Thảo luận cách xác định IC máy phát

anhbinhpro
Bình luận: 28Lượt xem: 7,814

vnv811

Tài xế O-H
Đây là một cách, các bạn tham khảo nhé:
C1: từ đây các bạn có thể tư duy đưa ra được cách kiểm tra tiết chế bằng cách đấu dây và dùng đèn: Bạn cần phải đăng nhập mới thấy liên kết này. Đăng ký Tại đây.
C2: Dùng đồng hồ VOM
Nguyên lý cơ bản:
- Cấp điện cho cực IG, B thì làm cho Transistor điều khiển dòng kích từ mở => cực E của tiết chế có điện.
- Cấp điện cho cực L thì Transistor điều khiển dòng báo nạp mở => cực E của tiết chế có điện.
=> Kiểm tra:
Bước 1: cấp điện cho cực B, IG. dùng Vôn kế: que đỏ đặt cực E của tiết chế, que đen đặt "-" ắc quy. Đọc giá trị điện áp.
Bước 2: cấp điện cho cực L và đo tương tự trên.
=> kết luận.
Nội dung này đã có trên diễn đàn. Một số ý kiến cho rằng nên dùng dinamo để kiểm tra nhưng theo mình là không nên vì nguồn điện ra máy phát phát ra không ổn định vì còn phụ thuộc vào tốc độ và chất lượng của bộ điều chỉnh điện áp nữa. Dùng ắc quy và VOM (hoặc đèn) vẫn là chuẩn nhất
Các bác ơi , khi máy phát bị trục trặc , đo kiểm muốn biết IC còn sống hay đã chết ,thì chúng ta xác định bằng cách nào vậy mấy bác...Bác nào có kinh nghiệm giúp anh em một tay nhé mấy bác.....

anhbinhpro

O-H Daklak
Em thấy việc xác định IC rời xem còn sống hay đã chết ,em bảo đảm rất ít người biết,mấy bác có kinh nghiệm thì giúp cho anh em một tay chứ

nguyenhung

Tài xế O-H
các bạn tham khảo cách kiểm tra tiết chế trong phần giáo trình điện tử máy phát điện. có sơ đồ mạch kiểm tra luôn mà. người ta dùng bóng đèn với ắc qui và tiết chế.

minhtupxcd

Tài xế O-H
tốt nhất là kiểm tra máy phát.lấy 2 đầu cuộn kích, kích trực tiếp qua 1 bóng đèn .nếu máy phát tốt thì tiết chế hỏng thay đi là xong

ALIBABON

LÀM VIỆC VÌ ĐAM MÊ HỌC ?
:D còn một cách nửa là dùng 2 bóng đèn và 1 bình acpuy để kiểm tra IC mà 1 năm nay em không đụng đến. Nên bộ nhớ bị format rồi. Để hôm nào em làm lại và chụp hình cho các bác tham khảo! cách này rất đơn giãn ( nếu bác nào ở HCM thì đem theo cái IC vào ADV cho thợ thử là thấy liền )... Dinamo ngày nay giá thành ghẻ lắm. Cứ thay cả củ luôn đi cho nó bền... còn cái cũ bỏ kho đến tết bán ve chai lấy tiền lai gai....keke

vnv811

Tài xế O-H
Dùng bóng đèn và ắc quy thì làm thế này: Đấu "+" ắc quy với cọc B của máy phát (cọc này to nhất nhìn là thấy luôn rùi), đấu "+" ắc quy với IG, đấu "-" ắc quy với vỏ máy phát, đấu xong thì dùng lá thép mỏng đặt ở đầu trục máy phát, nếu trục máy phát hút được lá thép mỏng thì khả năng kích từ của máy phát là OK (mạch điều khiển dòng kích từ trong IC là OK). Tiếp theo, đấu một đầu dây bóng đèn với "+" ắc quy, đầu còn lại của đèn đấu với các cực L, nếu đèn sáng==> mạch điều khiển dòng báo nạp OK
=> Kết luận được về IC rùi.

Các bác ơi , khi máy phát bị trục trặc , đo kiểm muốn biết IC còn sống hay đã chết ,thì chúng ta xác định bằng cách nào vậy mấy bác...Bác nào có kinh nghiệm giúp anh em một tay nhé mấy bác.....
Em đã từng làm vụ này nhiều mà ít khi trật lắm, tháo máy phát ra( tất nhiên là nguồn và điện kích từ vào máy phát còn), kiểm tra stato, roto, chổi than còn dài và diot không hư thì >>>> IC bác hỏng rồi thay đi :D không sai được đâu .

ezup

Tài xế O-H
Nhưng như Bác nói thì điện áp cứ khác ko thì ÍC chuẩn à, có giá trị cụ thể ko

Đây là một cách, các bạn tham khảo nhé:
C1: từ đây các bạn có thể tư duy đưa ra được cách kiểm tra tiết chế bằng cách đấu dây và dùng đèn: Bạn cần phải đăng nhập mới thấy liên kết này. Đăng ký Tại đây.
C2: Dùng đồng hồ VOM
Nguyên lý cơ bản:
- Cấp điện cho cực IG, B thì làm cho Transistor điều khiển dòng kích từ mở => cực E của tiết chế có điện.
- Cấp điện cho cực L thì Transistor điều khiển dòng báo nạp mở => cực E của tiết chế có điện.
=> Kiểm tra:
Bước 1: cấp điện cho cực B, IG. dùng Vôn kế: que đỏ đặt cực E của tiết chế, que đen đặt "-" ắc quy. Đọc giá trị điện áp.
Bước 2: cấp điện cho cực L và đo tương tự trên.
=> kết luận.
Nội dung này đã có trên diễn đàn. Một số ý kiến cho rằng nên dùng dinamo để kiểm tra nhưng theo mình là không nên vì nguồn điện ra máy phát phát ra không ổn định vì còn phụ thuộc vào tốc độ và chất lượng của bộ điều chỉnh điện áp nữa. Dùng ắc quy và VOM (hoặc đèn) vẫn là chuẩn nhất

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên