Cân chỉnh thước lái bằng cách thủ công

H
Bình luận: 46Lượt xem: 25,708

hongtam_dl_2004

Tài xế O-H
Không nhầm thì cân chỉnh thước lái chính xác hơn là người ta cân chỉnh độ chụm của bánh xe dẫn hướng. Đó là khoảng cách giữa hai má lốp đo từ phía trước với khoảng cách giữa hai má lốp đo từ phía sau trên cùng trục xe dẫn hướng. Độ chụm này phụ thuộc vào tải trọng của xe cũng như tốc độ của xe.mình không nhầm thì xe có trọng tải càng lớn thì độ chụm bánh xe cũng cao hơn.

TranDzung

Tài xế O-H
Chủ thớt hỏi nội dung em chưa hiểu? Chỉnh thước lái là chỉnh độ dơ tay lái hay chỉnh độ chụm bánh xe ạ ?
Dùng máy chỉnh độ chụm bánh xe thì vẫn phải chỉnh sai số bằng dụng cụ cầm tay mà

huynhanh0308

Tài xế O-H
hình như em thấy có một sự nhầm lẫn nào đó các cụ ơi?người ta hỏi là chỉnh thước lái chứ có nói gì gì tới cân chỉnh góc đặt bánh xe đâu nào.
thứ nhất từ lúc em biết oto tới giờ em chưa thấy cái máy nào là tự làm việc đọc lặp mà ko có sự hỗ trợ của con người và một số cụ nói máy cân chỉnh góc đặt 3D đó cũng vậy?cái máy đó dùng 4 cái carmera để hiển thị các thông số của độ lệch góc bánh xe rồi sau đó mình cũng quay tay đưa về lại thông số chuẩn nhất (cái này thực sự hỗ trợ cho con người khỏi phải nhăn nheo đọc thông số của con rùa và tiết kiệm thời gian hơn chỉnh bằng thước thủy or con rùa thôi.
còn theo như cụ huynhanh0308 nói chưa rõ ràng lắm cụ bảo là cân chỉnh thước lái là làm em nghĩ tới đại tu thước nên chỉnh bằng cách nào?
em thì chưa đủ trình để đại từ cây thước lái nhưng học hỏi được thì cũng tương đối dễ,chỉ cần điều chỉnh con ốc phía dưới cây thước lái sao cho êm ko nặng mà cũng ko nhẹ là dc mà cái này phải theo kinh nghiệm cảm nhận thì mới dễ hơn
Bác ơi, em nói là cân chỉnh thuớc lái nó khác với phục hồi thước lái. Cân chỉnh là mình làm cho xe chạy thẳng không bị sỉa lái. Còn bác nói là thước lái bị hư cần phục hồi.

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
bác lên google tra hunter aligment machine. để thấy là thợ mình làm nhiều cái rất là bậy. lệch vô lăng ko bao giờ đc tháo vô lăng ra đặt lại nha. phải chỉnh thước lái.
[MERGETIME="1431741780"][/MERGETIME]
- Tôi cũng chẳng lạ gì cái máy đó. Cái đó không phải để căn chỉnh thước lái như bác chủ nói
- Công nhận thợ làm bậy thật, nhưng đó là do tính người thôi. Có máy rồi vẫn bậy như thường
- Hầu hết các xe, bị lệch volang vẫn tháo đặt lại như thường, có ai cấm đâu, tháo cũng không vi phạm nguyên tắc nào cả
- Nếu bác chỉ chỉnh ở thước lái là sai rồi. Chỉnh là phải kết hợp nhiều yếu tố. Cái máy đó chỉ là hiển thị thông tin, còn chỉnh sao là do người

fliffper

DÂN CHƠI XA LỘ
- Tôi cũng chẳng lạ gì cái máy đó. Cái đó không phải để căn chỉnh thước lái như bác chủ nói
- Công nhận thợ làm bậy thật, nhưng đó là do tính người thôi. Có máy rồi vẫn bậy như thường
- Hầu hết các xe, bị lệch volang vẫn tháo đặt lại như thường, có ai cấm đâu, tháo cũng không vi phạm nguyên tắc nào cả
- Nếu bác chỉ chỉnh ở thước lái là sai rồi. Chỉnh là phải kết hợp nhiều yếu tố. Cái máy đó chỉ là hiển thị thông tin, còn chỉnh sao là do người
mình chưa bao gio đặt lại vô lăng khi xài máy. xưởng mình mười mấy thợ cũng ko ai làm vậy. đầu tiên là tay lái đc canh thẳng góc bởi máy. rồi chỉnh thước lái lại thôi.

Cai banh xe

mình chưa bao gio đặt lại vô lăng khi xài máy. xưởng mình mười mấy thợ cũng ko ai làm vậy. đầu tiên là tay lái đc canh thẳng góc bởi máy. rồi chỉnh thước lái lại thôi.
Tôi hiểu ý bác mà, bác khóa volang sau khi đánh lái 2 bên rồi cho về giữa đúng không, sau đó chỉnh ở rotuyn lái để 2 góc chụm bằng nhau . Nếu xe nguyên bản, cách này có thể được (nếu thằng lắp ở nhà máy nó lắp chuẩn). Nhưng nếu xe không nguyên bản thì có chuyện ngay với cái hình thang lái và độ trượt ngang bánh xe

0989716646

Tài xế O-H
BÁc cho em hỏi ngu phát. Nếu như mình chỉnh rotuyn rồi tháo vô lăng đặt lại có gây ảnh hưởng như thế nào ạ. Tại vì trước giờ em toàn thấy làm như vậy thôi.
Nói chung là đa số toàn làm vậy. Nhưng lý thuyết như thế sẽ là sai vì như thế hành trình đánh lái sang mỗi bên sẽ bị thay đổi ví dụ là 1 bên là 2,5 vòng 1 bên là 3 vòng thì hết lái. Đấy là em phóng đại cho dễ hiểu chứ thực tế thì nó lệch không đáng kể chỉ mấy độ nên mình không nhìn đc.

minhquangvlk28

Tài xế O-H
Em xin trả lời như thế này
1. Cân chỉnh bằng thước kéo. Loại này phải có kinh nghiệm thì mới chính xác ạ
2. Dùng máy Hunter usa ( máy cân chỉnh độ chụm). Thay vì dùng thước để đo độ lệch thước lái thì máy sẽ đo và ghi giá trị sai lệch trên màn hình. Thợ nhìn vào dùng cờ lê chỉnh các ốc rotuyn.
Kl. Dù là dùng thước đo hay dùng máy thì ktv vẫn phải chỉnh ốc rotuyn bằng tay.

minhquangvlk28

Tài xế O-H
Nói chung là đa số toàn làm vậy. Nhưng lý thuyết như thế sẽ là sai vì như thế hành trình đánh lái sang mỗi bên sẽ bị thay đổi ví dụ là 1 bên là 2,5 vòng 1 bên là 3 vòng thì hết lái. Đấy là em phóng đại cho dễ hiểu chứ thực tế thì nó lệch không đáng kể chỉ mấy độ nên mình không nhìn đc.
Chỉ có thợ bậy bạ mới tháo vô lăng.

vietduy234

Tài xế O-H
Cụ nhầm rồi nếu chỉnh dưới mà nó lệch vòng đánh lái thì khổng phải cụ nhé chỉnh thế nào thì đánh lái cứ 3 vòng là ba vòng nhé nếu chỉnh dưới chỉ có lệch vo lăng thôi cụ cứ thử xem . nếu em làm thì nếu lệch một răng trên vô lăng thì em tháo vô lăng đặt lại . nếu khoongvtowis 1 răng em chỉnh dưới thước. Chỉ thế nào là do kinh nghiệm cụ ạ.

0989716646

Tài xế O-H
Cụ nhầm rồi nếu chỉnh dưới mà nó lệch vòng đánh lái thì khổng phải cụ nhé chỉnh thế nào thì đánh lái cứ 3 vòng là ba vòng nhé nếu chỉnh dưới chỉ có lệch vo lăng thôi cụ cứ thử xem . nếu em làm thì nếu lệch một răng trên vô lăng thì em tháo vô lăng đặt lại . nếu khoongvtowis 1 răng em chỉnh dưới thước. Chỉ thế nào là do kinh nghiệm cụ ạ.
Theo mình nghĩ thêz này cái chỗ phần răng thước lái đấy chẳng hạn dài 50cm thì người ta cân làm sao chia đôi cho trục vít lái nằm ở giữa. Nếu trường hợp bác đặt vô lăng xong rồi chỉnh ở dưới theo vô lăng thì có phải bên dài bên ngắn k. Chẳng qua là rất nhỏ nên mình nhận ra thôi chứ bác thử đặt vô lăng lệch nửa vòng rồi chỉnh xem có đúng k

minhquangvlk28

Tài xế O-H
Bác nhầm, nếu sai lệch ở volang đến 1 răng then hoa thì phải nhấc volang mà đặt lại chứ
Em không hề tán thành việc tháo vô lăng ( nếu vô lăng còn zin chưa bị thợ tháo ). Bác nên nhớ là vô lăng bị lệch là do các loại rotuyn gầm bị sai lệch. Dẫn đến sai lệch độ chụm, góc đặt bánh xe...việc chỉnh lại cho ngay chỉ thực hiện chỉnh rotuyn lái, góc đặt như goác cambel...nếu bác tháo vô lăng ra xoay cho thẳng thì em thua

Cai banh xe

Em không hề tán thành việc tháo vô lăng ( nếu vô lăng còn zin chưa bị thợ tháo ). Bác nên nhớ là vô lăng bị lệch là do các loại rotuyn gầm bị sai lệch. Dẫn đến sai lệch độ chụm, góc đặt bánh xe...việc chỉnh lại cho ngay chỉ thực hiện chỉnh rotuyn lái, góc đặt như goác cambel...nếu bác tháo vô lăng ra xoay cho thẳng thì em thua
Tôi hiểu ý bác. Nhưng trong thực tế, một cái xe có thể qua vài thằng mới đến lượt mình làm, nên không thể cố chấp được. Nhiều ông mang xe đi chỗ có máy Hunter chỉnh, tay lái thẳng băng, độ chụm ngon, không ăn lốp hay kéo lái luôn, hết chê. Nhưng chui xuống gầm thì nhìn vào rotuyl lái 1 bên 2 ren, 1 bên 12 ren vì mấy ông ấy cũng chỉ chỉnh dưới rotuyl thôi

minhquangvlk28

Tài xế O-H
Tôi hiểu ý bác. Nhưng trong thực tế, một cái xe có thể qua vài thằng mới đến lượt mình làm, nên không thể cố chấp được. Nhiều ông mang xe đi chỗ có máy Hunter chỉnh, tay lái thẳng băng, độ chụm ngon, không ăn lốp hay kéo lái luôn, hết chê. Nhưng chui xuống gầm thì nhìn vào rotuyl lái 1 bên 2 ren, 1 bên 12 ren vì mấy ông ấy cũng chỉ chỉnh dưới rotuyl thôi
Vậy bác công nhận với e là tháo volang nếu volang chưa tháo( còn zin)

trannhatanh

Tài xế O-H
bác nói thế nào đấy chứ.bác để bánh xe thẳng hàng xong bác đặt vô lăng ở bất cứ điểm nào tùy bác thích xem nó có 1 bên 2.5 với 3 vòng ko.nếu sai vong trừ khi mình chỉnh rotuyn lái nhe bác

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên