

LÀM VIỆC VÌ ĐAM MÊ HỌC ?
=d> Box sôi nổi là rất cool.
Còn theo em thấy thì cái nghề ô tô có rất nhiều mâu thẩn...
1 - anh KTV hoàn thiện xe ( thợ máy, điện, điện lạnh, gầm...) phải đầu tư chất xám, trách nhiệm cao phải luôn học hỏi để theo kịp với công nghệ... nhưng lương thì ba cọc ba đồng... có khi phải đầu tư thiết bị cả trăm triệu đồng nhưng khi nhận được thì vài ba đồng...( đôi khi một ka pan khó phải làm đến vài ngày mà chưa xong ).
2 - anh KTV làm đẹp xe ( thợ sơn ) không cần phải quá thông minh chỉ cần nắm được một vài bí quyết pha màu sơn và bỏ công ra chà chét thì có thể bỏ túi tiền triệu như chơi...( nhưng đôi khi bị khách mắng là chuyện bình thường của dân kỹ thuật )
3 - anh KTV gò hàng ( thợ đồng ) anh này khỏi phải nói sướng nhất hiện nay kiếm tiền nhanh nhất mà lại ích bị replay...chỉ cần chịu bẩn tí xíu là xong hết.
4- Thợ nệm thì rất ok ( cái nào không đẹp tháo ra làm lại dể hơn may áo...)
5 - Anh này chủ đầu tư tiền nhiều vô đối nhưng không biết làm gì mở Gara thuê thợ về làm có anh ăn nên làm ra có anh ăn không được ngũ không yên vì đi tìm thợ lành nghề.
6 - anh này buôn bán xe ( có khi không cần đến vốn, có miệng lưỡi thì kiếm tiền thảnh thơi ).

- Trong 6 nhân vật trên các bác thích anh nào? và anh nào có nhiều tiền?
- còn về làm giàu ngày nay thì không bàn đến vì nói ra có khi phải ngồi bóc lịch như chơi! kakaka

ALIBABON

LÀM VIỆC VÌ ĐAM MÊ HỌC ?
:5: Ngày nay, có thêm anh thợ dọn xe nửa nhé!
Anh này thì chỉ cần làm sạch chiếc xe của thượng đế thì cũng kiếm được 200k - 600k mổi ngày đấy...
- Có anh làm nghề dán Decal film cách nhiệt gì đó cũng kiếm được kha khá đó nha...
- Có anh lắp đồ chơi xe hơi chuyên độ lắp thêm các trang thiết bị cho ô tô nửa nghề này cũng có gạo...

Công việc của ngành ô tô được chia ra rất nhiều ở nước ta...các bác thích ngành này thì nên theo cái nghề nào mà đầu tư ích lại dể kiếm tiền đi cho nó khỏe...đừng có lao vào mấy cái khó mà đầu tư nhiều nhưng khi tính tiền thì ghẻ như bèo...

Em đang tính chuyển qua làm thợ sơn hay thợ đồng cho nó khỏe gà đây. kakaka :D

nguyenvanbao

Tài xế O-H
em xem mấy dòng của các bác mà em kũng thấy nản rùi đấy. dân kỹ thuật ta ra trường mà k có chút kinh nghiệm nào thì rất khó xin đươcmooyj việc làm điều ấy sẽ trr lời cho câu hỏi tại sao mà nhiều người làm trái nghành nghề như vậy. một là thêo đuổi nghề nghiệp mà chịu nghèo khó 2 là bỏ nghề đi tìm nghề khác để lấy tiền nuôi sống bản thân.sự lựa chọn này nói thì vậy thôi chứ khi ai mà mắc vào nó thì rất khó mà chọn lựa cho dúng đắn.:105:

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên