ĐỘNG CƠ DIESEL CRDi HYUNDAI

quangvinh1991
Bình luận: 48Lượt xem: 5,897

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
Sai nhé tốc độ động cơ khác mà tải động cơ khác nhé đừng đánh đồng 2 cái này
Vận tốc đóng vai trò điều khiển van EGR khi đc vận hành ở tốc độ thấp (thường là nổ cầm chừng)
Còn tải động cơ thì liên quan đến vị trí bàn đạp chân ga và khối lượng khí nạp vào nhé !
Bác nói chắc thật

quangvinh1991

Tài xế O-H
Sai nhé tốc độ động cơ khác mà tải động cơ khác nhé đừng đánh đồng 2 cái này
Vận tốc đóng vai trò điều khiển van EGR khi đc vận hành ở tốc độ thấp (thường là nổ cầm chừng)
Còn tải động cơ thì liên quan đến vị trí bàn đạp chân ga và khối lượng khí nạp vào nhé !
theo e nghĩ tải của động cơ phụ thuộc vào 2 cảm biến chính đó là: bàn đạp gia tốc ( cảm biến vị trí bướm ga) và tốc độ động cơ. Còn về khối lượng ko khí nạp ko nói lên hết ý nghĩa của tải động cơ.
mà vậy là bác chọn đáp án thứ 4 al? "Vận tốc đóng vai trò điều khiển van EGR khi đc vận hành ở tốc độ thấp (thường là nổ cầm chừng)"

phaocoi

Tài xế O-H
theo e nghĩ tải của động cơ phụ thuộc vào 2 cảm biến chính đó là: bàn đạp gia tốc ( cảm biến vị trí bướm ga) và tốc độ động cơ. Còn về khối lượng ko khí nạp ko nói lên hết ý nghĩa của tải động cơ.
mà vậy là bác chọn đáp án thứ 4 al? "Vận tốc đóng vai trò điều khiển van EGR khi đc vận hành ở tốc độ thấp (thường là nổ cầm chừng)"
Cá nhận tôi nếu chọn tôi sẽ chọn đáp án 2 và 3 nếu cho chọn nhiều đáp án, còn nếu chỉ đc chọn một đáp án duy nhất thì tôi sẽ chọn đáp án 2.
Còn lý do thì xin dẫn từ sách mà tôi được học từ thầy của tôi :"khí thải luân hồi sẽ làm cho hỗn hợp "bẩn" hơn cũng tương tự như trường hợp khí sót lớn dẫn đến làm giảm tính kinh tế của động cơ nói chung và làm động cơ không thể phát ra công suất cực đại ở chế độ toàn tải. Do đó, phương pháp luân hồi khí thải chỉ dùng ở chế độ tải nhỏ. Mặt khác, ở chế độ không tải, khí thải cũng không được đưa trở lại để đốt, vì khi đó hỗn hợp có thể quá nghèo không thể cháy được, động cơ sẽ bị chết máy."
Đó vậy bác thỏa mãn chưa ah ?

Cai banh xe

Cá nhận tôi nếu chọn tôi sẽ chọn đáp án 2 và 3 nếu cho chọn nhiều đáp án, còn nếu chỉ đc chọn một đáp án duy nhất thì tôi sẽ chọn đáp án 2.
Còn lý do thì xin dẫn từ sách mà tôi được học từ thầy của tôi :"khí thải luân hồi sẽ làm cho hỗn hợp "bẩn" hơn cũng tương tự như trường hợp khí sót lớn dẫn đến làm giảm tính kinh tế của động cơ nói chung và làm động cơ không thể phát ra công suất cực đại ở chế độ toàn tải. Do đó, phương pháp luân hồi khí thải chỉ dùng ở chế độ tải nhỏ. Mặt khác, ở chế độ không tải, khí thải cũng không được đưa trở lại để đốt, vì khi đó hỗn hợp có thể quá nghèo không thể cháy được, động cơ sẽ bị chết máy."
Cái này là EGR của máy xăng, bác nhỉ?

Cai banh xe

dạ nó là cho cả máy xăng và dầu !
Lý thuyết này vẫn đúng mà. Tuy nhiên, ở máy dầu, nhất là máy dầu không điện tử, thì hầu hết mọi chế độ đều có xu hướng nhạt, vì lúc nào nó cũng nạp đầy, thành ra, khi nó "bẩn" một tý, nó lại đậm hơn 1 tý, khác hẳn máy xăng. Tôi chỉ góp thêm 1 tý nữa thôi mà

quangvinh1991

Tài xế O-H
Bác đặt câu hỏi cũng đúng, nhưng bác nên đọc lại các tài liệu về sự cháy, đốt trong động cơ thì mới hiểu rõ được EGR. Không nên gắn các cảm biến vào làm gì, nên nhớ, xuất phát thì EGR hoạt động không cần đến các cảm biến điện đâu
E thấy tài liệu về hồi lưu khí thải mà ko sử dụng cảm biến hay điện điều khiển thì đa số là xe sử dụng bình xăng con chứ chưa thấy máy dầu al! Ví dụ như ở nhiệt độ cao, áp suất cao thì làm cho N2 và O2 tác dug5 với nhau thành NOx => Suy ra hòa khí nghèo xăng thì NOx mới có nhiều. Chứ thú thật nói như bác " phaocao" thì e chưa hiểu lắm!

quangvinh1991

Tài xế O-H
Vậy là lúc nào động cơ làm việc ở chế độ tải nhỏ thì EGR mới làm việc?
Cái này ko hiểu thật! Nếu đặt câu hỏi ngược lại
EGR làm giảm nồng độ NOx, vậy khi động cơ làm việc ở chế độ tải nhỏ có sinh ra NOx nhiều ko?

quangvinh1991

Tài xế O-H
Lý thuyết này vẫn đúng mà. Tuy nhiên, ở máy dầu, nhất là máy dầu không điện tử, thì hầu hết mọi chế độ đều có xu hướng nhạt, vì lúc nào nó cũng nạp đầy, thành ra, khi nó "bẩn" một tý, nó lại đậm hơn 1 tý, khác hẳn máy xăng. Tôi chỉ góp thêm 1 tý nữa thôi mà
bẩn 1 tý mà đậm 1 tý là sao bác?

Cai banh xe

E thấy tài liệu về hồi lưu khí thải mà ko sử dụng cảm biến hay điện điều khiển thì đa số là xe sử dụng bình xăng con chứ chưa thấy máy dầu al! Ví dụ như ở nhiệt độ cao, áp suất cao thì làm cho N2 và O2 tác dug5 với nhau thành NOx => Suy ra hòa khí nghèo xăng thì NOx mới có nhiều. Chứ thú thật nói như bác " phaocao" thì e chưa hiểu lắm!

Máy dầu thường xuyên hoạt động ở trạng thái thừa gió, nên EGR xuất hiện trên xe dầu rất phổ biến bác ạ

Cai banh xe

vậy ở máy dầu, có tỉ lệ nhiên liệu/ không khí giống như máy xăng ko cụ? Hay hút dc càng nhiều gió thì càng tốt?
Có chứ bác. Ngày xưa thì người ta biết nhưng thả lỏng, vì hỗn hợp nhạt nó vẫn cháy được, ngày nay do các tiêu chuẩn khí thải chặt hơn, nên vấn đề này được quan tâm nhiều hơn, còn quá trình cháy cơ bản vẫn vậy

quangvinh1991

Tài xế O-H
Có chứ bác. Ngày xưa thì người ta biết nhưng thả lỏng, vì hỗn hợp nhạt nó vẫn cháy được, ngày nay do các tiêu chuẩn khí thải chặt hơn, nên vấn đề này được quan tâm nhiều hơn, còn quá trình cháy cơ bản vẫn vậy
tỷ lệ đó bao nhiêu cụ biết ko? máy xăng 14.7 chắc ai cũng biết. Nhưng máy dầu thì e chưa thấy sách nào nói, có tìm trên mạng thấy 1 số trang có nói nhưng ko chắc lắm!

anhnongdan

Tài xế O-H
tỷ lệ đó bao nhiêu cụ biết ko? máy xăng 14.7 chắc ai cũng biết. Nhưng máy dầu thì e chưa thấy sách nào nói, có tìm trên mạng thấy 1 số trang có nói nhưng ko chắc lắm!
ở máy xăng tỉ lệ không khí/xăng là 14,7 và dao động từ 14 đến 17 theo chế độ làm việc của động cơ, vd tỉ lệ khi khởi động là 14, cần đậm nhiên liệu. ở diezel tỉ lệ này có thể dao động rất lớn tỉ lệ không khí/dầu từ 17~150 động cơ vẫn nổ dc. chính vì tỉ lệ ~150 nên khi nổ cầm chừng động cơ diezel đỡ hao nhiên liệu hơn động cơ xăng. câu hỏi trắc nghiệm của bác theo tài liệu của bác haoto em dịch được là đáp án 2. còn theo kiến thức em biết khi động cơ chay cầm chừng, để tránh tắt máy và duy trì các tải vd: máy phát, điều hòa, chiếu sáng...thì nhiên liệu cần sạch để duy trì động cơ làm việc ở vòng tua thấp. khi tăng tốc nhanh, cần khóa van erg vì mục đích tăng tốc nhanh để đạt moment lớn hay tăng vòng tua máy, cần máy khỏe, vì vậy chấp nhận thải nox để đạt được công suất, vd như trường hợp leo dốc hay vượt ổ gà. còn tốc độ trung bình theo em nghĩ sẽ tuyến tính nếu không có ecu, còn nếu có ecu sẽ do ecu quyết định dựa vào các cảm biến như là tua máy, khí nạp, chân ga...

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên