lắp pít tông đúng chiều

minhlam37
Bình luận: 27Lượt xem: 17,326

dinhluongthuc

Tài xế O-H
tại sao lại phải bắt đúng chiều piston, vì lực ngang ở 2 kỳ nén và nổ khác nhau nên độ mòn ở 2 mặt sẽ lớn nhỏ khác nhau, nếu bạn bắt ngược lại động cơ nổ sẽ mòn khuyết hết 1 bên hoặc bó lại ngay, đồng thời một số loại chốt piston lệch với piston để giảm tiếng gõ, các laoij mới bây giờ chốt pisston thẳng tâm với piston. bắt piston thì nhìn vào đỉnh piston, có mũi tên hoặc có dấu chấm ở phía bên nào thì bắt về hướng đầu trục. còn một số cái ko có dấu thì khi tháo phải đánh dấu lại đó là cái cơ bản của người thợ.
[MERGETIME="1429870670"][/MERGETIME]

dangtam03yt

Tài xế O-H
tại sao lại phải bắt đúng chiều piston, vì lực ngang ở 2 kỳ nén và nổ khác nhau nên độ mòn ở 2 mặt sẽ lớn nhỏ khác nhau, nếu bạn bắt ngược lại động cơ nổ sẽ mòn khuyết hết 1 bên hoặc bó lại ngay, đồng thời một số loại chốt piston lệch với piston để giảm tiếng gõ, các laoij mới bây giờ chốt pisston thẳng tâm với piston. bắt piston thì nhìn vào đỉnh piston, có mũi tên hoặc có dấu chấm ở phía bên nào thì bắt về hướng đầu trục. còn một số cái ko có dấu thì khi tháo phải đánh dấu lại đó là cái cơ bản của người thợ.
[MERGETIME="1429870670"][/MERGETIME]
View attachment 31658
Với piston có ắc lệch tâm thì không nói.Nhưng nếu loại có thẳng tâm thì lắp kiểu nào nó cũng mòn như nhau cả mà bác.Xin bác giải thích thêm nữa với ạ.

levanquoc

Tài xế O-H
Sau một thời gian làm việc piston sẽ mòn. Mỗi vị trí của piston sẽ mòn khác nhau và các piston cũng mòn khác nhau nên không lắp lẫn nhau được. Khi lắp vào thì làm bó kẹt hoặc lỏng làm cho động cơ giảm công suất và nhanh hỏng

thach3210

Tài xế O-H
Vì nó còn liên quan đến cái lỗ dầu dưới bạc biên(chộ tay biên để bắt với trục cơ) cái lộ này làm lệch một bên nên khi lắp ngựơc pitong sẽ làm lệch lộ này và làm thay đổi khả năng bôi trơn trục Bạc

dinhluongthuc

Tài xế O-H
có một số máy đời mới chốt piston thẳng tâm với piston nhưng việc bắt vào người ta vẫn quy định vì ở 2 bề mặt thân piston chịu lực ngang ở 2 kỳ nén và nổ khác nhau nên độ mòn ở 2 bề mặt này sẽ khác nhau, nhờ có dầu bôi trơn nên nó giảm mài mòn, nhưng dùng nhiều nó sẽ mòn không đều, vì kỳ nổ áp lực lớn hơn làm cho piston va đập vào thành piston nên bên đó mòn nhiều hơn. nên nhà chế tạo quy định thì ta chỉ việc bắt vào thôi. loại nào cũng phải bắt đúng.

dangtam03yt

Tài xế O-H
có một số máy đời mới chốt piston thẳng tâm với piston nhưng việc bắt vào người ta vẫn quy định vì ở 2 bề mặt thân piston chịu lực ngang ở 2 kỳ nén và nổ khác nhau nên độ mòn ở 2 bề mặt này sẽ khác nhau, nhờ có dầu bôi trơn nên nó giảm mài mòn, nhưng dùng nhiều nó sẽ mòn không đều, vì kỳ nổ áp lực lớn hơn làm cho piston va đập vào thành piston nên bên đó mòn nhiều hơn. nên nhà chế tạo quy định thì ta chỉ việc bắt vào thôi. loại nào cũng phải bắt đúng.
Chắc nó phải có ưu điểm gì thì người ta mới sản xuất chứ,Nói như bác thì độ cứng 2 bên thành piston của loại này khác nhau à.Như vậy nó mới chịu lực được chứ.

sunt808

Tài xế O-H
Mình thấy lắp piston chẳng có chiều gì cả, cứ lắp được là lắp vào thôi. Chỉ có lắp xéc măng mới cần đúng chiều thôi. Xéc măng lắp đúng chiều để tránh trường hợp bơm dầu bôi trơn lên buồng đốt.
thế bác đã thấy trường hợp lắp nhầm mà nát pitông gãy súpbap ...... bác tra trên diễn đàn có cả ảnh luôn đó

htcbmw

Tài xế O-H
Mình thấy lắp piston chẳng có chiều gì cả, cứ lắp được là lắp vào thôi. Chỉ có lắp xéc măng mới cần đúng chiều thôi. Xéc măng lắp đúng chiều để tránh trường hợp bơm dầu bôi trơn lên buồng đốt.
xin lỗi bác. ko cần lắp đúng chiều thì nhà sản xuất cần gì quy định chiều piston chứ.
[MERGETIME="1430061435"][/MERGETIME]
cho mình hỏi là pít tông tại sao lại phải lắp đúng chiều mà không được lắp ngược lại nhỉ
Tiện đây e hỏi bác,thế vì sao bạc biên ,bạc ba lê người ta làm cái mấu đó có tác dụng gì
[MERGETIME="1430061442"][/MERGETIME]
cho mình hỏi là pít tông tại sao lại phải lắp đúng chiều mà không được lắp ngược lại nhỉ
Tiện đây e hỏi bác,thế vì sao bạc biên ,bạc ba lê người ta làm cái mấu đó có tác dụng gì

htcbmw

Tài xế O-H
Bạc biên, bạc trục có mấu lưỡi gà để chống xoay thôi!
[MERGETIME="1430061822"][/MERGETIME]
Bạn nói Nhà sản xuất quy định thì bạn nêu dẫn chứng đi!
Nếu bác là thợ máy bác để ý sẽ thấy có 1 dấu chấm hay hình tam giác ở trên đỉnh piston ạ.
[MERGETIME="1430062214"][/MERGETIME]
Thế sao họ ko bỏ nó đi nhỉ,piston cũng vậy bác ko lắp đúng chiều mà nó nổ được thì e cũng bái phục ạ.

htcbmw

Tài xế O-H
Thế sao họ ko bỏ nó đi nhỉ,piston cũng vậy bác ko lắp đúng chiều mà nó nổ
Thế cái chấm hay tam giác ấy khi lắp thì bác sẽ lắp thế nào? Piston còn lắp lẫn được từ máy này sang máy khác. Mấy bác thợ khi tháo thường đánh dấu chỉ để an toàn thôi. Mấy bác đấy chỉ quen tay vậy thôi chứ Nhà sản xuất có bảo nhất thiết phải làm vậy đâu!
mấy cái chấm đó quay về đầu trục cơ bác ak. thợ đánh dấu chỉ là nếu thay xecmang ko thì ko bị nhầm ở cái bạc biên và độ mòn giữa piston và xilanh,còn bác đại tu thì ko cần phải đánh dấu thứ tự.

dangtam03yt

Tài xế O-H
Thế cái chấm hay tam giác ấy khi lắp thì bác sẽ lắp thế nào? Piston còn lắp lẫn được từ máy này sang máy khác. Mấy bác thợ khi tháo thường đánh dấu chỉ để an toàn thôi. Mấy bác đấy chỉ quen tay vậy thôi chứ Nhà sản xuất có bảo nhất thiết phải làm vậy đâu!
Vậy là bác này không phải thợ.

dangtam03yt

Tài xế O-H
Chấm ở trên đỉnh khi lắp thì quay về trục cơ. Bác nói khó hiểu quá, lắp đúng chiều thì chấm đó nó phải lệch về bên nào (theo quy định góc nhìn) chứ. Nói vậy xoay piston đi 180 độ thì nó vẫn quay về trục cơ, vậy chiều quy định có tác dụng gì đây?
Quay về đầu trục cơ tức là đầu máy đó bác ơi.

dangtam03yt

Tài xế O-H
Tức là quay về phía đầu trục cơ lắp bánh đà ấy à? Mình gửi các bác xem piston động cơ Komatsu SAA6D125E-3 lắp trên con PC450-7 nhé. Piston tròn luôn, tâm chốt không lệch về 1 phía, không có quy định lắp chiều gì cả nhé!

View attachment 31682
Em không biết máy komatsu hay gì. Em chưa gặp con nào lắp piston mà không phải nhìn chiều nó cả. Nó liên quan đến mài mòn,tiếng gõ,bôi trơn nên nhất thiết phải có chiều ạ.

conghiep

Tài xế O-H
có những vấn đề sau khiến ta nên lắp pitong đúng máy và đúng chiều:
- rãnh tạo xoáy dòng nhiên liệu. Khi đẩy vào điểm lỏm pitong sẻ tạo dòng xoáy khiến nhiên liệu được trộn đều hơn. và khi nổ xong thì thoát ra tốt hơn.
- nhiều loại pistong sản xuất lệch tâm khiến không thể lắp sai.
- độ mòn công tác của mỗi pistong khác nhau

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên