hỏi về hệ thống đánh lửa

damlamson0201
Bình luận: 51Lượt xem: 3,831

giangotola

Tài xế O-H

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
É, cái bác nói ở đây là kiểu đánh lửa độc lập vs đánh lửa theo nhánh không ạ?
Tôi cũng chẳng biết khái niệm theo nhánh là gì, chỉ biết rằng, với loại "đôi", thì 1 máy sẽ có 2 lần có lửa, tất nhiên cặp của nó sẽ là 1 máy sẽ nổ cách nó 1 vòng trục khuỷu

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
Theo như em biết thì bôbin đôi đánh lửa 2 lần lên nó sẽ đạt cảm biến trục cam để biết 2 máy song hành cùng lên hay cùng xuống.
bôbin đơn đánh lửa 1 lần lên sẽ cảm biến ở trục cam để biết thời điểm cuối nén đầu nổ.
Như bác nói, thì cả "đôi" hay "đơn" đều phải có cảm biến trục cam, vậy là khác với ý bác chủ rồi.

hungem

Tài xế O-H
Theo như em biết thì bôbin đôi đánh lửa 2 lần lên nó sẽ đạt cảm biến trục cam để biết 2 máy song hành cùng lên hay cùng xuống.
bôbin đơn đánh lửa 1 lần lên sẽ cảm biến ở trục cam để biết thời điểm cuối nén đầu nổ.
- Bạn có sự nhầm lẫn bô bin đôi,mình thấy như dòng LANOS 1.5,NUBIRA 1.6,không có cảm biến trục cam,chỉ có cảm biến trục khuỷu thôi bạn

KiuKiu

Tài xế O-H
Tôi cũng chẳng biết khái niệm theo nhánh là gì, chỉ biết rằng, với loại "đôi", thì 1 máy sẽ có 2 lần có lửa, tất nhiên cặp của nó sẽ là 1 máy sẽ nổ cách nó 1 vòng trục khuỷu
Hôm nay em ms học xong phần đó bác ạ :v nếu như bác nói thì mỗi boobin đôi (thực chất là biến áp đánh lửa) sẽ đảm nhiệm đánh lửa cho 2 XL, đúng là mỗi XL nhận lửa 2 lần trong 1 chù kì, cuối nén và cuối thải. Còn nếu loại bobin đơn, chắc là loại đánh lửa độc lập, mỗi BADL chịu trách nhiệm cấp lửa cho 1 XL, nên mỗi chu kì thì XL chỉ nhận lửa 1 lần.

Vu_Bao_Dai

Tài xế O-H
nhân tiện đây bác chủ thớt có sơ đồ hệ thống đánh lửa bán dẫn ko tiếp điểm k nếu có cho e xin cung đang lam đồ án

TranDzung

Tài xế O-H
dạ dự là ri, e đang làm cái đồ án về hệ thống đánh lửa vậy cho em hỏi là tại sao dùng cảm biến trục cam lại sử dụng bobin đơn tại sao không dùng bobin đôi và ngược lại có cảm biếm trục khuỷu thì lại dùng bobin đôi ạ ,
mong các cụ chỉ cho em được hiểu thêm ah
cụ nên tìm hiểu lại hệ thống đánh lửa cơ bản trước sau đó đi dần lên các hẹ thống xe đánh lửa lập trình, từ đó mình có câu trả lời cụ ạ
mình hớt luôn phần ngọn, coi bộ khó

anhchanghocviec

Tài xế O-H
dạ dự là ri, e đang làm cái đồ án về hệ thống đánh lửa vậy cho em hỏi là tại sao dùng cảm biến trục cam lại sử dụng bobin đơn tại sao không dùng bobin đôi và ngược lại có cảm biếm trục khuỷu thì lại dùng bobin đôi ạ ,
mong các cụ chỉ cho em được hiểu thêm ah
nói chung là không hiểu bác hỏi cái gì

anhchanghocviec

Tài xế O-H
Bobin chẳng cần cảm biến nào cả, dù là đôi hay đơn
bô bin đơn giản là có 2 cuộn dây.nó cảm biến được cái gì hả bác

gataa

Tài xế O-H
Bác dựa vào đâu mà phán xanh rờn vậy?[/QUOTE mong bác chỉ thêm theo e hiu bit sơ ạ thì bobin đôi là đánh lửa 2 máy cùng 1 lúc ( piton song hành [ kg pbits nó có đánh lưa 1 lan 1 buri kg ta kk ] )nếu sử dụng trục cam thì trục cam way 1 vòng trục khuyu 2 vòng thì 4 máy láy lửa sao chia dk ạ , còn sử dụng chục khuyu thi 1 vong cho dánh lua 1 lần thi chia dk chia dể hơn?

Sangkynpi

Tài xế O-H
Hôm nay em ms học xong phần đó bác ạ :v nếu như bác nói thì mỗi boobin đôi (thực chất là biến áp đánh lửa) sẽ đảm nhiệm đánh lửa cho 2 XL, đúng là mỗi XL nhận lửa 2 lần trong 1 chù kì, cuối nén và cuối thải. Còn nếu loại bobin đơn, chắc là loại đánh lửa độc lập, mỗi BADL chịu trách nhiệm cấp lửa cho 1 XL, nên mỗi chu kì thì XL chỉ nhận lửa 1 lần.
Bôbine đôi cũng chỉ đánh lửa 1 lần trên 2 vòng trục cơ bác ạ..

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên