Dẫn động cầu trước khỏe hay cầu sau khẻo hơn, vì sao?

chatdv
Bình luận: 81Lượt xem: 13,790

tqchinh

Tài xế O-H
Hồi đó em có học môn "Lý Thuyết Oto" thầy có giảng qua rồi mà lâu rồi còn nhớ có 1 cái này: nếu có vật cản ở bánh trước( ví dụ như là cái bậc thang ấy) nếu xe muốn leo lên mà dẫn động cầu sau thì chỉ có thể leo lên đc bậc có độ cao bằng bán kính hay đường kính bánh xe gì đó( e ko nhớ rõ:p) vì cầu trước chỉ bị động leo lên nhờ lực đẩy cầu sau, còn nếu có thêm lực kéo ở cầu trước thì nó có thể leo lên cái bậc thang có chiều cao cao hơn. Lâu ngày kiến thức lý thuyết rụng đi mất tiêu hết rồi gợi gơi lại thế cho các bác nào biết vào giải thích hộ với ạ :(
bac thu dây môt cai xe chơ hang sau đó bác kéo cái xe đó xem cach nào nhe hơn cách nào năng hơn

trongite

Tài xế O-H
- Em xin góp một số ngu ý:
+ Tùy từng loại xe mà người ta bố trí cầu chủ động ở cầu trước hay cầu sau:
+ Có rất nhiều cụ nói đúng, và cũng rất nhiều ý kiến làm cho chủ đề rất mơ hồ
- Các cụ hiểu cho em một điều:

Để ô tô chuyển động được thì: Fbam> Fkeo> F cản. Do vậy như các bạn đặt vấn đề thì ta quan tâm Fk và Fbam

-Fk bị giới hạn bởi lực bám do vậy khi lực bám (Fbam) càng lớn thì Fk càng lớn.
Fbam= Hệ số bám* Tải trọng trên cầu xe
+ Khi tải trọng trên cầu đó càng lớn thì lực bám sẽ lớn theo. Do vậy ta có thể bố trí tăng Fk
+ Với xe con thì ta cần nhỏ gọn, tải trọng nhỏ, lực kéo không quá lớn do vậy ưu tiên chế tạo cầu trước
+ Với xe tải ta mong muốn là lực kéo lớn, muốn lực kéo lớn thì lực bám phải lớn. Do vậy khi trở hàng thi tải của hàng sẽ làm cho Tải trọng cầu sau tăng. Do đó Fb cầu sau tăng, Dẫn đến bố trí được Fk lớn hơn.... Do vậy có khả năng kéo tải lớn nhé.... Xe khỏe hơn :)) ( khỏe ở đây là do mô men của động cơ nhé)

- Rất mong nhận được sự góp ý của các cụ

lydung

Tài xế O-H
Bác có biết cụ thể không mà bác bảo mô men nó thấp, hơi nhầm đấy
Mã lưc lớn gồm theo mômen xoắn nhỏ.mômen xoắn lưn kèm theo mã lưc nhỏ.xe tải mômen xoắn lớn nhưng mã lưc nhỏ nên chiu tải lớn.xe con tùy tưng xe mã lực lớn tốc độ cao mômen xắn nhỏ chiu tải trung bình

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
Mã lưc lớn gồm theo mômen xoắn nhỏ.mômen xoắn lưn kèm theo mã lưc nhỏ.xe tải mômen xoắn lớn nhưng mã lưc nhỏ nên chiu tải lớn.xe con tùy tưng xe mã lực lớn tốc độ cao mômen xắn nhỏ chiu tải trung bình
Bác đang sai cơ bản rồi đấy. Không thể mô men lớn thì công suất nhỏ được, cũng không thể công suất nhỏ lại mô men lớn đâu

Cai banh xe

1 kg sắt và 1kg bông xét về thể tích không liên quan trong chủ đề. Tất nhiên khối lượng là bằng nhau. Nhưng chủ đề đang bàn là về mô men và tỷ số truyền lực ra bánh xe. Lạc đề ?
Không lạc đề, đó là cách so sánh để đưa bác chủ hiểu rõ bản chất của vấn đề. Bác thử nghĩ xem, cầu trước và cầu sau có tỷ số truyền khác nhau à?

trongite

Tài xế O-H
Không lạc đề, đó là cách so sánh để đưa bác chủ hiểu rõ bản chất của vấn đề. Bác thử nghĩ xem, cầu trước và cầu sau có tỷ số truyền khác nhau à?

- Tỷ số truyền nó phụ thuộc vào kết cấu chứ bác
Sao bác kết luận được là: Tỷ số truyền lại bằng nhau hả bác....

Thucdung

Tài xế O-H
- Tỷ số truyền nó phụ thuộc vào kết cấu chứ bác
Sao bác kết luận được là: Tỷ số truyền lại bằng nhau hả bác....
Tỷ số truyền giữa xe daewoo 5 tạ và matiz là bằng nhau. Nhưng lực đẩy sẽ khỏe hơn lực kéo bạn à. Bạn thí nghiệm luôn sẽ thấy. Bạn đứng đằng trước kéo 1 chiếc xe với đứng đằng sau đẩy nó đi thì cách nào nhẹ nhàng và hiệu quả hơn

Cai banh xe

Tỷ số truyền giữa xe daewoo 5 tạ và matiz là bằng nhau. Nhưng lực đẩy sẽ khỏe hơn lực kéo bạn à. Bạn thí nghiệm luôn sẽ thấy. Bạn đứng đằng trước kéo 1 chiếc xe với đứng đằng sau đẩy nó đi thì cách nào nhẹ nhàng và hiệu quả hơn
Lực nào chả là lực. Trong vật lý không phân biệt chuyện này. Còn việc "thấy" thì là do cảm giác thôi, không chuẩn. Khi bác đẩy, bác thấy nhẹ hơn là vì bác đang đu hoặc sử dụng trọng lượng, còn khi bác kéo thì không có trọng lượng ấy. Còn lực sinh ra để thắng lực cản là như nhau
Với thí nghiệm trên, bác nên lắp lực kế thì mới nói đúng được. Nếu lực đẩy thực sự khỏe hơn thì tất cả sẽ dùng lực đẩy hết

Thucdung

Tài xế O-H
Lực nào chả là lực. Trong vật lý không phân biệt chuyện này. Còn việc "thấy" thì là do cảm giác thôi, không chuẩn. Khi bác đẩy, bác thấy nhẹ hơn là vì bác đang đu hoặc sử dụng trọng lượng, còn khi bác kéo thì không có trọng lượng ấy. Còn lực sinh ra để thắng lực cản là như nhau
Với thí nghiệm trên, bác nên lắp lực kế thì mới nói đúng được. Nếu lực đẩy thực sự khỏe hơn thì tất cả sẽ dùng lực đẩy hết
Huyndai space sao không đặt máy phía đầu xe để kéo xe mà lại đặt phí sau để đẩy. Bạn giải thích giúp

Cai banh xe

Huyndai space sao không đặt máy phía đầu xe để kéo xe mà lại đặt phí sau để đẩy. Bạn giải thích giúp
Bác ơi, sao lại so sánh thế nhỉ. Cái máy đó to đùng, đằng trước có thằng lái nó ngồi rồi, đặt chỗ nào được. Mà không lẽ, máy đã đặt sau, lại thò thêm cái trục đưa lực ra cầu trước. Chưa kể vấn đề tiếng ồn. Vì vậy, máy sau, cầu sau là hợp lý

ngoccuongcnd

Tài xế O-H
Muốn so sánh thì phải cùng một điều kiện:
- Thiết kế
- Kinh tế
- Hiệu quả sử dụng:
+ Đi thẳng
+ Vào cua
+ Tăng tốc
+ Giảm tốc
+ Lên dốc
+ Đổ đèo
+ Đường trơn
+ Hiệu quả phanh
+.....
Trong từng điều kiện thì cầu trước hay cầu sau chủ động sẽ có lợi thế riêng của chúng (đọc sách Động lực học ô tô). Các cầu chủ động khác nhau sẽ ảnh hưởng đến thiết kế các hệ thống khác nhau (hệ thống lái, hệ thống treo, hệ thống phanh, hệ thống truyền lực).
Do vậy so sánh tổng quát ai hơn ai thua là rất khó.
Trân trọng!

giaothong91

Tài xế O-H
Bác thử nói xem, tại sao chạy nhanh thì nên để cầu trước?
Bác giỏi thì bác cứ vào thẳng vấn đề, giải thích cho người ta, bác làm cái gì người ta giải thích cái bác đố ngược lại,, nếu thế ai đố lại không được, người giỏi là làm sao cho người khác hiểu nhé, đừng nên thể hiện quá bác

Cai banh xe

Bác giỏi thì bác cứ vào thẳng vấn đề, giải thích cho người ta, bác làm cái gì người ta giải thích cái bác đố ngược lại,, nếu thế ai đố lại không được, người giỏi là làm sao cho người khác hiểu nhé, đừng nên thể hiện quá bác
1. Vấn đề gì ở đây mà vào thẳng? Bác không thấy là tôi hỏi rất thẳng, không lòng vòng sao?
2. Người buộc nút là người tháo nút. Bác ấy đưa ra ý kiến, bác ấy mới là người giải thích
3. Tôi chả làm cái gì cả, có ai cấm đặt câu hỏi đâu nhể. Bác thích thì cứ hỏi, quan trọng là có hỏi được không
4. Theo ý bác, tôi thể hiện điều gì nào? Mà thể hiện thì có hại cho cộng đồng không?
5. Người làm cho người khác hiểu là người thày, chứ không phải là người giỏi. Không phải cứ giỏi thì là thày, và cũng không phải cứ thày nghĩa là giỏi

xetaigiare.vn

Tài xế O-H
Vậy là không chốt được à, chắc tại đầu bài lẩm cẩm hả bác?
=> đầu bài hơi lẩm cẩm vì chủ thớt mới vào nghề mà bác
bác này đúng là dân hỏi xoáy đáp xoay. hehe
Dẫn động cầu trước (FWD) có lợi thế ở điều kiện thời tiết khắc nghiệt bởi tác dụng của động cơ là ở cầu trước. Xe FWD cũng thường rẻ hơn. Nhìn chung, xe FWD không xử trí tuyệt vời bởi cầu trước phải "gồng mình" gánh vác mọi sức mạnh từ động cơ và hệ thống lái.Ưu điểm nhỏ gọn chi phí thấp.Nhược điểm phân bố lưc kéo ko đều do động cơ nằm phía trước
Xe dẫn động cầu sau (RWD) thì ngược lại, bởi cầu sau chịu mọi sức mạnh từ động cơ, giúp cầu trước "rảnh rang" chỉ việc lèo lái. Kiểu xe này cũng cân bằng hơn khi hoạt động nhưng lại không đủ tốt trong những điều kiện mà độ bám đường kém.Ưu tăng tốc tốt khỏe.Nhược chi phí sx cao ít bám đường khi đường trơn trượt
Xe dẫn động 4 bánh là tốt nhất trong những điều kiện độ bám đường kém và có một số đặc tính tốt của dẫn động cầu sau, nhưng lại nặng nề và phức tạp. Vì thế không có thứ nào tốt hơn thứ nào, bởi mỗi loại đều có sự khác biệt.
Em đính chính tí là FWD là Four Wheel Drive nghĩa là dẫn động 4 bánh chứ không phải Front Wheel Drive ạ.
Các bác cho em hỏi cùng một động cơ, xe dẫn động cầu nào thì xe sẽ khỏe hơn ạ: Cầu trước hay cầu sau ( lực kéo, khả năng vận hành...) và vì sao ạ?
Em mới vào diễn đàn nên hơi ít xăng. Bác nào cùng thắc mắc nhớ đổ xăng giúp em ạ.
Chân thành cảm ơn các bác!
Về câu hỏi của bác chủ thớt thì bác cần hiểu lực kéo và tốc độ của xe là 2 đại lượng ngược nhau và không liên quan đến vị trí đặt động cơ và vị trí trục truyền động. Cùng 1 động cơ cùng 1 công suất cùng tỉ số truyền thì cho lực kéo ngang nhau dù cầu được đặt ở đâu (hiệu suất 100%). Còn việc đặt cầu trước hay sau thì liên quan đến việc phân bố tải trọng của xe tập trung ở đâu thì nhà thiết kế sẽ quyết định vị trí đặt cầu. Vài dòng chia sẽ để bạn tìm hiểu thêm nhé.

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên