Cruze 1.8 MT 2011 lỗi P0011

sirduyduc
Bình luận: 34Lượt xem: 8,114

sirduyduc

Tài xế O-H
Kính các cụ! Em đang gặp 1 chiếc Cruze bản 1.8 MT 2011 tình trạng như sau, mời các cụ phán giúp:
Xe ban đầu vào thay phớt đầu trục cam do bị chảy dầu, thay xong báo lỗi P0016: Crankshaft Position - Intake Camshaft Position Not Plausible và P0017: Crankshaft Position - Exhaust Camshaft Position Not Plausible kèm theo đèn check động cơ. Tháo ra phát hiện nhảy cam, đặt lại cam, hết lỗi P0016 và P0017. Xe chạy sau 1 hôm, lại tiếp tục nổi check, cắm máy báo lỗi P0011 Intake Camshaft Position System Performance (history), kèm theo tiếng gõ từ nắp cam khi đề máy hoặc khi nhồi ga. Xe đã thay nhớt mới, vệ sinh sạch 2 van soleinoi trên nắp cam, kiểm tra van vẫn nhảy, đường điện từ van về hộp bình thường. Xe khách vội chạy nên tạm thời em chưa kiểm tra được gì thêm. Kính các cụ chém giúp xem phương án xử lý thế nào ạ. Thanks các cụ đọc bài!

Sn0w1

Tài xế O-H
Kính các cụ! Em đang gặp 1 chiếc Cruze bản 1.8 MT 2011 tình trạng như sau, mời các cụ phán giúp:
Xe ban đầu vào thay phớt đầu trục cam do bị chảy dầu, thay xong báo lỗi P0016: Crankshaft Position - Intake Camshaft Position Not Plausible và P0017: Crankshaft Position - Exhaust Camshaft Position Not Plausible kèm theo đèn check động cơ. Tháo ra phát hiện nhảy cam, đặt lại cam, hết lỗi P0016 và P0017. Xe chạy sau 1 hôm, lại tiếp tục nổi check, cắm máy báo lỗi P0011 Intake Camshaft Position System Performance (history), kèm theo tiếng gõ từ nắp cam khi đề máy hoặc khi nhồi ga. Xe đã thay nhớt mới, vệ sinh sạch 2 van soleinoi trên nắp cam, kiểm tra van vẫn nhảy, đường điện từ van về hộp bình thường. Xe khách vội chạy nên tạm thời em chưa kiểm tra được gì thêm. Kính các cụ chém giúp xem phương án xử lý thế nào ạ. Thanks các cụ đọc bài!

-bác kiểm tra áp xuất nhớt chú ý ở cụm lọc dầu có 1 cái van hồi bác xem nó còn hay mất?nếu còn thì có bị mất lò xo hay rách cao su không.đây là van 1 chiều giữ dầu nếu không nhầm khi bác nổ máy có tiếng kêu ở nắp dàn cò như kiểu có con ốc hay miếng nhự bị vỡ nằm đấy nổ khoảng 5-10p hoặc ga đều 1200-1500 là mất tiếng kêu
-trong phần data góc mở Intake vào khoảng 6X% ex vào khoảng 7-8x% khi ga lên góc mở vẫn không đổi hoặc đổi nhưng ít.thông thường mở khoảng IN 7x% EX 3-4X% nên làm giảm cái Performance(hiệu xuất) do thiếu dầu vào nhông cam đấy bác (dữ liệu có thể em nhớ không đúng.giá trị mang tính vd thôi có thể xe em thế này xe bác thế kia)
-bác cũng nên lưu ý cái nhông cam

sirduyduc

Tài xế O-H
-bác kiểm tra áp xuất nhớt chú ý ở cụm lọc dầu có 1 cái van hồi bác xem nó còn hay mất?nếu còn thì có bị mất lò xo hay rách cao su không.đây là van 1 chiều giữ dầu nếu không nhầm khi bác nổ máy có tiếng kêu ở nắp dàn cò như kiểu có con ốc hay miếng nhự bị vỡ nằm đấy nổ khoảng 5-10p hoặc ga đều 1200-1500 là mất tiếng kêu
-trong phần data góc mở Intake vào khoảng 6X% ex vào khoảng 7-8x% khi ga lên góc mở vẫn không đổi hoặc đổi nhưng ít.thông thường mở khoảng IN 7x% EX 3-4X% nên làm giảm cái Performance(hiệu xuất) do thiếu dầu vào nhông cam đấy bác (dữ liệu có thể em nhớ không đúng.giá trị mang tính vd thôi có thể xe em thế này xe bác thế kia)
nổ không tải, ex = 68% in= 64%, ga lên 2500-3000 thì ex=55 in= 70 cụ ak.

sirduyduc

Tài xế O-H
van 1 chiều ở lọc nhớt tinh phía giữa lốc máy hay ở cụm lọc nhớt thô trong các te thế bác? con này nó gõ cả lúc nóng lẫn lúc nguội bác ạ.

anhnongdan

Tài xế O-H
nếu van selenoid ok thì bác kiểm tra lại áp dầu bôi trơn. có thể tắc đường dầu hay nguyên nhân nào đó mà áp dầu không đủ. sau đó bác kiểm tra giùm em những phần này:
+kiểm tra thông mạch từ ecm đến selenoid, kiểm tra luôn cả mass.
+vệ sinh giắc cắm, cắm chặt lại giắc, nếu dây có nối phải hàn chì lại.
+kiểm tra trở của van selonoid, không nhầm là từ 7 đến 12 ohm
+kiểm tra, thay lọc dầu.
xe trở lại bác check xem có lỗi gì mới không.

hakhanh

Tài xế O-H
em nghĩ em này bị tắc dầu không đủ áp suất dầu nhớt.trước e bị một e phải tháo mặt máy ra bị tắc nhẹ ở lỗ nhớt từ lốc máy lên mặt

hakhanh

Tài xế O-H
Khuyên bác mang đến các sorom để họ kiểm tra, tay nghề kém không chữa được đâu.
đây là tham khảo ý kiến ae bác góp ý được thì bác góp ý tôi chả biết bác làm được những gì mà bác nói người khác kém.còn đã là thợ càng khó thì càng phải phấn đấu học hỏi,chứ chẳng ai biết hết đâu.cái gì cũng hãng thì các gara ngoài chết đói ah.mà đâu phai hãng cái gì là cũng làm được.tôi thấy nhiều trường hợp hãng không làm được rả về mà ae ngoài làm được không phải thay thế gì.bác nên tôn trọng ae tý

sirduyduc

Tài xế O-H
nếu van selenoid ok thì bác kiểm tra lại áp dầu bôi trơn. có thể tắc đường dầu hay nguyên nhân nào đó mà áp dầu không đủ. sau đó bác kiểm tra giùm em những phần này:
+kiểm tra thông mạch từ ecm đến selenoid, kiểm tra luôn cả mass.
+vệ sinh giắc cắm, cắm chặt lại giắc, nếu dây có nối phải hàn chì lại.
+kiểm tra trở của van selonoid, không nhầm là từ 7 đến 12 ohm
+kiểm tra, thay lọc dầu.
xe trở lại bác check xem có lỗi gì mới không.
em đã kiểm tra đường dây đều ok, điện trở 2 van đều xấp xỉ 9,5 ôm

sirduyduc

Tài xế O-H
Báo cáo các cụ, sau khi vật vã với em nó đêm qua, "linh tính" là 2 con soleinoi đóng mở không ổn, nhà cháu liều mình thay mới 2 con van soleinoi này. xe chạy nguyên ngày hôm nay phản hồi lại chưa xuất hiện lại đèn check engine. hiện tại chỉ còn tiếng gõ và ồn từ nắp máy (cái này nhà cháu xác định chắc chắn từ 2 bánh răng cam, đã tháo kiểm tra, bánh răng cam rất vẫy, và kêu). Nếu khả quan hết lỗi check, thay nốt cặp bánh răng cam khả năng sẽ ổn. kết quả sẽ báo cáo các cụ khi xử lý xong

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên