Kỹ sư chế tạo máy

P
Bình luận: 23Lượt xem: 3,683

phanvancuoc

Tài xế O-H
thưa cả nhà là tình hình em đang làm kỹ thuật viên cho một đại lý oto,em đã tốt nghiệp hệ cao đẳng nghề ngành công nghệ oto nhưng em muốn học tiếp lên đại học vì chỉ có con đường đại học mới cho em phát truyển thêm cái nghề của em thôi,nhưng hiện tại chỗ em làm ko có trường nào nhận đào tạo hệ nghề nên em muốn liên thông trái ngành công nghệ chế tạo máy ko biết như thế nào ạ.
nói chung cái bằng đại học kêu không quan trọng nhưng theo em nghĩ chẳng lẽ em cứ ôm cái công việc kỹ thuật viên suốt đời,muốn lên cương vị cố vấn nhưng cái mác cao đẳng nghề thì làm sao được.
các bác cho em lời khuyên với ạ.
em xin cảm ơn.

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
thưa cả nhà là tình hình em đang làm kỹ thuật viên cho một đại lý oto,em đã tốt nghiệp hệ cao đẳng nghề ngành công nghệ oto nhưng em muốn học tiếp lên đại học vì chỉ có con đường đại học mới cho em phát truyển thêm cái nghề của em thôi,nhưng hiện tại chỗ em làm ko có trường nào nhận đào tạo hệ nghề nên em muốn liên thông trái ngành công nghệ chế tạo máy ko biết như thế nào ạ.
nói chung cái bằng đại học kêu không quan trọng nhưng theo em nghĩ chẳng lẽ em cứ ôm cái công việc kỹ thuật viên suốt đời,muốn lên cương vị cố vấn nhưng cái mác cao đẳng nghề thì làm sao được.
em xin cảm ơn.
Phải nói rõ là thế này:
- Bác không khoái công việc kỹ thuật. Mục tiêu bác muốn làm là bàn giấy: Cố vấn dịch vụ, tư vấn dịch vụ, giám đốc...
- Cố vấn dịch vụ là một công việc, nên không nên nghĩ là "lên", chỉ nên nghĩ là "làm"
- Bác học trường nào, đang sống ở đâu thì nói ra, tư vấn nó mới dễ
- Học chế tạo máy, ra làm ô tô cũng không thuận lợi lắm đâu, tất nhiên vẫn làm được
- Muốn làm Cố vấn dịch vụ, cao đẳng vẫn làm tốt, vì thực ra, nó cũng chẳng ghê gớm lắm đâu, ai làm chả được
- Nhiều chỗ, với vị trí Cố vấn dịch vụ thì vẫn nhận mác Cao đẳng

phanvancuoc

Tài xế O-H
dạ em đang làm tại vũng tàu,ở vũng tàu thì hầu như ko có nơi nào đạo tạo,vì chỗ em làm cũng là một gara lơn nên em cũng chưa thể rời chỗ này vì em cũng muốn học hỏi thực tế thêm một thời gian nữa,nếu mà cứ như vậy thì em sẽ bỏ lỡ mọt số cơ hội mất ạ,vì tuổi trẻ mà,mà hiện tại thì ko có trường nên em định học cơ khí chế tạo máy hay cơ điện tử tại đại học bà rịa vũng tàu nhưng ko biết sao nữa.

Cai banh xe

em chưa hiểu bác nói,vấn đề này em cũng đã suy nghĩ nhiều lắm rồi,cũng vì niềm hy vọng của gia đình nữa đó bác ơi.
Tôi nghĩ, niềm hy vọng của gia đình là gì, chưa chắc bác đã xác định đúng được. Cho nên, bác nên xác định ngay chính niềm hy vọng, hay định hướng của mình là chính. Nếu 2 niềm hy vọng là 1 thì quá tuyệt, nhưng tôi nghĩ điều đó không xảy ra. Đơn giản, gia đình bác có biết cái ông gọi là Cố vấn dịch vụ kia là cái ông nào đâu

Cai banh xe

dạ em đang làm tại vũng tàu,ở vũng tàu thì hầu như ko có nơi nào đạo tạo,vì chỗ em làm cũng là một gara lơn nên em cũng chưa thể rời chỗ này vì em cũng muốn học hỏi thực tế thêm một thời gian nữa,nếu mà cứ như vậy thì em sẽ bỏ lỡ mọt số cơ hội mất ạ,vì tuổi trẻ mà,mà hiện tại thì ko có trường nên em định học cơ khí chế tạo máy hay cơ điện tử tại đại học bà rịa vũng tàu nhưng ko biết sao nữa.
Vì tương lai thì bác phải đầu tư thôi, chấp nhận đi xa một thời gian. Hoặc là cứ học ở đó, sau khi ra trường thì chấp nhận trái nghành. Nếu là tôi, thì tôi sẽ học kinh tế, hoặc quản trị hay cái gì đó tương tự (chắc ở chỗ bác sẽ có đào tạo món này vì đang là mốt). Vì bác theo hướng CVDV, ,bản chất là 1 nhân viên bán hàng thôi mà

NangLuong

Tài xế O-H
Bác phải xác nhận chính xác là phát triển thêm cái nghề của bác là như thế nào : Chuyên làm CVDV, Mở gara rồi làm chủ, Nghiên cứu linh vực khác để kết hợp với cái đã làm. Nói tóm lại là bác cần suy nghĩ thêm một thời gian về con đường sắp tới sẽ làm gì thì người khác mới tư vấn rõ cho bác được.

4wheelspin

Tài xế O-H
Kết hợp dc cả 2 thì tốt, chế tạo máy mạnh về bánh răng, hộp giảm tốc, vi sai... và các phương pháp gia công cơ khí kết hợp đồ gá, học xong làm quản đốc px là ok

ledung.gtvt2

Tài xế O-H
Như mình thấy thì chế tạo máy là một ngành rất hay. không chỉ dùng trong ô tô mà nó còn có thể ứng dụng trong tất cả các chuyên ngành về kĩ thuật.
theo mình bạn nên cố gắng học thêm lên đại học có thể học chuyển đổi một số môn để lấy bằng đại hoc.

Cai banh xe

Như mình thấy thì chế tạo máy là một ngành rất hay. không chỉ dùng trong ô tô mà nó còn có thể ứng dụng trong tất cả các chuyên ngành về kĩ thuật.
theo mình bạn nên cố gắng học thêm lên đại học có thể học chuyển đổi một số môn để lấy bằng đại hoc.
Nhưng, vào các xưởng ở đây, người ta chỉ cần sửa chữa, đâu cần chế tạo đâu, thành ra học chế tạo máy mà đi làm sửa chữa ô tô thì cũng tàm tạm, chứ không hay lắm đâu. Học chính tắc về ô tô ra mà còn đang méo hết cả mồm kia kìa

ledung.gtvt2

Tài xế O-H
đúng rùi ý mình là học thêm lên sau này bạn có thể xin vào các nị trí thiết kế của các cty khác. đâu nhất thiết phải làm ô tô đâu. hì

phanvancuoc

Tài xế O-H
em cảm ơn các bác,các cụ nhiều lắm ạ,thứ nhất cái gọi là niềm hy vọng của gia đình là mong muốn em học tới nơi tới chốn có nghĩa là phải có cái bằng đại học,còn về bản thân em thì em muốn xóa bỏ cái mác hệ cao đẳng nghề,vì lúc đầu thực sự em chưa hiểu cái từ cao đẳng nghề là nó như thế nào cả em chỉ biết thông tin là sau khi học xong thì được liêng thông lên đại học hệ chính quy nên mặc dù thi đủ điểm hệ cao đẳng chính quy nhưng ko hiểu sao lại trường sắp vào học cái hệ này,sau khi 3 năm ra trường hào hứng chờ chuẩn bị thi liêng thông thì được biết trường đào tạo chui 2 khóa nên bộ tạm dừng đình chỉ tuyển sinh, vỡ lẻ ra thì mới hiểu được,trong khi học thì vẫn có các trường đào tạo rầm rầm nên yên tâm mà học chứ đâu ngờ,sau khi bộ đã sờ gáy tất cả các trường thì bắt đầu vác hồ sơ đi tìm trường đào tạo nhưng hầu như câu trả lời là ko được em ơi,chỉ có cao đẳng chính quy,xong cái nỗi đó bộ còn bắt phải 3 năm mới dc liên thông ôi thôi cuộc đời là gì nữa,rồi may mắn xin dc một chỗ làm tương đối ổn định nhưng lại ko có trường đào tạo,nói chung lúc trước cũng có nhưng toàn là hệ vừa làm vừa học nên cũng chê,bây giờ tìm cái chỗ miễn sao cho học là học nhưng ko có
rồi tương lai về quê lặp nghiệp nữa chứ ạ? về quê mà cầm cái này thì ai nhận,họ nhận cũng chỉ là một người dầu nhớt mà ai thấy cũng kinh khủng hết chẳng lẽ cuộc đời mình suốt ngày đi làm thê tháng 5 hay 6tr rồi về ngủ mặc cho họ nhòm ngó
tuy cái thằng cố vấn hay gì gì đó nó cũng chẳng là gì nhưng nhìn cái vẻ ăn mặc của nó cũng dc chút hãnh diện
còn dự dịnh làm ông chủ thì mấy ai trên có điều kiện cho dù mình nuôi dưỡng niềm mong ước,rồi ai ai cũng mở xưởng thì xe đâu làm ,làm với ai.
em chỉ mong ước là đi học bỏ cái mác đó rồi sau này sa cơ thất thế về già xin chỗ nào đứng chân gõ đầu trẻ cũng dc,hay làm một việc nhẹ nhàng rồi có điều kiện mở cái gì cũng dc ko phải suy nghĩ
thực sự nhìn thấy người ta đi học cái này cái kia mà phát thèm.

phanvancuoc

Tài xế O-H
Tôi nghĩ, niềm hy vọng của gia đình là gì, chưa chắc bác đã xác định đúng được. Cho nên, bác nên xác định ngay chính niềm hy vọng, hay định hướng của mình là chính. Nếu 2 niềm hy vọng là 1 thì quá tuyệt, nhưng tôi nghĩ điều đó không xảy ra. Đơn giản, gia đình bác có biết cái ông gọi là Cố vấn dịch vụ kia là cái ông nào đâu
dạ đúng là ko biết ông đó cao hay thấp,nhưng họ chỉ muốn nhà em phải có dc cái bằng đại học,rồi phải vũng dc cái nghề sau này có làm gì cũng được đó bác ơi.

Cai banh xe

em cảm ơn các bác,các cụ nhiều lắm ạ,thứ nhất cái gọi là niềm hy vọng của gia đình là mong muốn em học tới nơi tới chốn có nghĩa là phải có cái bằng đại học,còn về bản thân em thì em muốn xóa bỏ cái mác hệ cao đẳng nghề,vì lúc đầu thực sự em chưa hiểu cái từ cao đẳng nghề là nó như thế nào cả em chỉ biết thông tin là sau khi học xong thì được liêng thông lên đại học hệ chính quy nên mặc dù thi đủ điểm hệ cao đẳng chính quy nhưng ko hiểu sao lại trường sắp vào học cái hệ này,sau khi 3 năm ra trường hào hứng chờ chuẩn bị thi liêng thông thì được biết trường đào tạo chui 2 khóa nên bộ tạm dừng đình chỉ tuyển sinh, vỡ lẻ ra thì mới hiểu được,trong khi học thì vẫn có các trường đào tạo rầm rầm nên yên tâm mà học chứ đâu ngờ,sau khi bộ đã sờ gáy tất cả các trường thì bắt đầu vác hồ sơ đi tìm trường đào tạo nhưng hầu như câu trả lời là ko được em ơi,chỉ có cao đẳng chính quy,xong cái nỗi đó bộ còn bắt phải 3 năm mới dc liên thông ôi thôi cuộc đời là gì nữa,rồi may mắn xin dc một chỗ làm tương đối ổn định nhưng lại ko có trường đào tạo,nói chung lúc trước cũng có nhưng toàn là hệ vừa làm vừa học nên cũng chê,bây giờ tìm cái chỗ miễn sao cho học là học nhưng ko có
rồi tương lai về quê lặp nghiệp nữa chứ ạ? về quê mà cầm cái này thì ai nhận,họ nhận cũng chỉ là một người dầu nhớt mà ai thấy cũng kinh khủng hết chẳng lẽ cuộc đời mình suốt ngày đi làm thê tháng 5 hay 6tr rồi về ngủ mặc cho họ nhòm ngó
tuy cái thằng cố vấn hay gì gì đó nó cũng chẳng là gì nhưng nhìn cái vẻ ăn mặc của nó cũng dc chút hãnh diện
còn dự dịnh làm ông chủ thì mấy ai trên có điều kiện cho dù mình nuôi dưỡng niềm mong ước,rồi ai ai cũng mở xưởng thì xe đâu làm ,làm với ai.
em chỉ mong ước là đi học bỏ cái mác đó rồi sau này sa cơ thất thế về già xin chỗ nào đứng chân gõ đầu trẻ cũng dc,hay làm một việc nhẹ nhàng rồi có điều kiện mở cái gì cũng dc ko phải suy nghĩ
Trong đoạn viết này, tôi thấy rõ, về tư tưởng, bác vẫn còn trọng cái danh lắm. Tất nhiên, điều đó cũng chẳng có gì là sai hay xấu cả, thế là thế thôi. Trên cơ sở tư tưởng ấy, cộng với những điều bác đã trải qua (bác kể), cũng như cái ước vọng về tương lai của bác, thì tôi cho rằng, bác rất khó đạt đỉnh cao trong lĩnh vực kỹ thuật sửa chữa ô tô. Vì vậy, nếu theo nghiệp xe, bác nên hướng tới các vị trí gián tiếp: cố vấn dịch vụ, kinh doanh xe, kinh doanh phụ tùng, nhân viên điều hành; tránh các vị trí kỹ thuật trực tiếp: thợ, tổ trưởng, quản đốc..
Hoặc bác có thể trở thành giáo viên dạy nghề (đây là 1 sự việc rất kinh khủng cho các học sinh của bác)
Tất nhiên, mọi thứ đều có thể thay đổi

NangLuong

Tài xế O-H
Theo như chia sẽ của bác thì bác vẫn không đủ đam mê về ô tô như những con người mà tôi từng biết. Họ là những người làm việc vì đam mê, từ bỏ danh lợi...Nhưng mỗi người mỗi tính, theo tôi nghĩ bác thích hợp làm nghề có tính chất liên quan đến ô tô, lời văn của bác phong phú như vậy rất thích hợp làm kinh doanh. Mà làm kinh doanh phải chịu vất vả riêng cua ngành kinh doanh. Mỗi ngành đều có khởi đầu khó khăn. Lao đầu vào chịu khó làm sẽ tăng thêm kinh nghiệm thôi.Chúc bác thành công.

nghiabond9

Tài xế O-H
em xin cảm ơn.
Bác học có thực hành nhiều ko?
em có bằng đại học kỹ sư công nghệ chế tạo máy đây mà biết j đâu. Phải có thực tế bác ah. Em còn tính học nghề khác cho cụ thể hơn đây. Trường tốt ko sao chứ trường chỉ lấy bằng thì em nghĩ rồi bác sẽ tiếc thời gian đấy.
Đây là ý kiến riêng em! Bác tham khảo.

phanvancuoc

Tài xế O-H
em cảm ơn các bác rất nhiều lâu lắm rồi em chưa có dịp lên lại diễn đàn
đầu năm em ko có gì hơn chúc các bác năm mới sức khỏe, thành công trông công việc.
vậy là cai tuổi 27 của em cũng sắp hết rồi các bác ạ, nhưng em cũng chưa thoát ra dc cái nỗi buồn ám ảnh của em, lăm le lắm thì em cũng có cái trường đào tạo liên thông nhưng vẫn là cái ngành chết tiệt cơ khí chế tạo máy khóa đầu tiên của trường
em thì hầu như trong lĩnh vực oto thì em đang rất thuận lợi
nhưng em vẫn chưa xóa dc cái bằng cao đẳng nghề của em bây giờ em thích xóa bỏ lắm luôn rồi em hc chỉ để bỏ cái bằng thôi chứ thực ra đi làm cơ khí em cũng chẳng biết làm dc gì?
em thì thích gõ đầu bọn trẻ lắm nhưng học cơ khí ra có thể tiến thân trong nghành oto dc ko vậy?
chẳng hạn như nếu may mắn em xin đi dạy nghề oto ở một trung trường cao đẳng nghề hay trung cấp nghề oto dc ko ạ ?mà nếu như học cơ khí thì như sau này có điều kiện học lên tiếp về oto em nghĩ cũng khó lắm phải ko ạ?
nói chung là chuyển đổi nhiều quá.

Cai banh xe

em cảm ơn các bác rất nhiều lâu lắm rồi em chưa có dịp lên lại diễn đàn
đầu năm em ko có gì hơn chúc các bác năm mới sức khỏe, thành công trông công việc.
vậy là cai tuổi 27 của em cũng sắp hết rồi các bác ạ, nhưng em cũng chưa thoát ra dc cái nỗi buồn ám ảnh của em, lăm le lắm thì em cũng có cái trường đào tạo liên thông nhưng vẫn là cái ngành chết tiệt cơ khí chế tạo máy khóa đầu tiên của trường
em thì hầu như trong lĩnh vực oto thì em đang rất thuận lợi
nhưng em vẫn chưa xóa dc cái bằng cao đẳng nghề của em bây giờ em thích xóa bỏ lắm luôn rồi em hc chỉ để bỏ cái bằng thôi chứ thực ra đi làm cơ khí em cũng chẳng biết làm dc gì?
em thì thích gõ đầu bọn trẻ lắm nhưng học cơ khí ra có thể tiến thân trong nghành oto dc ko vậy?
chẳng hạn như nếu may mắn em xin đi dạy nghề oto ở một trung trường cao đẳng nghề hay trung cấp nghề oto dc ko ạ ?mà nếu như học cơ khí thì như sau này có điều kiện học lên tiếp về oto em nghĩ cũng khó lắm phải ko ạ?
nói chung là chuyển đổi nhiều quá.
Thôi thì bác cứ vác ước mơ lên mà đi.
- Chắc chắn là bác sẽ không thể theo nghề ô tô 1 cách thực sự đâu
- Dưới góc độ công việc dạy nghề, để tiến thân thì vẫn được. Vì bác thấy đấy, mấy ông giáo viên thì có hơn gì đâu, mà năm nào cũng cứ lũ lượt tốt nghiệp đấy thôi. Coi như "hại nước vì thân" vậy

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên