Hỏi về phanh ô tô

M
Bình luận: 6Lượt xem: 1,988

minhdiep

Tài xế O-H
Chào các bạn, có một vấn đề mình muốn các bạn giúp.
Theo mình được biết các loại xe tải có công thức bánh xe 6x4 hay 8x4 thường sử dụng loại phanh khí nén hay phanh thủy khí. Tuy nhiên cũng có bạn nói Loại phanh thủy lực trợ lực khí nén vẫn sử dụng cho các loại xe tải có công thức bánh xe 6x4 hay 8x4 mình tra cứu trên Internet thì không thấy. Rất mong các bạn trả lời, nếu được thì nói rõ tên xe cho mình biết. Xin cảm ơn rất nhiều

B

bao45th1

Khách
Bạn Diêp thân, theo mình được biết các loại xe tải hiện nay dùng thủy khí là xe tải Hundai 5 tấn của hàn quốc, các loại xe REO (của Mỹ) trước năm 1975 hiện nay dùng loại này làm xe chở gỗ trên rừng cao và các xe tải CUMIN, cũng như các xe siêu trường siêu trọng container của Trung quốc sản xuất dùng động cơ GM hay Carterpilar của Mỹ. Mình chỉ biết và đã thấy , bạn nào còn biết gì khác thì xin bổ sung.

minhdiep

Tài xế O-H
Cảm ơn bạn rất nhiều. Ý ở đây mình muốn tìm thông tin về loại xe tải có công thức bánh xe 6x4 và 8x4 dùng phanh thủy lực trợ lực khí nén, bạn nào có thông tin về loại xe này thì giúp mình nhé. Cảm ơn các bạn rất nhiều

minhdiep

Tài xế O-H
Chào các bạn. Sau thời gian tìm hiểu và đi tìm hiểu thực tế qua các thợ sửa chữa ô tô mình nhận thấy phanh thủy lực trợ lực khí nén chỉ sử dụng cho xe tải vừa và nhỏ mà thôi. Các loại xe tải có công thức bánh xe 6x2, 6x4 và 8x4 không sử dụng phanh thủy lực trợ lực khí nén mà các loại xe này sử dụng loại phanh khí nén hay là loại phanh thủy khí (hay còn gọi là phanh Khí nén - Thủy lực). Các bạn nào có thông tin gì khác thì giúp mình nha. Cảm ơn rất nhiều

B

bao45th1

Khách
Theo mình thì xe du lịch (hay tải nhỏ<3 tấn )chỉ sử dụng thủy lực, còn từ xe khách 50 chỗ ngồi và xe tải 5 tấn trở lên thì có thể sử dụng khí nén hay thủy khí kết hợp.

mhuy_n91

Tài xế O-H
theo minh duoc biet' thi nhung xe con hay các xe tải nhẹ thì dùng phanh thuỷ lực, vì những xe này khi chạy với tốc độ nhanh khi cần thắng gấp thì phanh thuỷ lực rất nhạy nên có thể giúp người lái thắng gấp trong khoảng thời gian rất gắn; xe con thì 4 bánh đều dùng phanh đĩa; còn xe tải nhỏ( xe chở hàng) thì 2 bánh trước dung phanh đĩa,2 bánh sau dùng phanh trống; áp suất+ lực phanh 2 bánh trước luôn lớn hơn 2 bánh sau để giảm hiện tượng trượt lết. còn các xe tải trọng lớn như Huyndai 15 tấn hay xe tải thì dùng phanh khí nén;ưu điểm phanh khí nén tạo được lực phanh lớn, nhược điểm là trên xe phải có bình nén khí+ thời gian phanh lâu vì phải có thời gian để không khí bị nén. vì vậy xe có tải trọng năng mới dùng phanh khí nén vì ưu điểm+ nhược điểm của phanh khí nén đều có lợi cho xe tải trọng nặng,do xe tải trọng nặng chỉ chạy ở tốc độ chậm...có j ko đúng các bác cho em góp ý nhé :27: Huy_spkt

KingLove

♫ O-H ~ Quality Service.
Cảm ơn bạn rất nhiều. Ý ở đây mình muốn tìm thông tin về loại xe tải có công thức bánh xe 6x4 và 8x4 dùng phanh thủy lực trợ lực khí nén, bạn nào có thông tin về loại xe này thì giúp mình nhé. Cảm ơn các bạn rất nhiều
Đây ạ.Cụ tham khảo nhé.
Công thức bánh xe 6 x 4
Hệ thống phanh :Dạng tang trống mạch kép thủy lực, điều khiển bằng khí nén

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên