Bí quyết nào để đạt thành tích cao trong cuộc thi EMC sắp tới

Phongtrinhxuan
Bình luận: 9Lượt xem: 3,041

Phongtrinhxuan

Tài xế O-H
Để có thể chạy tới được 1000km/lít xăng, thật là khó tin nhưng đó là sự thật

Cải tiến động cơ hay cải tiến hệ thống truyền lực hệ thống lái.......

Với kinh nghiệm tham dự hai năm tôi thấy rằng: yếu tố để dành chiến thắng quan trọng nhất là cải tiến hệ thống truyền lực và hệ thống lái. (làm ngon cái này là xe của các cụ có thể đạt tới 600km/l
Còn cải tiến động cơ sẽ giúp gia tăng thêm thành tức

Vì vậy thông tin tôi muốn chia sẻ: đừng vội cải tiến động cơ, hãy cải tiến hệ thống truyên lực và hệ thống lái trước. Vì động cơ có tối ưu nhất cũng không bù lại sức cản của xe khi thiết kế hệ thống lái và hệ thống truyền lực không thích hợp

anhnoi.oto

Tài xế O-H
Ðề: Bí quyết nào để đạt thành tích cao trong cuộc thi EMC sắp tới

Thường thì do trình độ, tay nghề cũng như thiết bị còn kém nên cái hệ thống truyền lực chưa giảm được ma sát, không biết cái xe của chúng ta nó nặng khoảng bao nhiêu kg bác nhỉ.

khoadongluc

Nothing Is Impossible
Nhân viên

Với kinh nghiệm tham dự hai năm tôi thấy rằng: yếu tố để dành chiến thắng quan trọng nhất là cải tiến hệ thống truyền lực và hệ thống lái. (làm ngon cái này là xe của các cụ có thể đạt tới 600km/l

Vì vậy thông tin tôi muốn chia sẻ: đừng vội cải tiến động cơ, hãy cải tiến hệ thống truyên lực và hệ thống lái trước. Vì động cơ có tối ưu nhất cũng không bù lại sức cản của xe khi thiết kế hệ thống lái và hệ thống truyền lực không thích hợp

Chào cụ HÚT !

Đây là lần thứ 3 em có may mắn tham gia EMC của Honda tổ chức ! Cũng là lần thứ 3 tham gia vào vai trò trực tiếp giám sát các vấn đề cải tiến , cải lùi và cũng đã một lần ngồi lên ôm vô lăng tại cuộc thi vượt qua chặng đua em thiết nghĩ thế này !

Có lẽ để đạt thành tích cao thì có nhiều yếu tố để dẫn đến tiêu chuẩn song có 4 cái em nghĩ là điều kiện cần :

1. Có những cải tiến về máy hợp lý ( Phun xăng , đánh lửa , cân chỉnh ...)
2. Cơ cấu khung gầm đạt chuẩn và phải cân tâm
3. Khí động học tốt
4. Kỹ năng lái

Phongtrinhxuan

Tài xế O-H

Năm nay em bỏ câu lạc bộ của em về đầu quân cho O-H, và làm chân tuyên truyền cổ động cho đội O-H để mong sao 0-H đi thi cỡ thế giới để đêm 0-H ra thế giới.

Theo nghiên cứu nội bộ của em thì nếu thiết kế xe chạy 500 km/l thì nếu trọng lượng cứ tăng 5kg thì sẽ giảm thành tích xuống 50km
Cũng với xe thiết kế như trên, lái xe đánh lái không đúng sẽ giảm 58km
Và nếu đạp phanh nhầm một lần (tự dưng lao vào đuôi xe người khác rồi phanh sẽ mất 80km)
Thông tin đáng tin cậy đấy các cụ ạ

khoadongluc

Nothing Is Impossible
Nhân viên

Năm nay em bỏ câu lạc bộ của em về đầu quân cho O-H, và làm chân tuyên truyền cổ động cho đội O-H để mong sao 0-H đi thi cỡ thế giới để đêm 0-H ra thế giới.
Rồi có 1 đội trưởng rồi ! Cụ nhớ lời hứa nhé ! Cụ có hát thì em cũng múa theo cụ !

virtuebaron

Tài xế O-H

Em cũng có may mắn được tham dự EMC 1 lần (2012) , theo ý kiến của em thì nếu muốn nâng cao được thành tích thì các cụ nên tập trung vào cải tiến động cơ và hệ thống truyền lực trước tiên rồi sau đó mới đến khí động học , kỹ năng lái tốt cũng góp phần ko kém vào việc nâng cao thành tích !! Đội của em cũng đã làm và cho kết quả khả quan !!

bugi

Giữ xe
Nhân viên

Kính chào các bạn, các đội.
Năm nay có tham dự thì tụi mình sẽ là lần thứ 3 tham gia. Qua 2 lần trước mình cũng xin góp thêm một số ý kiến với mọi người trước khi bắt tay vào cuộc chơi này như sau:
Các vấn đề trọng tâm :
1. Hệ thống truyền động: 2 năm trước bên mình đều mua đồ và về sinh viên đều tự chế và với trang thiết bị không đủ để kiểm chuẩn lên chất lượng hệ thống truyền lực chỉ đạt 30% dự kiến mà thôi. Kinh nghiệm rút ra ở đây là đầu tư cho tới bằng việc nhập các bộ moay ơ chuẩn luôn và chỉ cần khung gá mình làm chính xác lại, còn truyền từ động cơ ra bánh xe thì bằng sên hay dây curoa đều ok. Nhớ sử dụng bộ tạo trớn trong hệ thống và phải cho nó hoạt động khá nhiều để đảm bảo ổn định và nhẹ (vì mới mua về thì masat còn cao)
2. Phần body: đây là phần mà tụi mình cũng đã cố gắng tìm vật liệu nhẹ, dễ lắp ghép đi kèm với khung xe tính làm sao ít tốn thanh đỡ nhất. Sau đó làm matis và sơn, sơn bóng cho giảm ma sát, bánh xe giấu bên trong luôn. Chiều cao, bề rộng xe giảm tối đa nhưng lại tăng chiều dài, góc quay vòng lớn. Đây vẫn là vấn đề tụi mình chưa có hướng giải quyết tối ưu nhưng vẫn đang cố gắng tìm kiếm và mong mọi người góp ý thêm.
3. Phần động cơ: Do yêu cầu của Honda là không được phép thay đổi kỹ thuật bên trong động cơ lên rất khó vì công suất của động cơ Honda cung cấp lớn gấp 3 lần công suất cần thiết vì vậy bên mình chỉ tiến hành thay đổi lại bộ chế - sử dụng bộ chế 50 và 70 để chạy, lấy khí nóng từ động cơ, cải thiện lại hệ thống đánh lửa (bugi tốt, bobin ô tô), dựng máy đứng đi kèm với bôi trơn cưỡng bức bên ngoài, bỏ đi các chi tiết không cần thiết (ly hợp, các tay số - chỉ để xe chạy số 3 hoặc 4), gọt bớt động cơ. Nói chung là động cơ nhẹ đi 1/4.
4. Người điều khiển: phần này coi vậy mà gần như quan trong nhất vì người lái là người phải hiểu chiếc xe, phải nhanh nhạy trong điều khiển khi tham gia (giống như bác ice-hut đã ghi ở trên). Ngoài ra người lái lại phải nhỏ, nhẹ nữa. Thật khó tìm nha các bác.

Trên đây là một vài ý chia sẻ của mình. Rất mong mọi người góp ý thêm. Chúc các bạn sẽ thi tốt trong năm nay - 2014.

hyundai

Tài xế O-H

Em chưa từng tham gia nhưng cũng có quan sát sự kiện thong qua những bài viết của anh em tham gia trên diễn đàn em chỉ nghĩ ngu thế này !

Tiết kiệm xăng = Tối ưu hóa động cơ - (Lực cản + ma sát + trọng lượng bản than) + chuẩn hóa sự cân xứng của khung gầm

Nói thì dễ nhưng xét về thực tế để tiết kiệm dù chỉ là 1% xăng thôi đã làm bạc đầu rất nhiều nhà khoa học ! Mong anh em O-H tiếp tục cố gắng để đem về vinh quang cho O-H !

Trân trọng!

Gallardo_Nera

Tài xế O-H

Năm ngoái bọn em giữ nguyên động cơ, chỉ thay mỗi chế hòa khí bằng chế khác. chủ yếu tiết kiệm là ở lái và việc giảm được ma sát tối đa của các ổ bi trục. các cụ nhập ổ bi nhật về cho chất, năm ngoái em dùng cái loại 85k/ổ. vỏ thì làm bằng nhựa các loại ( vỏ kín chứ không hở chỗ ng lái đâu ợ. mua tiền vỏ tốn khoảng 1 triệu vì mất cái khoản nhựa trong suốt để làm kính khá đắt ). em cũng tham gia 2 năm rồi, năm nay ra trường rồi không có đội làm nữa. chán

haui1271992

Tài xế O-H

ý kiến của bác cũng có ý đúng nhưng cụ nói có thể đạt 600km/l chỉ nhờ cải tiến hệ thống lái và truyền lực thì chưa chắc đâu ạ. . .

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên