Hỏi về quạt làm mát Toyota Vios

L
Bình luận: 50Lượt xem: 15,243

vuquocdat

Tài xế O-H
nếu như hiện tượng bác chủ thớt nêu trên thì bác thử kiểm tra xem 1 cảm biến nhiệt độ nước
2 role
3 kiểm tra xem dây và quạt xem khi đấu trực tiếp quạt có chạy không
có gì sai mong các bác chém nhẹ

laobo

Tài xế O-H
Bác gặp vấn đề gì?
Dạ em xe yaris sedan 2011. ( vios) em cần cái sơ đồ cầu chì và nguồn 12V+ sau khi ACC on ở nắp capo/ bên trong. Đại loại để đấu độ thêm đèn Daylight Runtime. Có thể sử dụng công tắc phía trong xe thì hay hơn là mở khóa điện đèn sáng, tắt khóa điện đèn mới tắt. Nếu phải luồn dây thì luồn qua chỗ nào..ạ

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
Dạ em xe yaris sedan 2011. ( vios) em cần cái sơ đồ cầu chì và nguồn 12V+ sau khi ACC on ở nắp capo/ bên trong. Đại loại để đấu độ thêm đèn Daylight Runtime. Có thể sử dụng công tắc phía trong xe thì hay hơn là mở khóa điện đèn sáng, tắt khóa điện đèn mới tắt. Nếu phải luồn dây thì luồn qua chỗ nào..ạ
Bác nên lấy dây đèn báo nạp

laobo

Tài xế O-H
nó ký hiệu là gì bác?
em thấy cái này.
12 DOME: 15A Interior light, personal lights, theft deterrent system, audio system, wireless remote control system
ký hiệu nó là gì?
em vùa google ra :
12 DOME 15A Interior light, personal lights, theft deterrent system, audio system, wireless remote control system.
có vẻ ổn.
Nhưng em không có nguyên lý phần nguồn từ acqui ra hộp cầu chì này. Để tìm đầu ra của cầu chì này cho yên tâm

Cai banh xe

nó ký hiệu là gì bác?
em thấy cái này.
12 DOME: 15A Interior light, personal lights, theft deterrent system, audio system, wireless remote control system

ký hiệu nó là gì?
em vùa google ra :
12 DOME 15A Interior light, personal lights, theft deterrent system, audio system, wireless remote control system.
có vẻ ổn.
Nhưng em không có nguyên lý phần nguồn từ acqui ra hộp cầu chì này. Để tìm đầu ra của cầu chì này cho yên tâm
Bác trích vào dây L trên máy phát điện ấy

hoanghoan

Tài xế O-H
mang đến thợ đi bác luồn dây còn không biết chỗ nào thì sớm muộn cũng chập thôi ạ

laobo

Tài xế O-H
Thì bác làm theo cách của tôi đi, máy nổ thì đèn mới có thể sáng
Em chưa có sơ đồ, nên ko biết bác nói dây này là dây nào. Nhưng từ máy phát lên thì nó là đường xạc cho bình. Em thì vẫn nghĩ dùng từ sau bình, tìm 1 điểm tại hộp cầu chì và thêm cầu chì riêng. vì dòng cho đèn này cũng chỉ 0.5A.

Cai banh xe

Em chưa có sơ đồ, nên ko biết bác nói dây này là dây nào. Nhưng từ máy phát lên thì nó là đường xạc cho bình. Em thì vẫn nghĩ dùng từ sau bình, tìm 1 điểm tại hộp cầu chì và thêm cầu chì riêng. vì dòng cho đèn này cũng chỉ 0.5A.
Trên thân máy phát điện có ghi rõ chân L là chân nào mà

Cai banh xe

cái rơle 5 chân đó mình cũng k hiểu điều khiển quạt thế nào ,nguồn cấp thế nào. Mong chỉ giáo
- Rơle này có 1 cuộn dây, một cặp tiếp điểm thường đóng, một cặp thường mở. Hai cặp này chung nhau 1 tiếp điểm động. Tiếp điểm chung này nối với quạt
- Khi cuộn dây không có điện, cặp thường đóng ở trạng thái đóng, dòng điện qua quạt, qua cặp thường đóng ra mát nên chạy tốc độ cao nhất
- Khi cuộn dây có điện, cặp thường mở chuyển thành đóng, cặp thường đóng thành mở. Lúc này dòng qua quạt, qua cặp thường mở, đi qua một điện trở phụ rồi ra mát. Nên quạt chạy chậm hơn

MyPower

Tài xế O-H
- Rơle này có 1 cuộn dây, một cặp tiếp điểm thường đóng, một cặp thường mở. Hai cặp này chung nhau 1 tiếp điểm động. Tiếp điểm chung này nối với quạt
- Khi cuộn dây không có điện, cặp thường đóng ở trạng thái đóng, dòng điện qua quạt, qua cặp thường đóng ra mát nên chạy tốc độ cao nhất
- Khi cuộn dây có điện, cặp thường mở chuyển thành đóng, cặp thường đóng thành mở. Lúc này dòng qua quạt, qua cặp thường mở, đi qua một điện trở phụ rồi ra mát. Nên quạt chạy chậm hơn

Cụ ơi em thấy con này nhiệt độ nước cao thì thằng ECU mới nối mát cho Rơ le để đảo mạch chạy tốc độ cao mà.
Còn bình thường cuộn dây không có dòng điện thì nó mới chạy tốc độ thấp mà. Hơi ngược thì phải cụ ạ.

Cai banh xe

Cụ ơi em thấy con này nhiệt độ nước cao thì thằng ECU mới nối mát cho Rơ le để đảo mạch chạy tốc độ cao mà.
Còn bình thường cuộn dây không có dòng điện thì nó mới chạy tốc độ thấp mà. Hơi ngược thì phải cụ ạ.
1. Bác kia có hỏi là rơle đó điều khiển quạt như thế nào cơ mà, có nói gì đến ECU đâu. Tôi chỉ trả lời trong phạm vi câu hỏi được trích dẫn mà
2. Của tôi là xuôi, là đúng; của bác là ngược hẳn luôn, và là sai

MyPower

Tài xế O-H
1. Bác kia có hỏi là rơle đó điều khiển quạt như thế nào cơ mà, có nói gì đến ECU đâu. Tôi chỉ trả lời trong phạm vi câu hỏi được trích dẫn mà
2. Của tôi là xuôi, là đúng; của bác là ngược hẳn luôn, và là sai

Cụ ơi nếu chỉ có thằng ro le 5 chân không thì làm sao quạt chạy được 2 chế độ nhanh và chậm. Phải có thằng ECU hoặc công tắc áp suất để điều khiển ro le thì mới có thể chạy được tốc độ cao chứ nhỉ. Theo em thì thằng ro le chỉ là thằng "Tay sai thôi" chỉ đâu đánh đấy theo lệnh của 2 thằng kia thôi.
- Cứ cho là bác không nói đến ECU thì tiếp điểm thường đóng là để chạy tốc độ thấp còn tiếp điểm thường mở mới chạy tốc độ cao. Kính Cụ.

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên