Hiện tượng bó máy (lupbe)

E
Bình luận: 10Lượt xem: 51,630

huivip

Tài xế O-H
+Bó máy hay còn gọi là lúp bê : nói nông nam là hiện tương giãn nỡ giữa nòng và pitton ko đồng đều , pitton giãn nở nhanh hơn nòng khi máy đang hoạt động---> pitton giãn ra---> kẹt lại trong nòng ko di chuyển đc--> máy cứng luôn , khắc phục bằng cách mở bugi cho 1 ít nhớt vào, dắt xe tới lui 1 ít và chờ cho nguội máy sau đó đạp nỗ như bt !
có 2 nguyên nhân chính làm bó máy
1. do xoáy pitton quá khít với nòng, làm nặng máy + chạy siết ga quá, với dòng 2 thì cấm kị việc chạy max rồi ngâm ga,. rất dễ bị bó máy
2. Do nhớt pha vào xăng ko đủ hoặc cũng như nhớt kém chât lượng, các bác nhà ta là hay tiện đỗ nhớt tại cây xăng lun mà ko bít rằng đó là nhớt 4t và đa số là nhớt tái chế , làm ơn mua giùm em 1 lọ nhớt 2t và cất vào cốp là yên tâm :hihi:

bangdung

Tài xế O-H
thường hay gặp nhất là do bị hết nước nên máy bị quá nhiệt , như bác trên nói đó sự giãn nở vì nhiệt
thiếu dầu cũng là nguyên nhân nhưng hay bị bó cổ trục , cổ biên trước

TrungKienHyundai

Tài xế O-H
+Bó máy hay còn gọi là lúp bê : nói nông nam là hiện tương giãn nỡ giữa nòng và pitton ko đồng đều , pitton giãn nở nhanh hơn nòng khi máy đang hoạt động---> pitton giãn ra---> kẹt lại trong nòng ko di chuyển đc--> máy cứng luôn , khắc phục bằng cách mở bugi cho 1 ít nhớt vào, dắt xe tới lui 1 ít và chờ cho nguội máy sau đó đạp nỗ như bt !
1. do xoáy pitton quá khít với nòng, làm nặng máy + chạy siết ga quá, với dòng 2 thì cấm kị việc chạy max rồi ngâm ga,. rất dễ bị bó máy
2. Do nhớt pha vào xăng ko đủ hoặc cũng như nhớt kém chât lượng, các bác nhà ta là hay tiện đỗ nhớt tại cây xăng lun mà ko bít rằng đó là nhớt 4t và đa số là nhớt tái chế , làm ơn mua giùm em 1 lọ nhớt 2t và cất vào cốp là yên tâm :hihi:
hay

minhphu38C

Tài xế O-H
Lúp pê máy có nhiều nguyên nhân. Như bạn ở trên cũng có nói. Mình bổ sung thêm 1 chút.
Nguyên nhân gây luppe ở xe 4 thì đa số hay gặp là do thiếu nhớt bôi trơn từ bụng máy lên nòng, đầu quilat. Có thể khi tháo ra kiểm tra nhớt trong bụng máy vẫn còn nhiều nhưng tại sao lại bị luppe. Đó là do nghẹt đường bơm nhớt từ bụng máy lên dên và lên lòng. Hoặc còn lại là do chủ xe bào quá không chịu bảo dưỡng thay nhớt định kì dẫn tới thiếu nhớt.
Còn về phần mở bugi ra xịt nhớt vô buồng đốt chỉ là cách chữa cháy tạm thời thôi bạn. CHỨ ko phải biện pháp về lâu về dài. Lupe ngoài luppe nòng ra còn luppe dên và cam cò nữa ( bị cháy)

Còn 2 thì thì khác. Luppe ngoại trừ thiếu nhớt bôi trơn ra thì việc thiếu xăng cũng gây ra luppe và đa số thiếu xăng là nguyên nhân chính gây luppe ở 2 thì bạn à

Kienkscd

Tài xế O-H
Mọi người cho em hỏi chút. Xe em cũng hơn 1 tuần ko chạy đâu xa sáng chỉ nổ máy rồi đỗ qua chỗ khác chỉ 5 6m rồi chiều về lại. Sáng nay đề vẫn nổ mà tối nay đề ko nổ máy. Em đạp chân phanh thấy cứng. Như vậy là bị sao?

ellapulga

Tài xế O-H
Mọi người cho em hỏi chút. Xe em cũng hơn 1 tuần ko chạy đâu xa sáng chỉ nổ máy rồi đỗ qua chỗ khác chỉ 5 6m rồi chiều về lại. Sáng nay đề vẫn nổ mà tối nay đề ko nổ máy. Em đạp chân phanh thấy cứng. Như vậy là bị sao?
Ắc quy nạp chưa đủ điện thôi bạn ơi, bạn đỗ xe xong rồi thì đừng tắt máy vội, để cho ắc quy còn được sạc lại. Còn chân phanh có trợ lực nên khi máy không nổ thì đạp nó cứng là bình thường!

lexluc

Tài xế O-H
chân phanh có trợ lực hơi , khi máy nổ thì bơm hơi mới làm vc và cấp cho xilanh trợ lực hơi , do vậy khi máy ko nổ thì đạp cứng là chuyện bình thường

theanh_79

Tài xế O-H
Luppe giải nghĩa đơn giản là bó piston. Lý do từ nhiều nguồn ,ma sát lớn mất bôi trơn sinh nhiệt pistong là kim loại ko tốt có độ dãn nở cao. Khi chạy nóng sẽ kẹt trong xynanh,gây cong gẫy tay dên. Có trường hợp quả pistong mắc trong xynanh tay biên giật xuống bức trong đó ....
Phòng tránh thì cách tốt nhất là luôn chú ý nhớt máy,thay thế kiểm tra định kỳ. Nếu có thể,sử dụng loại tốt thì giữ được sự hoạt động êm ái.
Với xe làm mát bằng nước,kiểm tra nước làm mát thường xuyên. Nếu thấy mực nước trong bình phụ bị hụt bất thường,lập tức xả nhớt máy xem có bị lòn nước làm mát vào nhớt bôi trơn hay không. Vì nếu 2 loại này cocktail với nhau là nhớt máy mất tác dụng.
Việc luppe,bó máy thì việc mất độ bôi trơn lên thành xynanh có hậu quả lớn hơn những nguyên nhân khác
Thông thường với xe ZIN thì việc luppe ko phải lo lắng. Thường thì chỉ xảy ra khi xe làm lại hơi...khi đó xynanh xoáy nòng còn pistong thay thế cho phù hợp. Với đồ tốt gồm cả pis,bạc hơi đc sx bằng chất liệu tốt ,còn đồ lung tung trái pis đúc bằng kim loại kém nên dãn nở trong xynanh sẽ gây ra luppe. Khắc phục bằng cách roda máy thật kỹ trước khi hoạt động bình thường. Đó là 1 cách để giữ cho xe ko bị luppe hữu dụng nhất
Vd. Trước đây xe tôi xoáy nòng lên , trước khi sử dụng bình thường. Ráp máy lên roda hơn 1 ngày với thời gian hoạt động chia ra làm nhiều lần ,lần đầu tiên dòng vòi nước chảy róc rách để tản nhiệt nòng. Nổ máy khoảng 1,5h sau đó nghỉ . 3 lần như thế xả bỏ nhớt máy thay nhớt khác,nổ máy roda lần này thì chỉ dùng quạt điện thổi vào nòng...Hơi cầu kỳ nhưng cũng không hề vô tác dụng

theanh_79

Tài xế O-H
2 thì đời nhà Tống mới phải trữ dầu để châm vao xăng ( vì ko có pha nhớt khói tự động ) Các xe đời từ 9X trở lại đây đều có ngăn nhớt khói riêng biệt để pha tự động. Ngoại trừ xe 2 thì XHCN thì ko nói còn xe Nhật hay Ý thì đều sử dụng pha xăng xăng nhớt tự động hết rồi

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên