THÔI RỒI HỘP SỐ XE FORD MONDEO V6

quangvinh1991
Bình luận: 39Lượt xem: 4,437

quangvinh1991

Tài xế O-H
Lý do to hơn lý trấu. Làm thợ k tránh dc khó khăn. Cụ nên trang bị một số cái tối thiểu để khi cần sẽ hỗ trợ dc tối ưu nhất. Như tôi khó lắm nhưng vì cái đầu còn ngu nên cũng cắn răng đầu tư vài thứ cần thiết để hỗ trợ công việc. Vì giờ xe nó cao lắm rồi mà cứ dậm chân là chết. Vài đóng góp với cụ để công việc dc trôi chảy hơn. Làm xong báo cho ae biết nhé
bác nói cũng đúng, mà bây giờ e ko có tiền mua nổi thì sao. Em cũng cần lắm chứ. Nhưng em nghĩ nếu ai đó chưa gặp trường hợp này thì chụp hình qua cái lỗ 12mm của con bulong thì cũng thấy được gì đâu.

quangvinh1991

Tài xế O-H
cụ tự đánh pan mình rồi.tốt nhất là hạ số.mò mò bắt vào cũng được.những người chưa biết mà thay nhớt xe này thì 10 người dính cả 10
em cũng nhờ bác hungem tu vấn rồi cụ al, nhưng ko làm theo cách cụ ấy dc, đến tối ngày 3/9 thì e với 1 anh nữa đã làm xong. Nhưng vì bận mấy hôm nay ko có mạng nên ko thông báo được cho mấy cụ biết.

quangvinh1991

Tài xế O-H
căng nhỉ? e cũng chưa thay dầu con này bao giờ. mong bác nào biết cách xả đúng chỉ giáo e với ạ! ko lại lm quả như bác chủ thớt thì đau đầu quá
nó có chổ chăm trên hộp số nhưng phải tháo bình ra mới chăm dc cụ. Cũng gọi điện hỏi thử bên 1 anh từng làm bên Ford mà tư vấn cũng không đúng nữa. Thấy buồn

jetdan

Tài xế O-H
+ Mấy bác ơi giúp em với!
+ Chiều nay lễ 2/9 mà em cũng phải đi làm. Rồi có 1 con ford Mondeo V6 vào thay nhớt hộp số, xả nhớt xong loay hoay mãi ko thấy ốc chăm hay có que thăm, tiếp tục nhìn hết hộp số thì thấy con bulong gần đầu tum láp ngang bên tài xài khóa 18.
+ Nói tới đây chắc mấy bác nào gặp là cũng biết rồi. Huhu
+ Chăm xong xuôi thì vào con đó thì xe ko chạy lùi ( R ) được.
+ Từ chiều tới giờ cũng lại tiếp tục loay hoay lên mạng tìm tài liệu coi, mà chỉ toàn thấy hộp số Mondeo máy I4 thôi. Thôi thì vào đây vậy. Vào đây mới biết, phải chi mình đọc mấy topic kia rồi thì bây giờ đâu có sợ gì.
+ Biết là làm trật lất rồi mà giờ sợ khách hàng chửi, rồi chủ nữa, mong bác nào biết được chiêu để e khỏi phải hạ hộp số al.
+ Bây giờ e không biết làm sao để bắt con bulong đo ngay vị trí dãy phanh số lùi?
BÁC NÀO THÀNH CÔNG RỒI CHỈ EM VỚI MẤY CÁC BÁC ƠI!
khi nào xong chia sẽ len cho bọn em học hỏi nge bac !

quangvinh1991

Tài xế O-H
vậy là a giỏi hơn em dữ lắm rồi, e mò từ sáng tới gần trưa rồi gọi điện hỏi a, xem lại thấy khó dán keo thật, e nói với a thợ điện xem cách a chỉ được ko, 2 a-e ko mò quài ko dc a! Rồi a thợ điện chạy đi làm xe khác, e buồn quá cũng đi uống cafe cho bớt căng thẳng. Đầu giờ chiều vào làm lại e nhận điện thoại a thợ điện kêu chuyển xe qua cầu nâng để trống trãi, tháo cây láp ra luôn. Lên cầu, tháo láp xong e đợi a thợ điện lại tới chiều luôn, 1 mình cứ lấy vít khiều khiều cái dãy phanh qua cái lỗ bulong 12mm riết mà e mõi đơ cổ.
- Phải kiên nhẫn,ngày trước mình phải mất 2 h mới xử lý được vấn đề này ấy bạn

vietnhatauto11

Tài xế O-H
vậy là a giỏi hơn em dữ lắm rồi, e mò từ sáng tới gần trưa rồi gọi điện hỏi a, xem lại thấy khó dán keo thật, e nói với a thợ điện xem cách a chỉ được ko, 2 a-e ko mò quài ko dc a! Rồi a thợ điện chạy đi làm xe khác, e buồn quá cũng đi uống cafe cho bớt căng thẳng. Đầu giờ chiều vào làm lại e nhận điện thoại a thợ điện kêu chuyển xe qua cầu nâng để trống trãi, tháo cây láp ra luôn. Lên cầu, tháo láp xong e đợi a thợ điện lại tới chiều luôn, 1 mình cứ lấy vít khiều khiều cái dãy phanh qua cái lỗ bulong 12mm riết mà e mõi đơ cổ.
Vậy rồi làm sao mà đc hả cụ

quangvinh1991

Tài xế O-H
Hóng cách cụ sửa thôi
E ko dám chắc mấy con Mondeo V6 đời khác thì kiểu hộp số có giống xe e làm ko?
Thôi thì không dài dòng nữa. Xin mượn phần trả lời của cụ e phân trần chi tiết!
Xe em làm là Mondeo V6, 2.5 lít, đời 2003
Nhờ a thợ điện giúp đở, e và a thợ điện kiếm đường dán keo 502 như a hungem nói nhưng dãy phanh bung rất mạnh, chịu cho dãy phanh ngay lỗ bulong ( cờ lê 18) đã khó rồi, huống chi dán keo 502, đành bỏ cách đó rồi.
Cũng xin nói thêm là từ lỗ nhìn vào thì thấy chữ F trên dãy phanh, ở phía dưới chữ F đó là cái lỗ mà mình muốn dùng bulong cố định.
2 a-e loay hoay mãi tới 5h15 chiều, a thợ điện bảo tháo bình accu xuống, tháo pô air, cao su chân hộp số (4 bulong , 1 đai ốc), rồi tháo bass cao su (3 bulong). Vì a thợ điện soi đèn pin thấy có cái piston điều khiển dãy phanh đó nên muốn tháo piston ra xem được không.
Tiếp theo là tháo 3 bulong (cờ lê 12) của nắp piton, tháo phe chặn piton. Vì 1 đầu còn lại của dãy phanh được bắt vào ti của piston, tháo phe xong, thấy piston kéo lên được xíu, thì lúc này e dùng vít nậy cái lỗ định vị lên được xíu, nhưng vẫn chưa đủ để ngay bulong định vị. A thợ điện lấy sợi dây kẽm uốn thành 1 cái móc rồi thọt từ trên lỗ piston xuống, e ở dưới này dùng vít lừa cho dây kẽm móc vào lỗ của dãy phanh,a thợ điện kéo lên ngay vị trí, e mừng quá mấy cụ ơi!
Em bắt lại con bulong mà nín thở!
Mong bác nào có gặp con này thì đừng ngu giống em!

phamvanhieu280894

Tài xế O-H
E ko dám chắc mấy con Mondeo V6 đời khác thì kiểu hộp số có giống xe e làm ko?
Thôi thì không dài dòng nữa. Xin mượn phần trả lời của cụ e phân trần chi tiết!
Xe em làm là Mondeo V6, 2.5 lít, đời 2003
Nhờ a thợ điện giúp đở, e và a thợ điện kiếm đường dán keo 502 như a hungem nói nhưng dãy phanh bung rất mạnh, chịu cho dãy phanh ngay lỗ bulong ( cờ lê 18) đã khó rồi, huống chi dán keo 502, đành bỏ cách đó rồi.
Cũng xin nói thêm là từ lỗ nhìn vào thì thấy chữ F trên dãy phanh, ở phía dưới chữ F đó là cái lỗ mà mình muốn dùng bulong cố định.
2 a-e loay hoay mãi tới 5h15 chiều, a thợ điện bảo tháo bình accu xuống, tháo pô air, cao su chân hộp số (4 bulong , 1 đai ốc), rồi tháo bass cao su (3 bulong). Vì a thợ điện soi đèn pin thấy có cái piston điều khiển dãy phanh đó nên muốn tháo piston ra xem được không.
Tiếp theo là tháo 3 bulong (cờ lê 12) của nắp piton, tháo phe chặn piton. Vì 1 đầu còn lại của dãy phanh được bắt vào ti của piston, tháo phe xong, thấy piston kéo lên được xíu, thì lúc này e dùng vít nậy cái lỗ định vị lên được xíu, nhưng vẫn chưa đủ để ngay bulong định vị. A thợ điện lấy sợi dây kẽm uốn thành 1 cái móc rồi thọt từ trên lỗ piston xuống, e ở dưới này dùng vít lừa cho dây kẽm móc vào lỗ của dãy phanh,a thợ điện kéo lên ngay vị trí, e mừng quá mấy cụ ơi!
Em bắt lại con bulong mà nín thở!
Mong bác nào có gặp con này thì đừng ngu giống em!
Bác cho em hỏi nếu thay nhớt hộp số con này để kiểm tra nhớt thì nó có que thăm nhớt hay lấy cái gì kiểm tra. Và nó nằm ở vị trí nào ? Em hỏi luôn cho nó chắc :D:D:D. Cảm ơn bác

hungem

Tài xế O-H
- Gặp pan này,đúng là mỏi cổ thật ! Cách đây mấy năm xe bị chảy phốt láp bên trái,anh cho thợ tháo ra thay phốt đồng thời xã nhớt kiểm tra,lượng nhớt còn khoảng 1lit5,thay phốt xong anh cho châm 4 lít,và thợ đã tháo nhầm con bu lông đó cứ nghĩ là chỗ châm nhớt,nhưng dòng xe này châm nhớt tại ống thông hơi phía trước có núm cao su đậy lại,khi đi số lùi để ra khỏi xưởng vẫn bình thường chạy khoảng 10km vệ đến xưởng chờ giao khách,khi khách đến lấy xe đi số lùi không được,anh rà sót lại những việc đã làm và đã nghi ngờ con bu lông này khi thợ tháo ra để châm nhớt nhưng châm không được,anh cho thợ tháo bu lông ra để kiểm tra thì thấy phía trong ren gai có khiết một đường từ đó suy luận dấu khiết này dùng để định vị dãy phanh R => nâng xe lên => vào dãy số P để định vị tâm lỗ nhưng quá năng,phải vào dãy N định vị tâm lỗ độ găng nhẹ hơn,anh dùng keo 502 nhỏ vào lỗ định tâm bu lông,anh làm vấn đề này mấy lần mới thành công,nguyên nhân là chưa chuẩn lồ định vị bu lông,đó cũng là một bài học cho dòng xe này ! Trong tài liệu thì dòng náy nhớt hộp số 8 lít 8 khi tháo ra đại tu,còn lỗ bu lông dùng để kiểm tra lượng nhớt đủ hay thiếu nằm ở phía trước dưới,nắp chụp bảo vệ có 3 bu lông 6 li thì không thấy đâu cả !

quangvinh1991

Tài xế O-H
Bác cho em hỏi nếu thay nhớt hộp số con này để kiểm tra nhớt thì nó có que thăm nhớt hay lấy cái gì kiểm tra. Và nó nằm ở vị trí nào ? Em hỏi luôn cho nó chắc :D:D:D. Cảm ơn bác
- Gặp pan này,đúng là mỏi cổ thật ! Cách đây mấy năm xe bị chảy phốt láp bên trái,anh cho thợ tháo ra thay phốt đồng thời xã nhớt kiểm tra,lượng nhớt còn khoảng 1lit5,thay phốt xong anh cho châm 4 lít,và thợ đã tháo nhầm con bu lông đó cứ nghĩ là chỗ châm nhớt,nhưng dòng xe này châm nhớt tại ống thông hơi phía trước có núm cao su đậy lại,khi đi số lùi để ra khỏi xưởng vẫn bình thường chạy khoảng 10km vệ đến xưởng chờ giao khách,khi khách đến lấy xe đi số lùi không được,anh rà sót lại những việc đã làm và đã nghi ngờ con bu lông này khi thợ tháo ra để châm nhớt nhưng châm không được,anh cho thợ tháo bu lông ra để kiểm tra thì thấy phía trong ren gai có khiết một đường từ đó suy luận dấu khiết này dùng để định vị dãy phanh R => nâng xe lên => vào dãy số P để định vị tâm lỗ nhưng quá năng,phải vào dãy N định vị tâm lỗ độ găng nhẹ hơn,anh dùng keo 502 nhỏ vào lỗ định tâm bu lông,anh làm vấn đề này mấy lần mới thành công,nguyên nhân là chưa chuẩn lồ định vị bu lông,đó cũng là một bài học cho dòng xe này ! Trong tài liệu thì dòng náy nhớt hộp số 8 lít 8 khi tháo ra đại tu,còn lỗ bu lông dùng để kiểm tra lượng nhớt đủ hay thiếu nằm ở phía trước dưới,nắp chụp bảo vệ có 3 bu lông 6 li thì không thấy đâu cả !
Xe này ko có que thăm, còn đường chăm của nó như a hungem nói, Phải tháo bình accu ra mới thấy được cái nút cao su nhỏ bằng đầu ngón tay trên hộp số. Em cũng ko biết cách thăm ra sao nhưng em nghĩ cái đường chăm ngay nút cao su đó cũng là đường thăm, nhưng vì trong hãng mới có que thăm thôi (giống hãng mercedes). Còn mình làm để có tiền cho chủ thì e tháo ra hứng lại, chăm dư thêm 200-500ml!
Cảm ơn a hungem nhiều nghe!

quangvinh1991

Tài xế O-H
vậy là giống trường hợp e bắt bulong ngay chữ F rồi đó a, lùi được mấy cái là tụt! Nhớ đời thật, nhưng sau vụ này thì a-e cũng đỡ fai hạ hộp số!

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên