Nguồn điện áp kim phun dầu điện tử

lexuan
Bình luận: 45Lượt xem: 18,960

trainghe87@

Tài xế O-H
Em chưa hiểu các bác đo điện áp xuống kim phun thế nào. Bởi theo suy luận của em khi tốc độ thấp nhất là chạy granti thì tốc độ vòng tua cũng cỡ 750-800v/phút. Nếu 2 vòng tua ,kim phun phun một lần thì tương ứng 400 lần/phút kim phun đóng mở. Tức là trong một phút ít nhất kim phun được cấp điện xuống 400 lần tương ứng cỡ 7 lần/giây. Vậy trong 1/7 giây liệu mình có kịp nhìn thấy kim hoặc số của đông hồ vạn năng chỉ bao nhiêu không nhỉ.
bác lấy cái đèn led ấy bác thấy rõ nhất

Phạm Vỵ

Tài xế O-H
Kim phun điện tử trong hệ thống Common Rail đều được điều khiển bởi EDU. EDU= Electronic Driver Unit, tiếng Việt là bộ khuyếch đại điện tử. Chức năng của nó là cung cấp nguồn điều khiển có điện áp cao tới cuộn dây kim phun (Thường từ 85V-150V). Có loại EDU đặt riêng độc lập ngoài ECU, có loại EDU đặt luôn trong ECU nên ta không nhìn thấy bên ngoài. Tín hiệu điện áp này không thể đo bằng đồng hồ vạn năng (VOM) mà muốn đo phải dùng chức năng đo xung (Osilocop) ở máy chẩn đoán thì có thể nhận được dạng xung và giá trị của xung.
Ngoài ra có thể dùng đèn LED nối với một con trở vài K trở lên thì có thể biết có xung ra kim phun khi đền LED nháy.

lovemachine

Tài xế O-H
Kim phun điện tử trong hệ thống Common Rail đều được điều khiển bởi EDU. EDU= Electronic Driver Unit, tiếng Việt là bộ khuyếch đại điện tử. Chức năng của nó là cung cấp nguồn điều khiển có điện áp cao tới cuộn dây kim phun (Thường từ 85V-150V). Có loại EDU đặt riêng độc lập ngoài ECU, có loại EDU đặt luôn trong ECU nên ta không nhìn thấy bên ngoài. Tín hiệu điện áp này không thể đo bằng đồng hồ vạn năng (VOM) mà muốn đo phải dùng chức năng đo xung (Osilocop) ở máy chẩn đoán thì có thể nhận được dạng xung và giá trị của xung.
Ngoài ra có thể dùng đèn LED nối với một con trở vài K trở lên thì có thể biết có xung ra kim phun khi đền LED nháy.

Con đèn LED này dùng loại bao nhiêu voltage thì hợp lý hả cụ, để có thể đa gi năng đo nhiều loại kim phun? Hay phải thiết kế tool đặc biệt này cho mỗi loại kim phun.
Thank cụ.

HOANGTHANH

Tài xế O-H
Kính các cụ,hệ thống phun dầu điện tử trên xe TOYOTA kim phun được cấp nguồn từ hộp EDU,xe HYUNDAI,KIA .... kim phun được điều khiển trực tiếp từ hộp ECU động cơ.Trong quá trình sửa chữa tôi nhận thấy anh em vẫn loay hoay đo kiểm điện áp cấp cho kim phun ,qua đây tôi xin mới anh em chia sẻ kinh nghiệm, phương pháp đo điện áp cấp cho kim phun ,giá trị điện áp bao nhiêu đạt tiêu chuẩn ,điện áp thấp là bao nhiêu, thông số chuẩn là bao nhiêu .Mời anh em chia sẻ

huulylanh

Tài xế O-H
e moi vao nghe mong cac bac chi day them
vay minh dung led la kiem tra xung duoc ha bac ma phai lap vao truoc dien tro la bao nhieu ha bac[DOUBLEPOST=1392268938,1392268093][/DOUBLEPOST]thank cac cu cho e hoc hoi

thichthaoraxem

Học, Học nữa,...Học mãi
Nguồn cấp cho kim phun theo như cụ Phạm vỹ nói từ 85-150V. Vậy dùng loại 12V không biết liệu có đảm bảo không ạ? Em nghĩ có khi mình cứ dùng loại 220V như đèn nháy trang trí ngày tết cho chắc ăn. Không biết có cụ nào dùng chưa?
Đèn nháy đó các bóng được mắc nối tiếp với nhau nên chúng chỉ chịu điện áp nhỏ hơn rất nhiều 220v. Mà đó ko phải led mà là bóng Sợi Đốt

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
Cụ ơi có phải nếu điều khiển kim 12v thì nó phải có dòng lớn phải không cụ? trước học môn này nghe thầy bảo có loại điều khiển bằng dòng điện nhưng phải làm điện trở kimphun lớn phải không ạ?
Nếu dùng điện áp thấp thì phải tăng dòng lên, điều này làm giảm độ nhạy của vòi phun, dẫn đến là bất lơi cho việc tiết kiệm nhiên liệu, tăng công suất và tốc độ cho động cơ. Vì vậy, thường dùng điện áp cao

ga_auto37

Tài xế O-H
Thầy ơi.còn áp kim phun xăng thì áp bao nhiêu ạ

HoangLongBG

Tài xế O-H
điện vào hộp là 12v chứ bác 5v là điện áp cấp cho cảm biến.nó lên tới 100v là do thằng mà mình vẫn gọi la EDU đó bác nó cũng tương tự như HT đánh lửa ý điện áp vào 12v mà nó kick lên tới mấy chục ngàn v

longhunghm

Tài xế O-H
Em đã đo thử trên Hyundai Tuson, thấy nó như thế này, anh em tham khảo

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên