Thắc mắc cách câu bình accu

bangdung
Bình luận: 30Lượt xem: 3,635

bao7329

Tài xế O-H
Xe dùng điều khiển điện tử thì không dám nói .còn xe phổ thông bất đắc dĩ câu nối tiếp là bt. Tôi đi từ Bắ chí Nam chứng kiến nhiều thợ điện câu như vậy rồi chả thấy cái xe nó làm sao cả .chì thấy nổ dc máy và chạy thôi .còn vấn đề hiểu hay không hiểu gỉ về điện thì cũng chưa dám chắc .vì thấy họ làm chủ cái hiệu sửa điện oto to tổ bố .

GiaGiaHp

Tài xế O-H
kính chào các cụ !
các cụ thông thái xin cho thằng em một chưởng.
như chủ đề. khi xe bị yếu bình thì thường câu từ bình khác vào để tua máy, em không hiểu là nên câu nối tiếp hay song song thì mới đúng. em cũng biết là mắc nt thì tăng điện áp đầu ra,cường độ dòng không thay đổi. và mắc song song thì ngược lại.
nhưng em thấy nhiều thợ điện lúc câu nt lúc câu // . em không hiểu khi nào phải câu nt hay // cho đúng.
mong các cụ chỉ giáo.

----------------------------------------------------- admin -------------------------------------

Cụ chủ chú ý: lần sau cụ cần đặt tiêu đề rõ ràng rành mạch hơn nhé! cảm ơn cụ!
xe 12v thì thường câu // vs binh 12 v. xe 24v thì 2 binh 12v nt sau đó câu // vs bình của xe . chứ k có trường hợp nào cả. cụ mà đấu ns thì cháy cầu chì chết

73l8566

Tài xế O-H
Thấy mấy bác chém gió, em cũng xin chém nhẹ một chút cho vui nhà:
Cách đấu nối ắc-quy để khởi động xe:

1. Trước khi tiến hành đấu nối, hãy đảm bảo rằng cả hai xe đều tắt máy và không chạm vào nhau. (tránh xảy ra hiện tượng cháy nổ thôi)
2. Nối một đầu đỏ hoặc vàng (+) của cáp đấu nối với cực dương (+) của ắc-quy bị yếu điện.
3. Nối đầu đỏ (+) còn lại của dây cáp với cực dương (+) của ắc-quy còn điện(ắc quy hỗ trợ)
4. Nối một đầu đen (-) của dây cáp với cực âm (-) của ắc-quy còn điện (Ắc quy hỗ trợ).
5. Nối đầu đen (-) còn lại với một bề mặt kim loại sạch, không sơn, dưới ca-pô của xe có ắc-quy bị hết điện (Nối vào trên vỏ động cơ là tốt nhất).
upload_2015-3-13_22-36-10.png upload_2015-3-13_22-43-12.png
6. Khởi động chiếc xe có ắc-quy hỗ trợ, để máy nổ khoảng 3-5 phút trước khi khởi động xe có ắc-quy yếu điện. Nếu xe vẫn không khởi động, hãy lắc nhẹ các đầu cáp nối và khởi động lại.
7. Khi xe có ắc-quy yếu điện đã khởi động được, tháo cáp theo thứ tự ngược lại.
8. Để chiếc xe có ắc quy yếu điện nổ máy một khoảng thời gian cần thiết (ít nhất 20 phút) để ắc-quy có đủ thời gian hồi điện. Trong thời gian này, nhớ tắt hết các thiết bị không cần thiết mà lại tiêu tốn nhiều điện năng, như điều hoà, sưởi...

Và như vậy, công việc hoàn tất.

Phần 2:
a- Cách đấu ắc quy lấy dòng lớn:
Thực hiện: Cách đấu nối song song (Cực dương nối với cực dương, cực âm nối với cực âm):
Mục đích: Giữ nguyên điện áp, tăng dung lượng bình (hay tăng được dòng điện) :
Ví dụ: Đấu nối 2 bình ắc quy 12V, 100AH thành 1 bình 12V, 200Ah ( Điện áp giữ nguyên 12DC
b- Cách đấu ắc quy lấy điện áp lớn
Thực hiện: Đấu nối tiếp 2 bình ắc quy: (Cực dương bình này nối với cực âm bình kia)
Mục đích
: Điện áp tăng gấp đôi, dung lượng bình không đổi (dòng điện không đổi).
Ví dụ: Nối 2 bình ắc quy 12V, 100AH thành 1 bình: 24V, 100AH

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
Thấy mấy bác chém gió, em cũng xin chém nhẹ một chút cho vui nhà:
Cách đấu nối ắc-quy để khởi động xe:

1. Trước khi tiến hành đấu nối, hãy đảm bảo rằng cả hai xe đều tắt máy và không chạm vào nhau. (tránh xảy ra hiện tượng cháy nổ thôi)
2. Nối một đầu đỏ hoặc vàng (+) của cáp đấu nối với cực dương (+) của ắc-quy bị yếu điện.
3. Nối đầu đỏ (+) còn lại của dây cáp với cực dương (+) của ắc-quy còn điện(ắc quy hỗ trợ)
View attachment 30579
4. Nối một đầu đen (-) của dây cáp với cực âm (-) của ắc-quy còn điện (Ắc quy hỗ trợ).
5. Nối đầu đen (-) còn lại với một bề mặt kim loại sạch, không sơn, dưới ca-pô của xe có ắc-quy bị hết điện (Nối vào trên vỏ động cơ là tốt nhất).
View attachment 30579 View attachment 30580
6. Khởi động chiếc xe có ắc-quy hỗ trợ, để máy nổ khoảng 3-5 phút trước khi khởi động xe có ắc-quy yếu điện. Nếu xe vẫn không khởi động, hãy lắc nhẹ các đầu cáp nối và khởi động lại.
7. Khi xe có ắc-quy yếu điện đã khởi động được, tháo cáp theo thứ tự ngược lại.
8. Để chiếc xe có ắc quy yếu điện nổ máy một khoảng thời gian cần thiết (ít nhất 20 phút) để ắc-quy có đủ thời gian hồi điện. Trong thời gian này, nhớ tắt hết các thiết bị không cần thiết mà lại tiêu tốn nhiều điện năng, như điều hoà, sưởi...

Và như vậy, công việc hoàn tất.

Phần 2:
a- Cách đấu ắc quy lấy dòng lớn:
Thực hiện: Cách đấu nối song song (Cực dương nối với cực dương, cực âm nối với cực âm):
Mục đích: Giữ nguyên điện áp, tăng dung lượng bình (hay tăng được dòng điện) :
Ví dụ: Đấu nối 2 bình ắc quy 12V, 100AH thành 1 bình 12V, 200Ah ( Điện áp giữ nguyên 12DC
b- Cách đấu ắc quy lấy điện áp lớn
Thực hiện: Đấu nối tiếp 2 bình ắc quy: (Cực dương bình này nối với cực âm bình kia)
Mục đích
: Điện áp tăng gấp đôi, dung lượng bình không đổi (dòng điện không đổi).
Ví dụ: Nối 2 bình ắc quy 12V, 100AH thành 1 bình: 24V, 100AH
Chốt lại của bác là nối tiếp hay song song?

73l8566

Tài xế O-H
là nối song song, em đã trình bày rất cụ thể roài.
phần 2 em trình bày ở dưới là để thấy 2 cách nối đó có được lợi gì (điện áp hay dòng?)
(mà một lần khởi động động cơ, máy khởi động tiêu tốn đến 200A )

bao7329

Tài xế O-H
Nhân tiện đây cho em hỏi các cụ .ví dụ xe của em nằm ở nơi vùng sâu vùng xa ắc quy yếu điện còn tầm 10v mượn dc cái ắc quy nó cũng yếu như vậy có cách nào khởi động xe đi về dc không

hoangdquyen

Tài xế O-H
Nếu theo xe cụ hỏi thì câu song song ! điện áp vẫn giữ 12v nhưngđiện áp tăng bác chú ý cực âm vào cực âm cực dương vào cực dương nhé!

automotive5490

Tài xế O-H
tùy từng dòng xe, có dòng xe khi tháo bình ra sẽ mất hết dữ liệu trong xe , phải mang vô hãng cài dữ liệu lại , cho nên thợ sẽ câu song song , còn nếu k thì câu nối tiếp sẽ làm tăng I lên , U thì bằng tổng 2 U cộng lại , còn câu song song thì I sẽ bằng tổng 2 I của 2 bình , U sẽ bằng nhau

73l8566

Tài xế O-H
vậy xe mà 12v .mình đấu nối tiếp lên 24v .và ngắt hết các phụ tải trc khi đề .liệu có bị cháy củ đề hay cháy cầu chì ko các cụ
vấn đề này cần tuân thủ thời gian khởi động bác à. cháy củ đề thường thì do nhiệt sinh ra quá lớn làm hỏng lớp cách điện gây chập cháy thôi.

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên