PC 200-8 EO lỗi không quay toa (Hybrid )

thaianh
Bình luận: 55Lượt xem: 9,335

thaianh

Tài xế O-H
Mình đang làm một em pc200-8 EO
HÀNG BÃI NHẬP KHẨU , từ Nhật đã bị ko quay toa đc
màn hình báo E09 GA1FMA (lỗi quay toa )
nhưng khi kiểm tra thì phát hiện (liệt toàn phần hybri )
cụ thể là máy phát ko ra điện
ko biến nguyên nhân từ đâu
Mời các cụ tư vấn

LẠC HẬU

Đi xe đạp nên không có bằng lái.
Nhân viên
Bó tay!! Loại này chưa sưu tầm được tài liệu nên hơi bị khó nhằn!!
Nguyên lý thì có vẻ đơn giản, hệ thống HAI BÍT (Hybrid) chỉ gồm có: 02 mô tơ kiêm máy phát (mấy em này khó chơi đây), 01 bộ IN VẸC TƠ (Inverter) nôm na hay gọi là BỘ BIẾN TẦN và cuối cùng là 01 bộ CA BA SI TƠ (Capacitor) thay cho bình điện thông thường (battery) hay còn gọi là bình ẮC QUY.

Đơn giản nhất: cái bộ CAPACITOR ấy có hạn sử dụng như bình điện thông thường (battery) hay còn gọi là bình ẮC QUY nên kiểm tra xem còn hay hết hạn rồi, nó mà hết hạn sử dụng thì máy ngưng làm việc ngay!!

LẠC HẬU

Nhân viên
như cụ LẠC hậu nói đó nó chỉ có BA PA vào BA PA ra ko thấy dây kich nào hay là nó lằm ngay trong máy pát
để mai mình tháo ra xem thực tế thế nào

Ối!! Can đảm nhỉ!! Nói lại cho rõ, cái mô tơ ấy là 2 trong 1, nó vừa là mô tơ vừa là máy phát. Những mô tơ thế hệ mới của Nhật bây giờ thường dùng loại "ĐỘNG CƠ (MÁY PHÁT) ĐỒNG BỘ, TỪ TRƯỜNG VĨNH CỬU", rô to của nó là một khối nam châm vĩnh cửu nên tháo nó hơi bị khó đấy!!

ĐỘNG CƠ ĐỒNG BỘ, TỪ TRƯỜNG VĨNH CỬU và/hoặc MÁY PHÁT ĐỒNG BỘ, TỪ TRƯỜNG VĨNH CỬU.... thường không có DÂY KÍCH !!!

Như hình trên có chú thích, 02 cái MOTOR-GENERATOR (cặp mô tơ-máy phát) số (3) và số (5).Trong đó có 01 cái lắp dính liền với động cơ nổ đấy.

LẠC HẬU

Nhân viên
View attachment 56058
Lỗi nó đây ở đây cụ ơi.

Ái chà, hóa ra là có tài liệu nhỉ !!

Nó báo lỗi rõ như ban ngày: Lỗi ở mạch điều khiển mô tơ quay toa, lỗi này liên quan đến chức năng mô tơ chứ không phải máy phát và KOMATSU đề nghị:
1/- Kiểm tra dây điện từ bộ điều khiển (INVERTER) đến mô tơ==> dễ nhất.
2/- Kiểm tra mô tơ ===> khó đây !!! Tài liệu ghi là tham khảo mục TROUBLESHOOTING 6 ??!!
3/- Trường hợp hư hỏng phần điều khiển (INVERTER): tài liệu ghi là "BÓ TAY CHẤM COM" thay nguyên cụm vì KHÔNG KIỂM ĐƯỢC !!

Cụ nào có tài liệu thì cho "MƯỢN" để tham khảo (tài liệu NGUYÊN CON chứ không phải TRÍCH ĐOẠN một vài trang nhé) để xem mục TROUBLESHOOTING 6 nói cái gì, kiểm mô tơ như thế nào??!! vì theo kinh nghiệm, đã có lần có một máy của KOBELCO dùng mô tơ với INVERTER (chỉ là mô tơ chứ không kèm máy phát) bị lỗi, KOBELCO cho thay cả cụm: MOTOR +INVERTER luôn,lý do là như trên: KHÔNG KIỂM ĐƯỢC !!!

Cơm thêm: Tây nó thế chứ Ta thì kiểm và thay (dán bùa) được luôn nha.

LẠC HẬU

Nhân viên
Quên !! KOMATSU còn hướng dẫn là:
KHI MÁY PHÁT HIỆN RA LỖI NÀY THÌ NÓ SẼ:
NGẮT CẢ MÔ TƠ LẪN MÁY PHÁT CỦA QUAY TOA và KHÓA THẮNG QUAY TOA.

LẠC HẬU

Nhân viên
Còn khi Đ/C diesel. bị quá tải thì bộ INVERTER , Phóng điện , biên điện năng thành cơ năng (máy phát sẽ trở thành mô tơ điện ) hỗ trợ cho đc (Đúng không bác )

Chuẩn...nhưng cần chỉnh một chút: khi Đ/C diesel bị quá tải thì bộ CAPACITOR Phóng điện THÔNG QUA bộ INVERTER, biến điện năng thành cơ năng (máy phát sẽ trở thành mô tơ điện ) hỗ trợ cho đc.

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên