Lời chân thật nghề sữa ô tô

tendacar
Bình luận: 59Lượt xem: 9,265

dangtam03yt

Tài xế O-H
Làm nghề này mà muốn nhanh giỏi,kiếm nhiều tiền thì cực lắm.Trong đầu lúc nào cũng có tư tưởng đấy nó khó tiếp thu trong lúc làm việc,đó là e nhìn nhận từ bản thân em chứ ko phải từ tiểu thuyết hay danh ngôn nào đâu ạ.

viethoang88

Tài xế O-H
không có cái nào nhanh quá được .nghề này nó còn có cái duyên nữa.nhiều người có giỏi lắm đâu mà thu nhập gấp cả mấy lần thợ giỏi đấy chứ

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
Làm nghề này mà muốn nhanh giỏi,kiếm nhiều tiền thì cực lắm.Trong đầu lúc nào cũng có tư tưởng đấy nó khó tiếp thu trong lúc làm việc,đó là e nhìn nhận từ bản thân em chứ ko phải từ tiểu thuyết hay danh ngôn nào đâu ạ.
Bác nói chuẩn, trong đầu có chữ " Tiền" thì khó luyện công lắm

AET_Lam

Tài xế O-H
Theo bác thì những bất cập đó là gì? Nguyên nhân từ đâu?
em xin đề cập tới vấn đề học tại trường em. về vấn đề lý thuyết thì nhiều bác ạ. trong khi đó nhu cầu của gara đối với những sinh viên thực tập thì không quá cao nhưng mà vẫn chưa đáp ứng được.

Cai banh xe

em xin đề cập tới vấn đề học tại trường em. về vấn đề lý thuyết thì nhiều bác ạ. trong khi đó nhu cầu của gara đối với những sinh viên thực tập thì không quá cao nhưng mà vẫn chưa đáp ứng được.
Cái này phụ thuộc nhiều thứ:
- Lý thuyết nhiều, nhưng có hiệu quả cho công việc không? Có cần thiết không?
- Lý thuyết nhiều nhưng phương pháp học tập và nghiên cứu có đúng đắn không?
- Lý thuyết nhiều nhưng giảng viên có giỏi thực sự về lý thuyết không?
- Lý thuyết nhiều, nhưng học viên có tiếp thu được 1 cách thực chất không? Sinh viên ra trường có thực sự giỏi lý thuyết như vẫn hay nói không?

AET_Lam

Tài xế O-H
Cái này phụ thuộc nhiều thứ:
- Lý thuyết nhiều, nhưng có hiệu quả cho công việc không? Có cần thiết không?
- Lý thuyết nhiều nhưng phương pháp học tập và nghiên cứu có đúng đắn không?
- Lý thuyết nhiều nhưng giảng viên có giỏi thực sự về lý thuyết không?
- Lý thuyết nhiều, nhưng học viên có tiếp thu được 1 cách thực chất không? Sinh viên ra trường có thực sự giỏi lý thuyết như vẫn hay nói không?
cám ơn bác đã phân tích. về phần em thì đúng là trách nhiệm phần do mình.

tendacar

Tài xế O-H
nói chung mình đăng bài này chỉ mục đích chi sẽ kinh nghiệm cho anh em khi đi xin học việc để thực tập. chứ mấy đồng lương đó đủ sống ở cái đất sài thành hay sao?tóm lại mọi chúng ta ai cũng đi học để kiếm tiền cả. nếu nói k kiếm tiền thì khó. ví dụ mình giao cho bạn 5 việc bạn hoàn thành mình gửi chút ít coi như là chút công của bạn bên cạnh khích lệ tin thần lao động giúp bạn yêu nghề hơn. nếu nói công nghệ thì ở mình không có chuyên gia. vì đồng lương không xứng đáng với công lao họ bỏ ra. điển hình như 16 đường lên đỉnh omlypia và vụ kiện nhân tài của đà nẵng cũng đủ chứng minh. tất cả mọi người đi học và xin học việc để nâng tay nghề trăm hay không bằng tay quen.kinh nghiệm lúc nào cũng hơn cái lý thuyết và cái công nghệ. nếu không có kinh nghiệm thì không có cái tư tưởng để suy nghĩ ra cái nguồn nguyên liệu hay sáng tạo mới. mình xin tóm lại các bạn đi học việc hãy chọn lựa cho kỹ vì ta sẵn sàng làm công không lương và sai đâu đánh đó. mình cũng xin nhắc mọi người an toàn là trên hết, có việc gì mình là người thiệt thòi đó chưa học được gì mà đã trả giá quá đắc đó.

saovietauto

Tài xế O-H
Chào các bác- Trong lĩnh vực để trở thành thợ " Giỏi" chúng ta không thể rạch ròi là kinh nghiệm hay kiến thức.
Nếu không có kiến thức thì khi mình được chỉ tay để hoàn thành 1 công việc nào đó thì nó chỉ có thế thôi có thể tự hiểu hơn thêm chút ít. Lần sau đúng việc đó thì làm được, nếu khác đi là chịu- đó là kinh nghiệm hoặc hơn chút nữa là thêm kỹ năng.
Kỹ năng và kinh nghiệm này không thể thay thế được kiến thức. Từ kiến thức bạn có thể mạnh dạn đi vào lĩnh vực mới hơn mà bạn chưa hề có chút kinh nghiệm nào ( kể cả bạn chẳng có sự hỗ trợ từ người khác).
Theo ý kiến riêng của tôi thì kiến thức quan trọng hơn kinh nghiệm, bởi vì bằng cách suy luận logic với kiến thức ( bao gồm cả ngôn ngữ) bạn có thể tìm hiểu được cách làm tuy nó hơi chậm trễ hơn người đã có kinh nghiệm- Nói vậy không có nghĩa là phủ nhận kinh nghiệm, Nhưng từ kiến thức bạn sẽ có kinh nghiệm kiểu khác, không hẳn giống với kinh nghiệm của thợ lâu năm.
Tôi xin chia sẻ chút về bản thân không có ý PR ( xin lỗi nếu không đúng): xuất thân là kỹ sư điện tử, nhưng do hoàn cảnh riêng mà tự nhiên chuyển nghành sang oto với việc phải phụ trách chỉ bảo cho anh em thợ, như 1 phiên dịch thôi. Ngày qua ngày mọi vấn đề của xe cần phải có ngừoi chịu trách nhiệm sử lý cho được việc cho khách hàng và cho xưởng, do vậy phải tìm hiểu và đọc rất nhiều. Đến 1 ngày nào đó tự nhìn lại bản thân thấy kiến thức của mình tiến rất xa so với thợ và so với ngay cả các thầy ở trường Bách khoa HN ( sorry vài thầy giáo nhé). Nói thế bởi bản thân Thầy cũng đồng ý và hay phải hỏi xin ý kiến.
Thôi tóm lại là muốn giỏi phải có tri thức- Muốn có tri thức phải chịu khó học hỏi- Muốn học hỏi bạn cần tiếng anh và một số kỹ năng khác. Nói các bạn đừng buồn nhưng với kỹ thuật xe ngày nay thay đổi và cải tiến liên tục thì bạn cần nhiều tri thức chứ đi học lấy kinh nghiệm thì bao giờ bạn đuổi theo kịp. Bạn cứ đọc đi, học đi. Đến 1 ngày nào đó tự nhiên bạn sẽ tự nhận ra mình đang ở đâu, lúc đó tốc độ thu nhận kiến thức của bạn cũng nhanh một cách bất ngờ, bạn có thể suy luận về các vấn đề chuyên nghành rộng rãi hơn nữa. Thật sự bạn sẽ sửa được 1 pan mới nào đó mà không cần trực tiếp động tay vào. Tôi cũng có nhiều lần bằng phấn trắng và bảng đen đã chỉ ra cho thợ xử lý đúng bệnh luôn, mặc dù việc đó chưa gặp bao giờ và cũng chẳng động tay vào.
Tranh thủ lúc hơi rảnh nên chia sẻ chút với các bạn trẻ- Hy vọng lớp trẻ này sẽ yêu nghề và tiến xa hơn nữa- Mong được thứ lỗi nếu bạn nào không hài lòng

TuyetNghiaYB

Tài xế O-H
Không biết bác đang làm bên mảng xe gì?? Chứ dám nói với bạn bên mảng xe con thì kinh nghiệm sẽ không còn quan trọng trong thời buổi xe hiện đại thế này được.. Thay vào kinh nghiệm là công nghệ.. Nắm tốt công nghệ.. Mà công nghệ này thì phải học.. Bạn có tin 1 ông làm xe mấy chục năm thua 1 ông thanh niên choai biết nắm tốt điện đời mới và nắm tốt công nghệ không????
Bác noid chuẩn.bây giờ mà làm theo kinh nghiệm có ngày đền ốm

Tatcalavitien

Tài xế O-H
Cứ cố gắn thôi chứ biết sao bây giờ nếu mình có khả năng thì mình đi đâu làm cũng dc hết ngu phải biết chịu cực thời gian đầu học việc thôi chúng ta đã theo nghề vì bất cứ lý do gì đi nữa cũng đi làm ra tiền dù ít hay nhiều thì cũng nuôi dc bản thân mình là ít nhất ko lệ thuộc vào ai.

daiduong190114

Tài xế O-H
nghe các bác nói vậy e hp, e đc ráp máy rùi, vào nghề 3 năm thì e cũng đc chỉ nhiều làm nhiều và đôi khi là chửi nhiều, đổi lại học đc nhiều, giở thì cũng khá đc chút, nghiệp e là vào học cđ từ 4 năm trc, hết năm nhất tập tành làm thêm chính thức vọc máy, mới đầu là mô hình làm bán từ đc gầm đến điện, qua năm 3 là vừa học vừa làm thực tế, đến giờ là ra ngoài làm, nhưng còn phải cố gắng nhiều, 26 tuổi lương chính thức từ nghê mình chọn la 4tr. chấp nhận vì đam mê.

VIETVU9X

Tài xế O-H
nói j thì nói chứ theo nghề thì ai chẳng muốn nhưng có thì chỉ đứng lên làm chủ hay nhận xe làm thôi chứ ông nào làm chủ mà chẳng muốn tự dưng có đứa học nghề đến xin làm không công cho mình? đâu em chẳng biết chứ như chỗ em làm có thằng ăn lương 12tr mà em nhìn còn ngu bỏ mẹ.

Cai banh xe

nói j thì nói chứ theo nghề thì ai chẳng muốn nhưng có thì chỉ đứng lên làm chủ hay nhận xe làm thôi chứ ông nào làm chủ mà chẳng muốn tự dưng có đứa học nghề đến xin làm không công cho mình? đâu em chẳng biết chứ như chỗ em làm có thằng ăn lương 12tr mà em nhìn còn ngu bỏ mẹ.
Hay quá, bác kể xem thằng đó ngu thế nào vậy?

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên