Xe jupiter 5VT làm cam xăng nồi xong nổ ko được....?

sdc1412ss
Bình luận: 39Lượt xem: 7,081

Wanted

Xe Tăng
Chào các cụ bô lão OH thân yêu,tình hình là trong thời gian vừa qua do cv cá nhân nên em vắng bóng trên dd khá lâu,nay trở lại có 1 số pan nhỏ,em đã làm và xử lý xong,em post lên đây để các bác xem thử ntn và cho ý kiến,trên tinh thần chia sẻ những kinh nghiệm với nhau ,em mong các bác cứ chém nhiệt tình....cụ thể:

hôm về quê chơi,ghé tiệm thằng bạn,cũng là thợ ở yamaha 3s dc 3 năm,nay nghỉ mở tiệm riêng,thấy nó đang ôm con Jupiter Mx,hỏi nó làm gì,nó noi vật lộn 3 ngày rồi mà xe không nổ..trong khi xăng,lửa,hơi đầy đủ,tầm nổ chính xác...(đã có đủ yếu tố tại sao lại ko nổ)..em hỏi xe làm những gì mà ko nổ,nó nói như sau:
- xe lên dên chích ắc ly tâm 3ly của thái
- lên trái 58 zin của uma racing
- lên cam 6.5 ly của LHK
- lo xo đầu và lò xo nồi APP
- đầu bò 4 xuppap thái
- tháp nồi xì po
- đi dàn lửa đấu gồm dây tăng áp NGK,Bugi platin, Bobine xe tải,IC Red Plus
- BXC PWK 28
- thay thế dây AC (dây nguồn phát từ volant lên)
- Pô ex 211 móc vách mở cổ ở thái ròm
Nói chung là xe làm gần như full,dàn hơi căng đét,nồi bắt bao lực,xăng thì good (PWK mà hút thì còn hơn Mai thái),Lửa xanh rờn,vậy mà khi đề xe chỉ ko nổ đôi khi lại kêu sặc sặc giống như ngợp xăng....em vô thử thì thấy y chang vậy....vậy theo các cụ nhà ta em nó đang bị đau ở đâu hay thiếu sót vấn đề gì....các cụ cứ chém nhiệt tình nhé,em tin có cụ chỉ đọc xong là biết em nó bị bệnh gì luôn rồi đó,xử lý 5s

Cám ơn bác pan rất hay có phải là cái pan này bi bị như thế này không bác ^^ , không phải phần cơ khí , không phải cân chỉnh sai, chỉ 1 điều mà tất cả người thợ mình luôn ỷ y nên tình trạng em nó mới xảy ra như thế. Chỉ có thể là thiếu sót với lại không tập trung khi làm công việc đòi hỏi tình chất thận trọng (để ý) trong công việc .

Chú ý nhé : Thông thường xe yamaha chúng ta chạy 1 thời gian thông thường cao su bên lóc trái thường bị chai đi nên anh em chúng ta thường thay cao su lóc, nhưng cao su đó luôn đi chung với bộ dây kích (Dây AC) khi chúng ta thao tác tháo ra lắp vào thì chẳng có hiện tượng gì, đằng này bộ dây AC bên yamaha cần chúng thay nên vẫn sữ dụng lại cuộn kích đòi hỏi chúng ta tháo ra và hàn lại, các bác làm quen rùi thì quá dễ nhưng đôi khi khi lắp vào lại hàn sai dây kích thế nên chúng ta cần phải thận trọng hơn, chú ý hơn trong công việc nhá . Cám ơn tất cả các bình luận để giúp anh em ta càng có nhiều pan học hỏi nhiều hơn nữa ^^ Cám ơn các cụ ak .

sdc1412ss

Tài xế O-H
Cám ơn bác pan rất hay có phải là cái pan này bi bị như thế này không bác ^^ , không phải phần cơ khí , không phải cân chỉnh sai, chỉ 1 điều mà tất cả người thợ mình luôn ỷ y nên tình trạng em nó mới xảy ra như thế. Chỉ có thể là thiếu sót với lại không tập trung khi làm công việc đòi hỏi tình chất thận trọng (để ý) trong công việc .

Chú ý nhé : Thông thường xe yamaha chúng ta chạy 1 thời gian thông thường cao su bên lóc trái thường bị chai đi nên anh em chúng ta thường thay cao su lóc, nhưng cao su đó luôn đi chung với bộ dây kích (Dây AC) khi chúng ta thao tác tháo ra lắp vào thì chẳng có hiện tượng gì, đằng này bộ dây AC bên yamaha cần chúng thay nên vẫn sữ dụng lại cuộn kích đòi hỏi chúng ta tháo ra và hàn lại, các bác làm quen rùi thì quá dễ nhưng đôi khi khi lắp vào lại hàn sai dây kích thế nên chúng ta cần phải thận trọng hơn, chú ý hơn trong công việc nhá . Cám ơn tất cả các bình luận để giúp anh em ta càng có nhiều pan học hỏi nhiều hơn nữa ^^ Cám ơn các cụ ak .

rất chính xác,lỗi của nó là ở đây,chỉ mất 5s nhưng nếu đọc kỹ service manual thì sẽ thấy ngay....thằng bạn em dù làm ya 3s lâu nhưng vì càng làm càng rối nên ko nhìn ra hỗ này,vì pan này em đã gặp nhiều nên xử lý rất nhanh,em muốn chia sẻ với mọi người về pan này để sau này anh em sẽ ko gặp tình trạng này nữa...thanks wanted nhiều nha...trong pan tiếp theo em sẽ đưa ra pan về dàn chân của exciter 2011,mọi người chờ xem nhé

phalaidat

Tài xế O-H
Bị như vậy mà cụ bảo lửa và thời điểm đánh lửa tốt sao cụ ,cụ giải thích cho nhà em vỡ cái đầu tại sao mọi thứ tốt ,tia lửa đánh đúng mà sao không nổ ạ.

Mr Dĩa

<b>NHÔNG SÊN DĨA CLUB</b>
Bị như vậy mà cụ bảo lửa và thời điểm đánh lửa tốt sao cụ ,cụ giải thích cho nhà em vỡ cái đầu tại sao mọi thứ tốt ,tia lửa đánh đúng mà sao không nổ ạ.

bác cứ đầu ngược lữa vẫn có nhé bác . Lửa vẫn xảnh rần cứ thử bác sẽ thấy, em mới vừa thử xong.

phalaidat

Tài xế O-H
em cam đoan với bác thời điểm đánh lửa chuẩn 100% vì em đã tháo dên ra để kiểm tra lại nhông chia thì...canh chỉnh cam và volant ok...cảm ơn bác

Đấu ngược cực điều khiển chắc chắn thời điểm đánh lửa sai sao cụ lại bảo đúng 100% chứ .cụ giải thích cho nhà em sao đúng mà không nổ ạ

datbikerhy

Tài xế O-H

cụ có thể giải thích cho e vì sao đấu ngược lại ko nổ được ko ạ..ko nổ chỉ do sai thởi điểm đánh điện .....piston đi lên chết trên hoặc gần chết trên (đánh lửa sớm) mà ko đánh lửa thì sẽ ko nổ được..

sdc1412ss

Tài xế O-H
Đấu ngược cực điều khiển chắc chắn thời điểm đánh lửa sai sao cụ lại bảo đúng 100% chứ .cụ giải thích cho nhà em sao đúng mà không nổ ạ

thưa bác....cái này lửa không sai thời điểm....lửa đúng tầm đúng thời điểm hoàn toàn....nhưng bác nên nhớ kích của ya có 2 dây hồng và trắng (dương và âm)..tín hiệu 2 chiều....khi đảo ngược âm dương thì tín hiệu từ kích lên vẫn có đúng thời điểm (vì cựa volant phải quét qua kích thì mới cho tín hiệu từ cuộn kích lên để mở SCR trong DC-CDI) như vậy SCR vẫn mở đúng tời điểm và nếu thử lửa trực tiếp không có bugi thử (nhớ là bugi thử nhé-ở hãng sẽ có) thì vẫn thấy lửa xanh,mập nhé,hoặc lấy bugi thường lắp vô thử cũng thấy như vậy....nhưng khi lắp Bugi vô buồng đốt và dây cao áp nối với bugi...bình thường do kích sẽ cho dòng tín hiệu đi đúng chiều nên CDI sẽ cấp đủ dòng cho Bobine sườn đánh lửa cao áp trong buông đốt để đốt cháy nhiên liệu sinh công (khoảng 30-34kv)...tuy nhiên khi đảo dây kích dòng tín hiệu sẽ bị đi ngược SCR vẫn mở công nhưng do CDI hiểu sai giá trị tín hiệu đánh lửa nên cung cấp dòng sơ cấp đến bobine sườn không đủ tiêu chuẩn làm cho dòng cao áp sinh ra trong buồng đốt không đạt tới ngưỡng đốt cháy nhiên liệu sinh công,mà chỉ có hiện tương muốn cháy nhưng không dc ( nghe giống như sặc xăng) dù rằng khi thử lửa bên ngoài thì 2 trường hợp đều thấy lửa cao áp như nhau....nhưng nếu có bộ đo điện áp đỉnh như của Honda hoặc Ya thì sẽ đo dc sự khác biệt...hoặc dùng bigi thử cũng có thể phát hiện...tuy nhiên nếu đã từng bị qua bệnh này thì sẽ tìm ra ngay dù ko có thiết bị....trường hợp này xin nhấn mạnh không sai thời điểm đánh lửa hay tầm nổ gì cả nhé...

phalaidat

Tài xế O-H
thưa bác....cái này lửa không sai thời điểm....lửa đúng tầm đúng thời điểm hoàn toàn....nhưng bác nên nhớ kích của ya có 2 dây hồng và trắng (dương và âm)..tín hiệu 2 chiều....khi đảo ngược âm dương thì tín hiệu từ kích lên vẫn có đúng thời điểm (vì cựa volant phải quét qua kích thì mới cho tín hiệu từ cuộn kích lên để mở SCR trong DC-CDI) như vậy SCR vẫn mở đúng tời điểm và nếu thử lửa trực tiếp không có bugi thử (nhớ là bugi thử nhé-ở hãng sẽ có) thì vẫn thấy lửa xanh,mập nhé,hoặc lấy bugi thường lắp vô thử cũng thấy như vậy....nhưng khi lắp Bugi vô buồng đốt và dây cao áp nối với bugi...bình thường do kích sẽ cho dòng tín hiệu đi đúng chiều nên CDI sẽ cấp đủ dòng cho Bobine sườn đánh lửa cao áp trong buông đốt để đốt cháy nhiên liệu sinh công (khoảng 30-34kv)...tuy nhiên khi đảo dây kích dòng tín hiệu sẽ bị đi ngược SCR vẫn mở công nhưng do CDI hiểu sai giá trị tín hiệu đánh lửa nên cung cấp dòng sơ cấp đến bobine sườn không đủ tiêu chuẩn làm cho dòng cao áp sinh ra trong buồng đốt không đạt tới ngưỡng đốt cháy nhiên liệu sinh công,mà chỉ có hiện tương muốn cháy nhưng không dc ( nghe giống như sặc xăng) dù rằng khi thử lửa bên ngoài thì 2 trường hợp đều thấy lửa cao áp như nhau....nhưng nếu có bộ đo điện áp đỉnh như của Honda hoặc Ya thì sẽ đo dc sự khác biệt...hoặc dùng bigi thử cũng có thể phát hiện...tuy nhiên nếu đã từng bị qua bệnh này thì sẽ tìm ra ngay dù ko có thiết bị....trường hợp này xin nhấn mạnh không sai thời điểm đánh lửa hay tầm nổ gì cả nhé...
Cụ giải thích như vậy khiến em không thấy thuyết phục bởi lẽ thời điểm đánh lửa đúng 100% thì xe sẽ phải nổ khi các yếu tố trên đã đày đủ ,cụ phải thừa nhận rằng thời điểm đánh lửa đã bị sai (đánh quá sớm khiến động cơ nổ ngược tới cổ hút)
vấn đề ở đây do vấu vô năng để điều khiển quận kích dài vì vậy khi ngược dây kích vấu trên vô năng quét chớm tới quận điều khiển pít tông chưa tới điểm chết trên khoảng 30 độ lẽ ra phải là tín hiệu âm để không sinh ra tia lửa cao áp ,nhưng lại là tín hiệu dương khiến IC nhận biết sai thời điểm nên cung cấp tia lủa quá sớm khi supaps hút chưa đóng hoàn toàn nên hòa khí bị cháy sớm khiến nổ sặc lên cổ hút và động cơ không nổ được .lẽ ra khi vấu điều khiển quét qua quận kích mới gửi tín hiệu dương tới quận điều khiển đồng thời pittong cách điểm chết trên khoảng 10 đến 15 độ vào cuối kì nén ic mới cấp tia lửa điện thì động cơ mới nổ được
Vấn đề chính ở đây là dấu trên vô năng chuẩn nhưng thời điểm đânhs lửa vẫn sai do quận điều khiển gửi tín hiệu ngược phải không ạ.Em nói vậy vẫn sai mong cụ chém tiếp

sdc1412ss

Tài xế O-H
Cụ giải thích như vậy khiến em không thấy thuyết phục bởi lẽ thời điểm đánh lửa đúng 100% thì xe sẽ phải nổ khi các yếu tố trên đã đày đủ ,cụ phải thừa nhận rằng thời điểm đánh lửa đã bị sai (đánh quá sớm khiến động cơ nổ ngược tới cổ hút)
vấn đề ở đây do vấu vô năng để điều khiển quận kích dài vì vậy khi ngược dây kích vấu trên vô năng quét chớm tới quận điều khiển pít tông chưa tới điểm chết trên khoảng 30 độ lẽ ra phải là tín hiệu âm để không sinh ra tia lửa cao áp ,nhưng lại là tín hiệu dương khiến IC nhận biết sai thời điểm nên cung cấp tia lủa quá sớm khi supaps hút chưa đóng hoàn toàn nên hòa khí bị cháy sớm khiến nổ sặc lên cổ hút và động cơ không nổ được .lẽ ra khi vấu điều khiển quét qua quận kích mới gửi tín hiệu dương tới quận điều khiển đồng thời pittong cách điểm chết trên khoảng 10 đến 15 độ vào cuối kì nén ic mới cấp tia lửa điện thì động cơ mới nổ được
Vấn đề chính ở đây là dấu trên vô năng chuẩn nhưng thời điểm đânhs lửa vẫn sai do quận điều khiển gửi tín hiệu ngược phải không ạ.Em nói vậy vẫn sai mong cụ chém tiếp

xin thưa với bác là em đã nhấn mạnh rằng ở đây là đảo chiều kích dẫn đến sụt dòng cao áp vì CDI vẫn mở cổng cho qua nhưng sẽ ko đủ để tao lửa cao áp....em đã nhấn mạnh bác nên dùng Bugi thử và bộ nắn điện áp đỉnh để kiểm tra,bác biết mấy thứ này chứ ạ?còn nữa nếu nói lửa sớm vậy sinh ra đèn kiểm tra thời điểm timing light để làm kiểng phải ko bác,và em xin nói rằng timing light sẽ phát hiện thời điểm lửa sai nhanh nhất....

phalaidat

Tài xế O-H
Áp suất nén ok (ko có đồng hồ nên thử pp thủ công nhé,bịt lỗ bugi đề,tay bị áp lực đẩy văng ra,kêu póc rất to,ngón tay cảm thấy nóng ran-> hơi dư sức nổ)
Lửa theo trực quan xanh lè,mạnh,đều,ko đứt quãng...
Hệ thống nhiên liệu bao tốt,bxc PWK đã gắn thử qua xe khác,garanty nhuyễn,ga cuối và ga giữa ngọt ngào
cây pô ex móc thoáng cực kỳ,nổ ấm đủ để chơi tới 62 luôn
côn thì nguyên bộ nồi sau xì po 5 lò xo,bao nhẹ và lực
củ đề mạnh,ac quy tốt....nhưng ko nổ
theo bác bị gì....nên đọc kỹ cái phần mà bạn em đã làm,sẽ ra ngay
cụ bảo thế này " lửa xanh mạnh khỏe " cái em khó hiểu ở đây là cái này Thời điểm đánh lửa đúng tia nửa khỏe không nổ các cụ ạ song giờ cụ lại bảo lửa yếu khó hiểu quá

daotaygacm

Đạo Mô Tô

Hì vẫn nổ được nhưng nổ không ngọt nào nha cụ.... =))

datbikerhy

Tài xế O-H
bác nói chuẩn...!!!

datbikerhy

Tài xế O-H
[/IMG]

giả sử dây hồng là ra điện + dây trắng là ra điện - ..thì ban đầu vấu volang quét tới kích thì dây hồng ra điện + dây trắng là điện - => đúng thời điểm sẽ đánh lửa..piston lên điểm cao nhất (có thể là gần cao nhất) ....nếu đảo ngược lại..thì dây trắng ra điện + dây hồng ra điện - => phải đợi khi vấu đi qua kích thì dây hồng mới ra điện + dây trắng ra điện - lúc ấy ic mói đánh lửa..mà đợi vấu đi qua thì piston đi xuống rồi còn đâu..=> sai thời điểm...

datbikerhy

Tài xế O-H
!!! thưa cụ...điện gây cháy được hỗn hợp nhiên liệu để sinh công nằm trong khoảng 15 đến 24 kv...cho nên có yếu 1 tí vẫn nổ được..như mấy chiếc wave dream tàu khựa..nhiều lúc phải dí sát vào khung mới thấy tia điện..nhưng vẫn nổ bình thường....!!!

D

dinhkt

Khách
Trước tiên bác độ xe phải biết về kỹ thuật xe:
- Bác đôn zên là thay đổi tỷ số nén ngay dẫn động cơ khó nổ
- Lên cam là sai hành trình góc đóng mở supap
- Tăng điện áp mô bin quá cao dẫn đến tia lửa điện phát ra ở bugi mạnh quá gây nhiễu tia lữa
nói chung bác độ nhiều quá...........
Không nổ là đúng rồi

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
Trước tiên bác độ xe phải biết về kỹ thuật xe:
- Bác đôn zên là thay đổi tỷ số nén ngay dẫn động cơ khó nổ
- Lên cam là sai hành trình góc đóng mở supap
- Tăng điện áp mô bin quá cao dẫn đến tia lửa điện phát ra ở bugi mạnh quá gây nhiễu tia lữa
nói chung bác độ nhiều quá...........
Không nổ là đúng rồi
Bác chém bác ấy kinh quá. Hỏi bác tý:
- Đôn zên thì tỷ số nén tăng hay giảm mà khó nổ?
- Lên cam như ở mình làm, thường là tăng hành trình, pha phối khí thay đổi ít, không thể ngang với sai 1 răng cam đâu. Như vậy, sao khó nổ?
- Áp đầu bugi cao thì càng tốt, làm gì có chuyện nhiễu tia lửa được

trexanh135

Tài xế O-H
chốt lại ta biết được một điều là dấu dây khiển YA dù đúng hay sai vẫn có lủa nhưng chỉ một đằng là động cơ nổ được một đàng ko nổ được hôm nào thử phát

trexanh135

Tài xế O-H

đã có ai thử chưa ạ? sáng nay có con EX 135 zin mình đã thử đảo đầu dây hồng và trẳng từ cuộn kích lên (mình đảo chỗ dắc cắm nối) tháo bugi ra cắm vào tâu bật chìa khóa đề thử ko thấy lửa đảo lại như ban đàu có lửa làm đi làm lại mấy lần vẫn thế là sao nhỉ?

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên