ĐIỀU HÒA VIOS 2006

VeniVidiVici
Bình luận: 51Lượt xem: 5,543

VeniVidiVici

Tài xế O-H
Em chào anh! xin lỗi anh vì em cũng không biết kiểm tra cái van đó. lúc trước em có làm hệ thống này khi ấy chỉ thay phụ tùng mới thôi anh ơi! phần phía trên là ở trong sách. lúc đó thầy chỉ mà lâu rồi em không nhớ. thật lòng sorry anh!
có j đâu bác, bác lên đây góp ý cho e là e hạnh phúc lắm rồi. :D

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
BÁc hỏi thì đệ đây xin trả lời, đúng sai đến đâu xin tiền bối chỉ bảo:
Ga lạnh, ở trạng thái lỏng, áp suất cao khi qua van tiết lưu, do đi qua khe hẹp, đồng thời, đường ống sau khe hẹp lớn nên nó hóa thành dạng khí, giảm áp và giảm nhiệt nên lạnh.
Khe hẹp này thay đổi theo nhiệt độ, càng lạnh khe hẹp càng thu lại để lnhj sâu hơn.
Việc chỉnh khe này, nếu hẹp quá thì van sẽ tắc trước khi nhiệt độ lạnh sâu, nếu quá rộng thì sẽ ko lạnh sâu dc.
* tôi đã từng hút air ko kỹ nên đã biết việc lọt khí sẽ khiến đường ống đóng băng, và khi van bị tắc cũng gây ra đóng băng, nên tôi mới thấy thắc mắc ở việc khe hẹp của van lớn*
Chắc phải đọc thêm sách vở rồi. Hihi
- Vậy là chúng ta thống nhất được mấu chốt là ở chỗ: gaz lỏng bốc hơi thì lạnh, phải không ạ? Mà bốc hơi thì chỉ có gaz chưa bốc hơi mới còn khả năng bốc hơi chứ thành hơi hết rồi thì còn gì mà bốc với lạnh nữa
- Từ đó, ta có thể hiểu nhiều gaz bốc hơi thì lạnh nhiều, ít gaz bốc hơi thì lạnh ít
- Chỗ nào có gaz bốc hơi nhiều hơn thì chỗ đó lạnh nhiều hơn
- Chỗ đóng băng là chỗ có nhiều gaz bốc hơi, ở đây chính là ống hồi (sau khi qua giàn lạnh rồi)
Mà tại sao chỗ đó lại có nhiều gaz bốc hơi nhỉ, đáng nhẽ ra chỗ đó phải thành hơi hết rồi chứ

thaoden

Tài xế O-H
- Vậy là chúng ta thống nhất được mấu chốt là ở chỗ: gaz lỏng bốc hơi thì lạnh, phải không ạ? Mà bốc hơi thì chỉ có gaz chưa bốc hơi mới còn khả năng bốc hơi chứ thành hơi hết rồi thì còn gì mà bốc với lạnh nữa
- Từ đó, ta có thể hiểu nhiều gaz bốc hơi thì lạnh nhiều, ít gaz bốc hơi thì lạnh ít
- Chỗ nào có gaz bốc hơi nhiều hơn thì chỗ đó lạnh nhiều hơn
- Chỗ đóng băng là chỗ có nhiều gaz bốc hơi, ở đây chính là ống hồi (sau khi qua giàn lạnh rồi)
Mà tại sao chỗ đó lại có nhiều gaz bốc hơi nhỉ, đáng nhẽ ra chỗ đó phải thành hơi hết rồi chứ
Bác nói thì tôi nhớ ra 1 điều, van mở lớn thì nó lạnh ở đoạn ống về, mà ko lạnh trong giàn lạnh. ( 1 điều tôi đã đọc nhưng chưa bao giờ gặp nên lãng quên) Nhưng đóng băng đường ống về bởi van mở lớn thì thực sự chưa bao giờ gặp.
Tôi xin gác tranh luận ở đây, và nếu có dịp, tôi sẽ mở thêm van để kiểm chứng vấn đề này.
Lúc đó, có thể tôi và bác sẽ gặp nhau để cùng xác minh tính chính xác của vấn đề này.
* cho tôi hỏi, mong bác đừng suy khác đi nhé, bác đã gặp trường hợp nào như vậy chưa? *

ledoan

Tài xế O-H
các tiền bối về điều hòa giúp e k này với ạ.
em mới học làm điều hòa. hôm nay có con vios 2006 vào xưởng làm điều hòa, em kiểm tra thì bọ die lock. em thay lock mới đồng thời tháo hết đường ống ra vệ song xúc xăng sạch sẽ sau đó hút chân không, châm thêm dầu và nạp gas. ban đầu nổ máy hệ thống A/C chạy bình thường nhưng mát ko sâu, chạy garanti khoảng 30p em đạp gas lên 1500v/p thì nó đóng băng ở khúc ống ở phía thấp áp vào lock.
bác nào có kinh nghiệm hoặc đã từng làm ca này thì giúp e với ạ. Em xin cảm ơn.
Đọc hết các trả lời thấy bác chủ thay van tiết lưu là hết bệnh .em không được may như bác thay hai van tiết lưu mới con spark m300 mà không hết bệnh nó vẫn bị đóng đá đường hồi

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
Bác nói thì tôi nhớ ra 1 điều, van mở lớn thì nó lạnh ở đoạn ống về, mà ko lạnh trong giàn lạnh. ( 1 điều tôi đã đọc nhưng chưa bao giờ gặp nên lãng quên) Nhưng đóng băng đường ống về bởi van mở lớn thì thực sự chưa bao giờ gặp.
Tôi xin gác tranh luận ở đây, và nếu có dịp, tôi sẽ mở thêm van để kiểm chứng vấn đề này.
Lúc đó, có thể tôi và bác sẽ gặp nhau để cùng xác minh tính chính xác của vấn đề này.
* cho tôi hỏi, mong bác đừng suy khác đi nhé, bác đã gặp trường hợp nào như vậy chưa? *
Ngày xưa, hồi làm chuyển đổi tay lái, rồi lắp điều hòa cho những xe không có, gặp nhiều lắm (đóng tuyết) nhưng có nhiều nguyên nhân, trong đó có van mở rộng

VeniVidiVici

Tài xế O-H
Đọc hết các trả lời thấy bác chủ thay van tiết lưu là hết bệnh .em không được may như bác thay hai van tiết lưu mới con spark m300 mà không hết bệnh nó vẫn bị đóng đá đường hồi
em thiết nghĩ bác nên đăng hỏi đáp ban bệnh của bác trên diễn đàn để dc anh e giúp đỡ như e. chứ e mới vô làm điều hòa nên lúc đầu cũng bối rối lắm. may mà nhờ các bác trên đây mới xong xe đấy bác ạ. thân bác.

thaoden

Tài xế O-H
Ngày xưa, hồi làm chuyển đổi tay lái, rồi lắp điều hòa cho những xe không có, gặp nhiều lắm (đóng tuyết) nhưng có nhiều nguyên nhân, trong đó có van mở rộng
Thank bác. Tiền bối đi trước có khác. Đệ chỉ mới làm độ 4,5 năm thôi, mà cũng chả chuyên nên hiểu biết nông cạn.

murder2890

Tài xế O-H
bác kiểm tra con ngắt lạnh ở giàn lạnh xem đầu cảm biến của nó đã cắm sâu vào sát giàn lạnh chưa,ngắt lạnh làm vc tốt thì lốc phải ngắt,kiểm tra xem lốc có đóng ngắt bình thường chưa..nhiệt độ cửa gió chưa đạt có thể là gió bị xông nóng,cánh trộn khí nóng lạnh của hệ thống có vấn đề.

thanhthe_2015

Mọi thứ đang ở phía trước !!!
Vấn đề đóng băng do hẹp van hay hở van các bác muốn tranh luận thì đơn giản thôi. Dựa vào áp suất.
Khi đóng băng áp suất đường hạ áp sẽ cao hay thấp hơn bình thường??? Cao là mở lớn hay mở nhỏ. Thấp là mở nhỏ hay mở lớn.
Có được câu trả lời này là chúng ta có đáp án của vấn đề đóng băng đường hồi.
Nguyên lý của làm lạnh là bay hơi và hấp thu nhiệt !
Khi qua van tiết lưu gas vẫn ở dạng sương phun tơi, sau khi tuần hoàn quanh giàn lạnh sẽ hóa khí thì sẽ đảm bảo tính tối ưu trong làm lạnh và hấp thu nhiệt.
Khi van mở lớn thì gas có còn phun tơi ???
Khi van mở nhỏ thì gas có hóa khí sớm ???

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên