tâm sự về nghề ô tô

vandat571992
Bình luận: 61Lượt xem: 7,554

vandat571992

Tài xế O-H
chào tất mọi người
em thân là thằng sinh viên tốt nghiệp t6/2014 ra trường với tấm bằng đẹp và 1 số chứng chỉ. nhưng nói đến ngành ô tô sao mà bây giờ em nãn thế không biết nữa. lớp em 80 thằng ra trường bây giờ còn 3 thằng theo nghề trong đó có em đang chán. thời sinh viên em cũng lam lũng được 1 số garage nhưng nói thật hồi đó cũng chỉ là đi phụ nên cũng chẳng làm được gì.khi ra trường em bắt đầu lao đầu vào sài gòn đi kiếm việc với tiền trợ cấp đủ ăn. bạn bè em nói là chắc đi làm ô tô cũng 5 6 tr chứ( vì nó đi làm công nhân cũng 4 5 tr mà) nghỉ mà tủi mình 2 3 tháng mới được như thế. sau khi làm 7 tháng rồi đến tết về may mà cũng dc cái vé xe về quê.về nhà nghỉ mình chán quá. gd em lại khó khăn nữa nên lại suy nghỉ nhiều tới đồng tiền mà muốn nghỉ nghề ô tô. ra tết em cũng mới vào sài gòn voi mục tiêu là đi vào học khóa phun xăng của thầy Dũng sh spkt. nhưng vào đây rồi tiền không có thì em lại càng nãn hơn. các bác ai đã từng trải qua thời kì này cho em lời khuyên nhé.em xin chân thành cảm ơn.và bác nào mà chuyên về điện điện tử cho em đi cầm đố nghề cùng với.em không đòi hỏi gì cả vì em sống bằng tiền em đi làm thêm thôi ạ. cảm ơn các bác đã đọc bài của e....

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
chào tất mọi người
em thân là thằng sinh viên tốt nghiệp t6/2014 ra trường với tấm bằng đẹp và 1 số chứng chỉ. nhưng nói đến ngành ô tô sao mà bây giờ em nãn thế không biết nữa. lớp em 80 thằng ra trường bây giờ còn 3 thằng theo nghề trong đó có em đang chán. thời sinh viên em cũng lam lũng được 1 số garage nhưng nói thật hồi đó cũng chỉ là đi phụ nên cũng chẳng làm được gì.khi ra trường em bắt đầu lao đầu vào sài gòn đi kiếm việc với tiền trợ cấp đủ ăn. bạn bè em nói là chắc đi làm ô tô cũng 5 6 tr chứ( vì nó đi làm công nhân cũng 4 5 tr mà) nghỉ mà tủi mình 2 3 tháng mới được như thế. sau khi làm 7 tháng rồi đến tết về may mà cũng dc cái vé xe về quê.về nhà nghỉ mình chán quá. gd em lại khó khăn nữa nên lại suy nghỉ nhiều tới đồng tiền mà muốn nghỉ nghề ô tô. ra tết em cũng mới vào sài gòn voi mục tiêu là đi vào học khóa phun xăng của thầy Dũng sh spkt. nhưng vào đây rồi tiền không có thì em lại càng nãn hơn. các bác ai đã từng trải qua thời kì này cho em lời khuyên nhé.em xin chân thành cảm ơn.và bác nào mà chuyên về điện điện tử cho em đi cầm đố nghề cùng với.em không đòi hỏi gì cả vì em sống bằng tiền em đi làm thêm thôi ạ. cảm ơn các bác đã đọc bài của e....
Bác quê ở đâu vậy?

congiola10

Tài xế O-H
đọc bài của bạn mà sao tôi thấy mình giống bạn thế. là sinh viên mới tốt nghiệp ra trường nghĩa là mình mới bắt đầu khởi nghiệp nên rất khó khăn nhiều lúc tôi nghĩ là hay mình làm cty giống như mấy đứa bạn kiếm ít vốn rồi sau đó đi làm nghề ôtô sau nhưng vì thích ôtô lắm nên muốn tìm một cái gara nào rồi vừa làm vừa lấy thêm kinh nghiệm.

vandat571992

Tài xế O-H
Bác quê ở đâu vậy?
em ở thanh hóa bác ah
[MERGETIME="1426048293"][/MERGETIME]
bàn tay ta làm lên tất cả có sức người sỏi đá cũng thành cơm?
sỏi đá thành cơm soa được bác, chỉ thành xi măng được thôi...hìhi
[MERGETIME="1426048376"][/MERGETIME]
đọc bài của bạn mà sao tôi thấy mình giống bạn thế. là sinh viên mới tốt nghiệp ra trường nghĩa là mình mới bắt đầu khởi nghiệp nên rất khó khăn nhiều lúc tôi nghĩ là hay mình làm cty giống như mấy đứa bạn kiếm ít vốn rồi sau đó đi làm nghề ôtô sau nhưng vì thích ôtô lắm nên muốn tìm một cái gara nào rồi vừa làm vừa lấy thêm kinh nghiệm.
cố gắng lên mọi cố gắng sẽ đi tới thành công ( ps an ủi bản thân)

hanhthuy1990

Tài xế O-H
chào tất mọi người
em đã qua cảnh như bác giờ cũng có chút lương hàng tháng chỉ đủ sống chứ không dư. còn mấy năm trước em như cụ và suy nghĩ cũng như cụ nhưng em làm khác cụ. em ban ngày đi làm phụ học việc xong ngày về ăn cơm lại chạy đi giữ xe quán cà phê, quán nhậu rồi 1-2 năm thì tình hình thay đổi. cụ hãy làm theo xem sao.

vandat571992

Tài xế O-H
cố gắng lên mọi cố gắng sẽ đi tới thành công ( ps an ủi bản thân)
em đã qua cảnh như bác giờ cũng có chút lương hàng tháng chỉ đủ sống chứ không dư. còn mấy năm trước em như cụ và suy nghĩ cũng như cụ nhưng em làm khác cụ. em ban ngày đi làm phụ học việc xong ngày về ăn cơm lại chạy đi giữ xe quán cà phê, quán nhậu rồi 1-2 năm thì tình hình thay đổi. cụ hãy làm theo xem sao.
em tối vẫn đang đi chạy xe ôm cụ ạ, chứ không có tiền đâu ah cụ. em ơn cụ nhiều nhé

Cai banh xe

Tôi còn gặp 1 thằng em, đi làm thợ xây mấy năm, để giành tiền vào trường học nghề ô tô, phụ việc vài nơi để thành thợ. Tôi nhận nó vào làm, sau khi tôi chuyển chỗ vài năm, nó về mở xưởng, còn tôi lại tiếp tục chuyển chỗ

thanhco1983

Tài xế O-H
Bác cứ an tâm là sau 2-3 tháng thì chưa có cơ hội nhận lương 5-6 triệu đâu.
Mình chấp nhận điều đó là sự thực đi, rồi mình cố gắng, như cụ nào đã nói đấy. Tấm bằng nó là cái vé vào. Còn chơi thế nào là do mình mà

y2kvybg

Tài xế O-H
Nói đến tiền là phạm trù rất khó nghĩ.Cơ bản em thấy là bác này đang chán nghề nhiều hơn là lương thấp. chỉ biết khuyên bác nên cố gắng ít nhất 2-3 năm mới biết được nghề nó như thế nào, chứ nếu bỏ bây giờ thì em e là bác sợ nghề ô tô cả đời đấy.

vandat571992

Tài xế O-H
Nói đến tiền là phạm trù rất khó nghĩ.Cơ bản em thấy là bác này đang chán nghề nhiều hơn là lương thấp. chỉ biết khuyên bác nên cố gắng ít nhất 2-3 năm mới biết được nghề nó như thế nào, chứ nếu bỏ bây giờ thì em e là bác sợ nghề ô tô cả đời đấy.
nói chung cũng là tiền thôi các bác ah

quachvancuong

Tài xế O-H
nghe tâm sự của bạn mình thấy ở thời điểm như bạn, lao lúng cũng phải thôi làm mãi mà ko có tiền. nhưng ai học ô tô mà chẳng vậy, muốn ra nghề chẳng 5 lần 7 lượt muốn bỏ nghề. lúc nghề vận vào thân muốn bỏ cũng không được. mình khuyên bạn cứ học cho tốt đã. không sửa ô tô ta sửa cái khác, oto còn sửa dc cơ mà

Ngoclongpro

Tài xế O-H
chào tất mọi người
Tình cảnh giống mình quá đi , lớp mình trc 70 người, dc 7,8 mống theo nghề oto , mấy thằng chán chán rồi, bgio chúng nó lao đầu thi vào Sam sung , ko dc thì lại đi Nhật , chẳng còn ai theo nghề cả, mình lương 3 cọc 3 đồng , hi vọng vào tương lai thôi :/

thanhco1983

Tài xế O-H
nghe tâm sự của bạn mình thấy ở thời điểm như bạn, lao lúng cũng phải thôi làm mãi mà ko có tiền. nhưng ai học ô tô mà chẳng vậy, muốn ra nghề chẳng 5 lần 7 lượt muốn bỏ nghề. lúc nghề vận vào thân muốn bỏ cũng không được. mình khuyên bạn cứ học cho tốt đã. không sửa ô tô ta sửa cái khác, oto còn sửa dc cơ mà
1. Mình nghĩ không phải mỗi ngành ô tô. Tất cả các ngành đều thế. Lớp 80 người, mấy người theo ngành mình đã học đâu. Do định hướng từ cấp 3 của nền giáo dục, gia đình mình cả mà thôi. Lớp em cũng 80 chú. Hiện tại theo em được biết thì mỗi lớp trưởng theo đúng ngành đã học, còn lại toàn đá nghề hết.
2. 25 tuổi vẫn còn trẻ để mình định hướng lại, có thể không theo ngành ô tô cũng không sao. Sẽ mất một thời gian để mình tìm hiểu một nghề mới. Nhưng sẽ thiệt thòi hơn.
3. Còn đã học thì học cho tốt, làm thì làm hết mình, dù ngày mai mình bỏ nghề đi theo nghề mới.

Cai banh xe

Tình cảnh giống mình quá đi , lớp mình trc 70 người, dc 7,8 mống theo nghề oto , mấy thằng chán chán rồi, bgio chúng nó lao đầu thi vào Sam sung , ko dc thì lại đi Nhật , chẳng còn ai theo nghề cả, mình lương 3 cọc 3 đồng , hi vọng vào tương lai thôi :/
Tại vì đăng ký thi theo cảm hứng, thậm chí cảm hứng của người khác. Tóm lại là vì không biết mình thích gì nên phải trả giá thôi, nỗ lực thoát khỏi đồng ruộng bằng mọi giá mà

KingLove

♫ O-H ~ Quality Service.
Trong cuộc đời và sự nghiệp của mỗi người, ai cũng có một hoàn cảnh, một sự phát triển khác nhau.
Câu chuyện của cụ có thể giống, khá giống với em và nhiều cụ khác.
Thử hỏi, những ai đang và đã làm nghề ô tô ai chẳng từng trải qua những khó khăn, những sự vấp gã tưởng chừng như ko để đứng dậy được?
Có điều em được sự ưu ái hơn đó là những bước đường em đi đều có các anh em giúp đỡ, có sự động viên của những anh em,ko ai khác đó chính là anh em trên diễn đàn oto-hui này.
Dù cho đến bây giờ, có thể xuất phát điểm về kiến thức của em ko khác gì so với cụ, nhưng em sẽ và đang cố gắng để theo nghề ô tô này.Nếu bỏ nghề ô tô này, em có thừa sự lựa chọn để theo ngành nghề khác, nhàn hơn , kiếm được nhiều tiền hơn.Nhưng đổi lại em sẽ mất đi rất nhiều thứ... thứ quan trọng nhất đó là mất đi những người anh em.
Em và cụ, chúng ta có điểm chung, là đều có những người anh em.
Em khẳng định nếu theo nghề ô tô, thỳ ýt nhất 2-3 năm nữa, cụ sẽ khổ và sau này cũng vẫn khổ. Nhưng cụ ạ, khổ cái này thỳ sẽ nhàn cái khác, có thể trong cái khổ ấy chúng ta nhận được cảm giác "sướng" khi chính tay ta giải quyết được một pan khó. Điều này hoàn toàn quyết định ở niềm đam mê của cụ..

Nếu cụ vào Sài Gòn, có một nơi có thể tạo được cho cụ một công việc vừa đáp ứng được cho cụ một công việc đúng với nghề, vừa cho cụ được một thu nhập vừa phải để cụ có thể tiếp tục học hỏi... Không cần tìm đâu xa, cụ hãy tìm trên chính diễn đàn này, nơi mà có những con người đang cùng chung dòng máu và sự nhiệt huyết với cụ.

Hãy tìm đâu đó trên diễn đàn thông tin về Thư Viện Kỹ Thuật ô tô Việt Nam hay Công ty dịch vụ kỹ thuật ô tô VN cụ nhé..

Chúc cụ thành công !

javaro_2405

Tài xế O-H
Chào cụ!

Điều đầu tiên em cũng nói chuyện trên sự đồng cảm của 1 thằng sinh viên ra trường và bơi giữa cái biển cuộc đời khi mà mình ko biết bơi và bám vào cái phao cứu sinh là cái bằng ô tô.

Em cũng từng như cụ tốt nghiệp 2010 và rong ruổi khắp Sài Gòn. Đi làm cũng khá nhiều nghề chắc cụ cũng trải qua nào là phục vụ quán, chạy bàn, rửa bát, phát tờ rơi,.... và một điểm chung là chúng ta đang ảo tưởng về cái bằng và cái nghề.
Cái mà doanh nghiệp và những ông chủ cần là cái giá trị chúng ta tạo ra, đó mới là cái thiếu mà ngay từ lúc đi học toàn xuống căng tin ngồi uống nước, tối rủ nhau đi chơi bơi, tìm kiếm những cái vu vơ và vẫn tất nhiên mục tiêu vẫn là tốt nghiệp để lấy cái bằng mà hy vọng nó cho mình lương khởi điểm 300USD/tháng như báo chí hay truyền thông thổi vào lỗ tai khi thi đại học.
Con đường của em đi cũng khá lệch lạc, nhưng không có gì là chậm là thừa cả, hãy bắt đầu từ bản thân chúng ta suy ra thôi.
Nếu được hãy ngồi lại, cầm bút viết ra ước mơ, viết ra cái mình có và tìm ra điểm chung để có thể đi. Ngành ô tô này nghe thì "hot" nhưng chua lắm. Không phải như ta mơ đâu, nhưng có đam mê, quyết tâm, nghị lực nó sẽ được như ta muốn.

Thân chào!

chungwater

Tài xế O-H
em cũng thấy đồng cảm với bác chủ,cũng suy nghĩ rất nhiều về cái nghề ô tô mình đã chọn, đọc bình luận của các bác em cũng thấy an ủi phần nào

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên