Bình điện hết: Tháo ra đem đi sạc lắp lại cứ cháy cầu chì tổng.

V
Bình luận: 97Lượt xem: 8,760

laihaovn

Tài xế O-H
Bác nói giúp, tại sao khi châm thêm axit lại:
- Sao lại khỏe bình điện?
- Sao lại nhanh hỏng bình điện?
Tôi cảm thấy hoang mang, vì tôi cũng hay pha thêm axit loãng
Vì khi sạc no mà sạc tiếp thì bay hơi nước, còn axit không mất. Nếu châm thêm axit thì làm nồng độ dung dịch trong bình tăng lên hơn tiêu chuẩn. Về nguyên tắc nồng độ tăng làm điện áp của bình tăng. Điều này làm bình mạnh hơn, nhưng làm tuổi thọ của bình giảm vì tác động đến các thành phần của chất tác dụng trộn trong khối điện cực...

laihaovn

Tài xế O-H
9
Bác châm thêm axit loảng là vì bình bị chai, nên một phần axit đã bị sunfat hóa thành muối không lôi cổ ra thành axit lại được (khi nạp) nên thành thử cả khi bình hụt dung dịch, là hụt cả nước cả axit. Nên khi châm bác châm thêm dung dịch loảng là để đảm bảo điện áp của bình. Tình hình như thế. Nếu bình còn ngon, mà chỉ hụt do sạc quá mà bác châm thêm dung dịch thì làm hại bình. Còn nếu bình tèo, chai mất một phần bác châm thêm dung dịch thì cũng chẵng sao.

laihaovn

Tài xế O-H
Trong xe, ngoài chỗ máy phát thì nhiều chỗ khác cũng có khá nhiều mạch điện tử, ở đó có IC ổn áp nguồn/ diode / zener... khi ắc quy lắp ngược cực hay bị ngược cực tính do sạc nhầm cực như trong tình huống ở bài này thì mấy con linh kiện này phân áp thuận cực tính do đó sẽ dẫn điện hòan toàn gây chập mạch; nếu cầu chì không cháy để ngắt mạch bảo vệ thì sẽ cháy diode, cháy IC hoặc cháy mạch bác à.
Ok bác!

nokia1100

Tài xế O-H
Cái này là cảnh báo của các hãng sản xuất ắc quy hiện nay bác ạ, chỉ châm nước cất, không châm các loại khác và a xít loãng. nhưng theo em nghĩ khi ắc quy hoạt động sẽ có một lượng khí hyddro và oxy thoát ra, lúc này sẽ gây hao nước, nếu mình châm thêm a xít loãng thì sẽ làm nồng độ a xít trong bình tăng lên. lúc này khi ắc quy hoạt động thì phản ứng giữa a xít và bản cực nhiều hơn(do nồng độ a xít tăng lên) làm ắc quy khỏe hơn. tuy nhiên gây mòn bản cực nhanh và hàm lượng muối tạo ra sẽ bám nhiều vào bản cực còn lại, khi quá trình sạc ngược lại khó giải phóng lớp bám sâu phía trong. đây là suy luận của riêng em theo khuyến cáo của hãng sản xuất thôi nhé. trước đây thì các bác thợ thường châm dung dịch a xít loãng khoảng 5%, nhưng giờ thì ít người làm vậy.

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
Vì khi sạc no mà sạc tiếp thì bay hơi nước, còn axit không mất. Nếu châm thêm axit thì làm nồng độ dung dịch trong bình tăng lên hơn tiêu chuẩn. Về nguyên tắc nồng độ tăng làm điện áp của bình tăng. Điều này làm bình mạnh hơn, nhưng làm tuổi thọ của bình giảm vì tác động đến các thành phần của chất tác dụng trộn trong khối điện cực...
Lý thuyết thì đúng vậy rồi, nhưng thực tế thì bác có xác nhận được nồng độ của dung dịch lúc ấy không?

laihaovn

Tài xế O-H
Lý thuyết thì đúng vậy rồi, nhưng thực tế thì bác có xác nhận được nồng độ của dung dịch lúc ấy không?
Do bác đặt vấn đề nên mình đóng góp ý kiến lý giải. Còn nếu bác muốn nói thực tế thì bác tự kiểm chứng nhé vì đây là việc hằng ngày của bác, thực tế bác đổ thêm dung dịch hay nước thì chắc hẳn trước và sau khi đổ thêm bác cũng chẳng đo nồng độ. Nhưng muốn xác nhận nồng độ dung dịch thì đơn giản mà, lấy cái tỷ trọng kế mà đo, cũng chẳng mất mấy thời gian.
Bác là chuyên gia về ô tô rồi nên mình không tranh cãi chuyện bác đổ thêm gì gì là đúng hay sai. Nhưng trong một giới hạn nào đó nếu mình đủ tỷ mẩn thì mình nghĩ sẽ càng tốt.

TranDzung

Tài xế O-H
Ồ vậy ạ, may quá trúng tủ. Đúng là tìm nguyên nhân từ phía người khác cũng khá hóc. Đúng là không ngờ. Nhưng thử đào sâu xem, tại sao lộn mà vẫn đầy được điện, hình như không làm được điều này với pin thường và ăc quy kiềm thì phải, chỉ gặp trên ăc quy axit- chì
trường hợp như bác thớt đưa là bình hết sạch?
em ko rõ máy nạp của các bác ntn? máy xạc Lioa của nhà em , không sạc ngược cực bình đc,

TranDzung

Tài xế O-H
Tình hình thật trớ trêu. Chủ xe bị hết bình điện sạch sẽ luôn, tháo ra đưa bác xe ôm đi sạc và đem về. Cứ lắp lên là cháy cầu chì tổng. Thế là chủ xe nhờ kiểm tra, cứ thay cái cầu chì tổng khác lại cháy tiếp. Cho dù đã kiểm tra đúng cọc bình điện, âm với âm, dương với dương. Hệ thống điện xe là OK hết nhé.
Trường hợp này thử nghiệm bị rất nhiều xe. Ở đây mình ví dụ là xe INNOVA 2009 nhé
...................
...................
Các bác cứ thảo luận. Đáp án e đã có..... ĐÁP ÁN CỰC BẤT NGỜ VÀ HAY NHÉ.
nếu nạp ngược rồi đưa vào xe là cháy cầu chì

VENZA7777

Tài xế O-H
Chủ đề quá hay bác @VENZA7777
Em xin giải thích sơ qua cho các bác thắc mắc vì sao sạc ngược được Acquy nhé:

Bên dưới em có hình ảnh về quá trình biến đổi hóa học trong acquy chì-axit khi sạc cũng như xả điện.
Như các bác thấy bên dưới, khi đã xả hoàn toàn sạch điện thì phần dung dịch ở hai bản cực đều là PbSO4, lúc này hai cực là hoàn toàn như nhau. Và khi sạc nếu lắp nhầm cực thì các phản ứng hóa học sẽ xảy ra ở hai bản cực sẽ ngược lại với nạp điện hình ảnh bên dưới thôi ạ, bởi vì thành phần và điều kiện tham gia phản ứng không hề khác gì khi lắp đúng cực cả nên phản ứng vẫn diễn ra bình thường, và vì thế vẫn sạc được nhé.

View attachment 55693
CHỦ ĐỀ NHIỀU NGƯỜI TRANH LUẬN QUÁ. CẢM ƠN BÁC CÓ PHẦN GIẢI THÍCH HỢP LÝ.

echbayern021088

Tài xế O-H
ơ lạ nhỉ,xưởng em cũng sạc 1 cái bình hết điện tháo trên xe xuống,sạc nhầm cọc và chưa đầy 2 phút sau.....BÙMMMMMMM....Sao người ta sạc nhầm lại ko tèo nhỉ o_O

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên