Tư vấn trực tuyến về điện lạnh ôtô !

D
Bình luận: 883Lượt xem: 232,341
Tình trạng
Không mở trả lời sau này.

minhduongs2oto

Tài xế O-H
Cho mình hỏi dan lạnh xe camry le 2007 bi mat lanh xe này dùng công tắc từ .da thư mọi cách kiểm tra vệ sinh tháo máy nén ra vẫn k dc mọi ngươi giúp với giờ thay lốc hết 10tr

thanhtps

Tài xế O-H
mình tính đầu tư tự làm tầm hơn 1 củ chưa tính ga , 1 giàn lạnh thì tầm 3kg 2 giàn 5kg , kinh nghiệm cho thấy nổ máy sạc chừng nào mắt ngay lọc ga hết bọt là ok , cứ vậy đã nhé

nhantam

Tài xế O-H
các bác ơi em đang cần tìm vị trí của con cảm biến ngát lạnh của xe audi Q5 bác nào biết vị trí nó nằm ở trố nào chỉ em với (có hình ảnh thì tốt quá) em xin cảm ơn trước ạ

Chi_Duong

Tài xế O-H
làm sao để biết lốc lạnh còn được hay hết vậy anh
Nếu muốn biết block còn tốt hay không thì cách đơn giản nhất là tháo block ra quay tay thử :p Lấy tay bịt đầu cao áp thấy hơi đẩy ra mạnh, bịt đầu thấp áp thấy hút mạnh. Quay block thấy êm, tháo mặt bít trên thân block thì thấy ruột block còn sáng là ok!
[MERGETIME="1419563271"][/MERGETIME]
Cho mình hỏi dan lạnh xe camry le 2007 bi mat lanh xe này dùng công tắc từ .da thư mọi cách kiểm tra vệ sinh tháo máy nén ra vẫn k dc mọi ngươi giúp với giờ thay lốc hết 10tr
Bác phải nói rõ triệu chứng của em nó ntn thì ngta mới tư vấn cụ thể đc. Làm đủ mọi cách là làm những gì??? Camry 2007 hay bị hỏng van điện đít block, cần thay block mới. Hoặc có thể chế qua block xài bộ li hợp từ sẽ bền hơn. Quan trọng là phải xúc rửa hệ thống thật kĩ, thay lọc ga.
[MERGETIME="1419563630"][/MERGETIME]
Bác phải nói rõ triệu chứng của em nó ntn thì ngta mới tư vấn cụ thể đc. Làm đủ mọi cách là làm những gì??? Camry 2007 hay bị hỏng van điện đít block, cần thay block mới. Hoặc có thể chế qua block xài bộ li hợp từ sẽ bền hơn.
các bác cho em hỏi nguyên nhân làm sôi nước làm mát
Quạt giải nhiệt két nước hoạt động kém hoặc chết hẳn là nguyên nhân phổ biến nhất. Ngoài ra còn có thiếu hụt nước làm mát, két nước bị nghẹt do chất lượng nước giải nhiệt kém, hỏng van hằng nhiệt
[MERGETIME="1419563654"][/MERGETIME]
Bác phải nói rõ triệu chứng của em nó ntn thì ngta mới tư vấn cụ thể đc. Làm đủ mọi cách là làm những gì??? Camry 2007 hay bị hỏng van điện đít block, cần thay block mới. Hoặc có thể chế qua block xài bộ li hợp từ sẽ bền hơn.

Chi_Duong

Tài xế O-H
thưa bác,xin bác cho em hỏi cách bơm ga điều hòa với ạ,bơm như thế nào và áp suất bao nhiêu thì đạt ,vì em là sinh viên nên chưa biết nhiều,mong các bác giúp,tiện thể chỉ cho em biết áp suất nén để thử lốc luôn,em chúc các bác một ngày vui vẻ..
Cách nạp ga điều hòa:
-Trước hết bạn nên chắc chắn hệ thống đã kín, không xì hở, đã hút kĩ chân không để ko có chất ẩm hay không khí còn lại trong hệ thống. Đã châm thêm nhớt lạnh phù hợp!
-Bắt đầu dây giữa của đồng hồ gas vào bình gas, mở khóa bình gas,nới ống các ống dây dẫn gas để gas trong bình đẩy hết không khí còn xót lại trong dây đồng hồ. Bạn mới vào nghề thì nên sạc đứng chai gas và chậm thôi.
-Mở khóa đồng hồ bên thấp áp(xanh) cho gas vô đến khi thấy kim bên cao áp lên tầm 50-70psi thì khóa lại.
-Nổ máy 1 lúc rồi bật A/C sau để giảm tải cho động cơ. Bắt đầu nạp thêm gas.
-Mở khóa bên thấp áp, nếu có mắt gas thì bạn nhìn mắt gas sẽ thay đổi theo trình tự từ trong suốt bám sương > sủi bọt lớn, trắng xóa > sôi lăn tăn bọt khí nhỏ, sờ ống phin thấy ấm, sờ ống về thấy lạnh buốt là đc! Nên sạc thiếu 1 chút xíu ko nên sạc dư. Áp suất lúc này thì thấp áp vào khoảng 25-35psi, cao áp 150-200psi tùy xe.
-Nếu không có mắt gas thì phải tùy theo kinh nghiệm của thợ + nhìn đồng hồ thôi.
-Xong xuôi thì khóa chai gas lại, tháo đồng hồ bên cao áp trước.Mở khóa đồng hồ bên thấp áp để lượng gas còn trong ống dây đc hút vào hết hệ thống. THE END! ;)
[MERGETIME="1419565096"][/MERGETIME]
Em đang gặp em kia morning.vừa nạp thêm ga vào.chay buổi sáng thì mất,xuống 2.8 độ c.buổi trưa cao áp lên cao.Lốc đóng ngắt liên tục.vậy có phải do đàn nóng hay phin lọc KO cụ...
Nguyên nhân chính là do giải nhiệt kém bác ạ. Có thể là quạt giải nhiệt hư hoặc sôi nước, sáng mát trời sạc gas xong xịt nước dàn nóng nên xuống 2-3 độ là đúng rồi. Còn nếu do phin lọc nghẹt thì thường là áp đẩy cao, áp hút thấp, đông đá đầu ống phin. Nói chung là phải nói rõ tình hình mới bắt đc chính xác bệnh bác ạ
[MERGETIME="1419565766"][/MERGETIME]
bác cho em hỏi.khi phải chế giàn lạnh.thông thường quạt gió ở trước giàn lạnh để thổi kk vào làm mát.nhưng nếu ta bố chí giàn lạnh ở trước quạt gió liệu có đạt được hiệu quả làm lạnh ko như trước ko?và em để ý thấy các thợ lành nghề khi nạp ga người ta chẳng cần đến cân để cân lượng ga nạp vào mà chỉ vài thao tác sờ tay vào đường hạ áp và nhìn mắt ga mà vẫn đảm bảo lạnh tốt.không biết kinh nghiệm đó như thế nào mong các bác chỉ giáo.em mới vào nghề mong các cụ bỏ quá cho
Khi giàn lạnh nằm phía sau quạt gió như bạn nói thì quạt sẽ là quạt hút. Bạn cũng ko cần quan tâm đến việc hở gió phía sau giàn lạnh mà chỉ cần quan tâm đến kín gió phía trước quạt gió để đảm bảo hơi lạnh ko bị thất thoát ra ngoài. Nhưng thường bố trí kiểu này độ lạnh sẽ ko đc cao cho lắm, dàn lạnh dễ bẩn hơn.
Thứ 2, cái bạn thấy là chuẩn với những xe nguyên bản, vì trên xe có thông số ghi rõ lượng gas và nhớt lạnh cần cho hệ thống lạnh của xe đó rồi. Những xe ko ghi thì cũng có phần mềm tra cứu hoặc theo hiểu biết của người thợ, cách này hơi rờm rà 1 tý nhưng chuẩn!

Chi_Duong

Tài xế O-H
cac bac cho e hoi moot so beh thuong gap khj nap ga .
khi loc bi dong dá thj bj j.
khj duong ve nong thj bj j.
ap cao wa la do nghuyen nhan j.
khj gjan nong lanh thj bj j.
khj tac van tiet luu thj co hjen tuog j.
khj tac loc thj co hjen tuog j.
khj duog ve cao wa thj bj j.
Bạn nên viết Tiếng Việt có dấu cho m.n dễ đọc, tránh bị xóa bài. Và đây cũng ko phải 1 số bệnh thường gặp khi nạp gas mà là 1 số bệnh của hệ thống lạnh nói chung.
Đây là ý kiến của cá nhân mình, có gì sai sót mong các bác chỉ giáo để vỡ vạc thêm :)
-Khi block bị đông đá thì có khả năng là do block không ngắt, sẽ đông đá từ ống thấp áp cửa ra giàn lạnh kéo xuống block
-Đường ống về nóng là do thiếu hụt ga
-Áp cao quá là do tắc nghèn hệ thống, giải nhiệt kém, dư gas
-giàn nóng mà lạnh khả năng là do tắc nghẽn phin lọc dẫn đến gas ko lưu thông về giàn lạnh đc.
-Khi tắc van tiết lưu thì ống về ko lạnh, ống phin nóng, đồng hồ cao áp lên cao và thấp áp thì rất thấp.
-Khi "tắc block" thì hơi tối nghĩa tui chịu ;)
-Khi áp về cao thì block ko hoạt động hoặc yếu, có thể do van tiết lưu mở quá lớn!
Đó là những hiểu biết của mình, có thể đúng hoặc sai! Xin nhận gạch để rút kinh nguyệt ;)

manhquang0902

Tài xế O-H
Bạn nên viết Tiếng Việt có dấu cho m.n dễ đọc, tránh bị xóa bài. Và đây cũng ko phải 1 số bệnh thường gặp khi nạp gas mà là 1 số bệnh của hệ thống lạnh nói chung.
Đây là ý kiến của cá nhân mình, có gì sai sót mong các bác chỉ giáo để vỡ vạc thêm :)
-Khi block bị đông đá thì có khả năng là do block không ngắt, sẽ đông đá từ ống thấp áp cửa ra giàn lạnh kéo xuống block
-Đường ống về nóng là do thiếu hụt ga
-Áp cao quá là do tắc nghèn hệ thống, giải nhiệt kém, dư gas
-giàn nóng mà lạnh khả năng là do tắc nghẽn phin lọc dẫn đến gas ko lưu thông về giàn lạnh đc.
-Khi tắc van tiết lưu thì ống về ko lạnh, ống phin nóng, đồng hồ cao áp lên cao và thấp áp thì rất thấp.
-Khi "tắc block" thì hơi tối nghĩa tui chịu ;)
-Khi áp về cao thì block ko hoạt động hoặc yếu, có thể do van tiết lưu mở quá lớn!
Đó là những hiểu biết của mình, có thể đúng hoặc sai! Xin nhận gạch để rút kinh nguyệt ;)
( giàn nóng ma lạnh khả năng là do tắc nghen phin lọc dẫn tới gas ko lưu thông về giàn lạnh dc) cái này bác nói sai rồi.
vi giàn nóng nằm truớc phin lọc nên ko thể do nghẹt phin lọc ma giàn nóng lạnh dc.
Đa số nghẹt giàn nóng là khi sờ tay vào cuối giàn nóng sẽ thấy hơi mát hoac sẽ đổ mồ hôi nếu giàn chưa nghẹt hẳn, nguyên nhân có thể do lớp nilon trong ống bị bong ra và đẩy vào giãn gây tắc nghen( ống yas zin thường có lớp nylon nay) ,nguyên nhân thứ 2 là do những xe đời mới như bây giơ giàn nóng rat mỏng các lỗ để cho gas lưu thông qua cũng rất nho nên hê thống khi không dc ve sinh sạch cũng rất de nghẹt giàn nóng, nói chung là còn do nhiều nguyên nhân nữa

Chi_Duong

Tài xế O-H
( giàn nóng ma lạnh khả năng là do tắc nghen phin lọc dẫn tới gas ko lưu thông về giàn lạnh dc) cái này bác nói sai rồi.
vi giàn nóng nằm truớc phin lọc nên ko thể do nghẹt phin lọc ma giàn nóng lạnh dc.
Đa số nghẹt giàn nóng là khi sờ tay vào cuối giàn nóng sẽ thấy hơi mát hoac sẽ đổ mồ hôi nếu giàn chưa nghẹt hẳn, nguyên nhân có thể do lớp nilon trong ống bị bong ra và đẩy vào giãn gây tắc nghen( ống yas zin thường có lớp nylon nay) ,nguyên nhân thứ 2 là do những xe đời mới như bây giơ giàn nóng rat mỏng các lỗ để cho gas lưu thông qua cũng rất nho nên hê thống khi không dc ve sinh sạch cũng rất de nghẹt giàn nóng, nói chung là còn do nhiều nguyên nhân nữa
Mình thì chỉ nghĩ là phin nghẹt gây đóng băng trước phin, truyền nhiệt lạnh xuống cuối giàn nóng cơ :)
[MERGETIME="1419586910"][/MERGETIME]
Bác cho em hỏi tí nhé. Hôm trước em gặp con xe audi đời 2008. Điều hòa không mát, áp xuất hạ áp 2.3kg , cao áp 15kg thế mà không mat . Bác cho em hỏi tại sao ? theo em co phải chết lốc?
Thấp áp mà 2,3kg thì vẫn còn hút ngon mà, sao chết đc block
[MERGETIME="1419587252"][/MERGETIME]
chào bác.. bác cho em hỏi kiêm tr van tiêt lửu như thế nào thì vẫn còn sai đc.. và cách chỉnh van đó như thế nào..
Đơn giản là tháo van ra mà thổi vào đầu phin nhỏ...thấy có hơi ra phía đầu về là đc. Hơi nhẹ ko phải mạnh nhé. Còn chỉnh van ntn thì tùy tình hình và kinh nguyệt của từng thợ thôi bác ạ. Van thường có 1 lỗ lục giác 4-5-6 để chỉnh, vặn vào để bóp van lại, vặn ra để nới van rộng ra.
[MERGETIME="1419587483"][/MERGETIME]
bác cho em hỏi em có con lacetti điều hòa không lạnh ,em kiểm tra áp suất thì áp thấp 5 và áp suất cao 10 . mong bác giúp đỡ
Ý bác 5,10 kg đấy hử? Như thế là cả 2 bên áp đều thấp => Hư block hay nói đúng hơn là hư cục van đít block. Gặp khách giàu thì bác báo thay block, khách khó thì bác tháo cái van đít block ấy ra, bỏ ruột bên trong rồi lắp lại là chạy ngon ngay! À bác nhớ vệ sinh hệ thống, thay phin
[MERGETIME="1419587883"][/MERGETIME]
[MERGETIME="1403023345"][/MERGETIME]

bác ơi cái lốc này em mới tháo dc nó ra chứ em không láp vào dc vi mấy quả pitong cứ lủng lẳng bác có kinh nghiêm gi lắp dễ dàng không chi cho em với
Theo mình thì không cần đánh dấu các pitong ấy! Riêng cái loại lủng lẳng này bác nên bôi nhiều nhớt lạnh lên khớp lủng lẳng ấy ;) Nếu tay bác nhỏ thì lấy 2 ngon tay chỏ hoặc ngón cái ấn từng cái pitong vào 1, nếu ngón tay to quá ko vào đc thì dùng 2 cái tua vít lót gì đó mềm mềm 1 tý rồi ấn sâu vào thôi. Ấn làm sao cuối cùng cái đĩa nó nghiêng là đc!

Dongnd1983

Tài xế O-H
Cho Mình hỏi với ah. Mình làm nhiều xe đường hồi rất lạnh . Áp Bình thường nhưng trong xe lại không lạnh sâu chỉ khoảng 8 độ cửa gió

manhquang0902

Tài xế O-H
Cho Mình hỏi với ah. Mình làm nhiều xe đường hồi rất lạnh . Áp Bình thường nhưng trong xe lại không lạnh sâu chỉ khoảng 8 độ cửa gió
Cụ nói aṕ bình thường nhưng cụ lại ko đưa aṕ cụ thể thì khó mà đọc dc bệnh cụ ah, cụ phải cho aṕ lúc độ lạnh đang ở 8độ v xe gi, lock zin hay đã chế lock khác. Độ lạnh của cụ 8độ để bắt dc bệnh cho e nó cũng tương đối khó, rất nhiều nguyên nhân cụ ah, nếu là dòng xe dawoo lock sử dụng van đít lock nếu còn nguyên thủy chưa sửa chữa hay Thay đổi 1 vài chi tiết thì để lạnh xâu hơn 8độ là cũng hơi lâu. Vài lời góp ý với cụ

Dongnd1983

Tài xế O-H
Cụ nói aṕ bình thường nhưng cụ lại ko đưa aṕ cụ thể thì khó mà đọc dc bệnh cụ ah, cụ phải cho aṕ lúc độ lạnh đang ở 8độ v xe gi, lock zin hay đã chế lock khác. Độ lạnh của cụ 8độ để bắt dc bệnh cho e nó cũng tương đối khó, rất nhiều nguyên nhân cụ ah, nếu là dòng xe dawoo lock sử dụng van đít lock nếu còn nguyên thủy chưa sửa chữa hay Thay đổi 1 vài chi tiết thì để lạnh xâu hơn 8độ là cũng hơi lâu. Vài lời góp ý với cụ
Hj thực ra mình cũng làm lâu mấy con cách đây 1 - 2 năm r môt con for escap thì bị giàn lạnh tầu k thể nào mát sâu dc trong khi đó đg hồi rất lạnh . Hai là con for mondeo mát rất sâu đến -1 độ Nhưng nổ môt lúc là đương hồi đóng băng Tuyết do mình nạp thiếu một chút ga thôi tất nhiên áp cũng tương đối chuẩn. Còn những lý do nào các Bác cùng đưa ra a e mình thảo luận ah
[MERGETIME="1420657308"][/MERGETIME]
Thưc sự e cũng làm chuyên điện lạnh cũng đc 6 năm r nhưng e chuyên dòng xe cỏ thui lên về phần cơ e cũng nắm cơ bản nhưng một năm nay e muốn học sâu về điện lên cũng ít làm đh nhiều khi k nhớ rõ lắm thỉnh thoảng e vào diễn đàn để nghiên cứu kẻo quên nghề lên cũng k nhớ rõ chi tiết lắm lên e chỉ hỏi chung chung về các bênh thôi lên các Bác thông cảm nhé . E cảm ơn ah
[MERGETIME="1420657336"][/MERGETIME]
Thưc sự e cũng làm chuyên điện lạnh cũng đc 6 năm r nhưng e chuyên dòng xe cỏ thui lên về phần cơ e cũng nắm cơ bản nhưng một năm nay e muốn học sâu về điện lên cũng ít làm đh nhiều khi k nhớ rõ lắm thỉnh thoảng e vào diễn đàn để nghiên cứu kẻo quên nghề lên cũng k nhớ rõ chi tiết lắm lên e chỉ hỏi chung chung về các bênh thôi lên các Bác thông cảm nhé . E cảm ơn ah

Chi_Duong

Tài xế O-H
Nếu van mở lớn đồng Hồ áp thấp phải cao. Dàn lạnh thường là mình vs tất cả đường gió thì mình đặt ok dàn thì theo xe còn khả năng nào k ban
Đấy là những khả năng có thể xảy ra mà mình biết! Do thông tin bác cung cấp hơi ít nên mình chỉ có thể trả lời như vậy thôi! Có gì sai sót mong các cụ, các bác bỏ quá cho :)

manhquang0902

Tài xế O-H
Hj thực ra mình cũng làm lâu mấy con cách đây 1 - 2 năm r môt con for escap thì bị giàn lạnh tầu k thể nào mát sâu dc trong khi đó đg hồi rất lạnh . Hai là con for mondeo mát rất sâu đến -1 độ Nhưng nổ môt lúc là đương hồi đóng băng Tuyết do mình nạp thiếu một chút ga thôi tất nhiên áp cũng tương đối chuẩn. Còn những lý do nào các Bác cùng đưa ra a e mình thảo luận ah
[MERGETIME="1420657308"][/MERGETIME]
[MERGETIME="1420657336"][/MERGETIME]
Nếu cụ đã làm lạnh dc 6 năm thì chắc kinh nghiệm cũng ko it́, cụ cũng bt làm lạnh thật ra cũng ko khó nhưng bắt dc bệnh và sử lý dc bệnh thì cũng ko phai dễ, về vấn đề mà cụ muốn thảo luận là cũng khá rộng so với những người mới vào nghề, độ lạnh xe ford escap mà cụ nói có 2 loại 1 là dùng van vuông 2 la dùng ống mao nếu xe cụ nói dùng ống mao (cũng là 1 dạng van tiết lưu) thì lock phải khỏe dầu phải đúng loại cũng như lượng dầu phải đúng, nói chung là vấn đề mà cụ nói phải dc làm trực tiếp để loại trừ từng nguyên nhân. gửi cụ

auto89

Tài xế O-H
cụ thớt giải thích cho em hiện tượng này với . em có lám điếu hoà một con máy múc
thay lốc lanh (lốc bãi) thay fin lọc
đường ống giàn nóng lạnh em đã tháo hết ra ngoài vệ sinh sạch sẽ , sau đó mới lắp vào
Khi làm xong thì lạnh sậu . nhưng vài hôm sau chủ máy gọi dhkk không lạnh nữa em đến kiểm tra thì bị nổ đưởng áp cao( duong nóng)
>nhìn thì nó nổ thành một vệ khá dài doc thân ống , khi em cạy vết nổ ra thì trong ống lại la bột màu trấng có mùi rất khó chịu .. Em tháo lôc ra khi vừa mới tháo 2 đường nog lạnh ra thì cứ có giọt dầu điều hoà nào rỏ ra ngoài thì bốc cháy như phôt pho vậy((((((em về nghĩ mãi ma không nghĩ ra vì sao lại thế ((có chú ý là khì em đi làm quên không mang theo dầu điều hoà lên đã dừng lại ở một t
garage để mua một ít )

manhquang0902

Tài xế O-H
cụ thớt giải thích cho em hiện tượng này với . em có lám điếu hoà một con máy múc
thay lốc lanh (lốc bãi) thay fin lọc
đường ống giàn nóng lạnh em đã tháo hết ra ngoài vệ sinh sạch sẽ , sau đó mới lắp vào
Khi làm xong thì lạnh sậu . nhưng vài hôm sau chủ máy gọi dhkk không lạnh nữa em đến kiểm tra thì bị nổ đưởng áp cao( duong nóng)
>nhìn thì nó nổ thành một vệ khá dài doc thân ống , khi em cạy vết nổ ra thì trong ống lại la bột màu trấng có mùi rất khó chịu .. Em tháo lôc ra khi vừa mới tháo 2 đường nog lạnh ra thì cứ có giọt dầu điều hoà nào rỏ ra ngoài thì bốc cháy như phôt pho vậy((((((em về nghĩ mãi ma không nghĩ ra vì sao lại thế ((có chú ý là khì em đi làm quên không mang theo dầu điều hoà lên đã dừng lại ở một t
garage để mua một ít )
Cụ cho hỏi cái dầu chảy ra mà cụ nói khi mình lấy tay sờ vào và xoa xoa có thấy nóng ko, nếu đúng như e vừa nói thì cụ hơi mệt rồi đó. Nếu ko đúng như e nói thì có thể do cụ châm loại dầu máy nên có thể bị nghẹt ở đâu đó rồi nên mới bị nổ ống như vậy.

auto89

Tài xế O-H
Cụ cho hỏi cái dầu chảy ra mà cụ nói khi mình lấy tay sờ vào và xoa xoa có thấy nóng ko, nếu đúng như e vừa nói thì cụ hơi mệt rồi đó. Nếu ko đúng như e nói thì có thể do cụ châm loại dầu máy nên có thể bị nghẹt ở đâu đó rồi nên mới bị nổ ống như vậy.
đúng đấy cụ ạ nó
[MERGETIME="1420681444"][/MERGETIME]
đúng đấy cụ ạ nó
em sờ vào cái bột trắng ấy rất nóng
[MERGETIME="1420681467"][/MERGETIME]
đúng đấy cụ ạ nó
đúng đấy cụ ạ
[MERGETIME="1420681444"][/MERGETIME]

Tình trạng
Không mở trả lời sau này.