Sh khó nổ khi lạnh

T
Bình luận: 14Lượt xem: 5,037

taothao2013

Tài xế O-H
Tình hình là cứ lần nào rửa xong con SHi của khách em cũng phải ấn đề 4,5 lần( kéo dài máy đề) mới nổ được ,tháo bugi kiểm tra thấy màu trắng. em nghĩ là do thiếu xăng nên khó nổ khi máy lạnh va khi nổ nếu ga thấp nổ khực..khực phải ga trung bình va cao mới nổ đều được .Nhưng xe phun xăng điện tử nên em nghĩ khó mà thiếu xăng đươc. Các bác cho em hỏi có phải do cảm biến oxi bị đóng muội nên báo sai không ??? mong các bác chỉ giáo

phuviet91

Tài xế O-H
Tình hình là cứ lần nào rửa xong con SHi của khách em cũng phải ấn đề 4,5 lần( kéo dài máy đề) mới nổ được ,tháo bugi kiểm tra thấy màu trắng. em nghĩ là do thiếu xăng nên khó nổ khi máy lạnh va khi nổ nếu ga thấp nổ khực..khực phải ga trung bình va cao mới nổ đều được .Nhưng xe phun xăng điện tử nên em nghĩ khó mà thiếu xăng đươc. Các bác cho em hỏi có phải do cảm biến oxi bị đóng muội nên báo sai không ??? mong các bác chỉ giáo
Cảm biến oxygen ( thuộc loại tối ưu điệu kiện cuối nguồn) có nghĩa là xác định tỉ lệ hòa khí thông qua khí thải và chỉ phục vụ cho phun xăng đưa tỉ lệ hòa khí gần về mức lý tưởng là 14.7/1 .Và có dải điện áp từ 0 đến 1v( loại cảm biến 1 dây không cần nguồn nuôi )
Như vậy cảm biến oxy sẽ không liên quan gì đến việc khó khởi động .Cảm biến oxy hoạt động khi động cơ đã hoạt động khi có khí thải qua xupap xả .
Nếu trường hợp cảm biến oxy bị đóng muội sẽ gây ra tình trạng động cơ hoạt động không ổn định.giá trị điện áp từ cảm biến oxy không chính xác sẽ làm ECU tính toán lượng phun không phù hợp với các chế đọ hoạt động của động cơ .sẽ gây ra hiện tượng thừa hoặc thiếu xăng .
Hiện tượng khó khởi động lạnh cụ kiểm tra cảm biến ECT (cảm biến nhiệt độ dung dịch làm mát động cơ) giá trị điện trở dây tới ECU khoảng 1.72k ôm ,dây tớ panel khoảng 0.6 k ôm
Cảm biến ECT và O2 là 2 cảm biến làm việc ở điều kiện rất khắc nhiệt nên sau 1 thời gian sử dụng sẽ bị trôi giá trị (thông số không chính xác nữa ) nhưng nó vẫn nằm trong khoảng điện áp giới hạn nên sẽ không thể báo lỗi chek đc.CÁC CỤ CHÚ Ý ĐIỀU NÀY NHÉ ^^.
Đó là ý kiến của em có gì sai sót mong các cụ chỉ giáo .thanks:77:

nguyentienthuy

Tài xế O-H
- Xăng bẩn...( nếu lọc xăng bạn thay gần đây nhất đã chạy quá 40.000 km thì nguyên nhân là do cặn bẩn bám trong lọc lăng gây ra). Khắc phục: thay lọc xăng mới

- Bình Acquy: Thời gian gần đây nhất bạn chăm nước bình là bao lâu? bạn kiểm tra trong bình acquy mực nước bình có thấp quá quy định không ? Thông thường bạn nên kiểm tra & chăm thêm nước bình AC 1 tháng một lần nếu không bình AC sẻ không cầm dc điện. Khắc phục: Chăm thêm nước và sạc bình lại

- Thiếu Mas: đây củng là nguyên nhân thường xuyên và khá phổ biến gây nên tình trạng xe khó đề. Nguyên nhân là do các dây nối mas lâu ngày bị oxy hoá tiếp điểm nên việc dẩn điện tới bộ đề không tốt. Khắc phục : tháo tất cả các dây nối mas ra vệ sinh bằng giấy nhám và ráp lại

- Thiếu gió: Nguyên nhân là lọc gió lâu ngày không được vệ sinh nên lượng gió vào buồng cháy thiếu, hay là Van cầm chừng (nằm trên bướm ga lâu k vệ sinh nên bám nhiều muội than) làm cho không đủ lượng gió để đốt cháy. Khắc phục: vệ sinh lọc gó và van cầm chừng bạn kiểm tra nhửng nguyên nhân nào trên đây làm xe bạn khó đề.
(trích : http://ebook.ringring.vn/)

xe_cam

Tài xế O-H
Pác thử thay cái Bugi mới xem,chứ PGM-Fi đèn Mil ko chớp thì máy vẫn bình thường mà Pác,hoặc tháo bỏ xăng củ,đổ xăng khác xem.

wavers110

Tài xế O-H
Bác thử kiểm tra tia lửa của Bugi tại thời đó xem thế nào? Nó có mạnh không? Với lại Hiện tượng này chỉ xảy ra sau khi rửa xe hay là cả khi thời tiết lạnh nữa?

taothao2013

Tài xế O-H
Cảm ơn các bác đã tư vấn. Hôm nay lại gặp ca đấy, em tháo bugi kiểm tra thì đúng là bị kênh bugi nên có thể lúc rửa xe xong hơi nước lọt vào buồng đốt gây khó nổ các bác ạ.

manhhung117

Tài xế O-H
Nếu kênh bugi mà để nước lọt vào e rằng không ổn lắm mà nếu vặn được vào thì nó sẽ bị trờn ren, mà bác bảo xe SH khách hàng của bác rửa xe xong đều bị thế, hay là chỉ có 1 xe bị thôi? xe phun xăng thì có cái cảm biến nhiệt độ động cơ nữa đấy, để khi khởi động lạnh nó tăng thêm xăng để dễ nổ hơn. Trước xe Fu Fi của em cũng bị cái cảm biến này, buổi sáng đề phải 3 lần mới nổ, bác thử kiểm tra con này xem.

daotaygacm

Đạo Mô Tô

chào cụ, cụ đã thử kiểm tra cảm biến ECT ( cảm biến dung dịch làm mát động cơ ) chưa ( vị trí : gắn ở đầu quy lát hướng các đường nước dẫn )
Trứơc đây em củng đã bị một số trường hợp như vậy sau một thời gia kiểm tra thì lòi ra cài cảm biến ECT này đã gần hỏng nhưng lại không báo..
Có một số trường hợp đừng quá tin vào cái đèn check ấy, có lúc hỏng rồi nó củng chẳng báo hoặc gần hỏng củng chẳng thấy tín hiệu gì cả..
Nguyên nhân: Khi cảm biến này hỏng = tín hiệu nhiệt độ từ cảm biến gửi về ECU không chính xác nên ECU tính toán lưu lượng phun củng sẽ không chính xác theo.. LÚC ĐỘNG CƠ NGUỘI HOẶC LẠNH

tHÂN CHÀO CỤ Ợ

taothao2013

Tài xế O-H
Em quên không nói với các bác là sau vài hôm sửa cái bugi ,em lại rửa xe đấy( khách quen mà ) xong nổ ngon lành các bác ợ:D. Em không kiểm tra cảm biến nhưng chắc là ok. Dù sao cũng nên lưu ý cái cảm biến này các bác nhỉ :D

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên