Điều hòa Mercedes C240 chết lốc liên tục

Hổ Vồ
Bình luận: 99Lượt xem: 118,320

dinhhuong

Tài xế O-H
Đầu tiên năm mới chúc các cụ mạnh khỏe, may mắn và thành công!
Hiện tại em đang gặp 1 ca nan giải mong các cụ giúp đỡ. Em merc C240 bị hỏng lốc lạnh, em đã làm nhiều lần và thay 3 lốc rồi mà lần này vẫn bị hỏng lốc. Mặc dù em đã vệ sinh rất sạch hệ thống bằng dung dịch nước xúc rửa không chừa 1 chỗ nào kể cả ống nhôm, nước ra trong,và đã thay dàn nóng, phin lọc gas, ti ô cao áp lốc, van tiết lưu mà sự tình vẫn không khá hơn là bao cứ 2-3 tuần là lốc lại hỏng. Lốc em thay là lốc tốt, khi làm xong thử trong 2 ngày vẫn lạnh rất tốt nhiệt độ cửa gió dao động ở mức 3-4 độ. Em vào đọc lỗi chỉ báo lỗi cảm biến B31 và được biết nó không ảnh hưởng đến quá trình hoạt động của điều hòa.
Mong các cụ nhất là cụ nào có kinh nghiệm về dòng này giúp đỡ. Em nản lắm rồi, đến bỏ nghề với nó mất thôi!
bác cho em hỏi khi lốc chết bác tháo ra có hiện tượng đen hay không và có bị kẹt lốc do thiêu nhớt bôi trơn hay không ,vì khi lắp mới ngoài tháo rửa giàn thì bác cũng cần bơm mọt lượng vừa đủ để nhớt lưu thông cùng ga trong quá trình chạy.
thứ hai là bác nạp ga vào cho em hỏi là áp suất hut bác nạp bao nhiêu, áp suất đẩy bao nhiêu,trường hợp nhiều quá hoặc chỉ sơ suất trong quá trình nạp có lọt khí dẫn đến tắc ẩm , hoặc nạp quá nhiều cung quá tải dẫn đến cháy. trường hợp nữa ko kém phần quan trọng là
khi tháo ra bị cháy loc bác co thể cho em biết là còn ga hay ko

dinhhuong

Tài xế O-H
Lốc của em ra đi em bung hết ra đều bị hiện tượng : dầu đen xì, piston bị xước, lốc bó cứng. Em vệ sinh bằng dung dịch, thay ống cao su, còn ống cao su cao áp thì em đổ nước xịt nhanh, nắn ống kiểm tra rồi. Dầu lạnh em dùng là dầu Zep oil, Gas Mỹ.Dầu em cho 180ml, lốc hơi ấm. Vì nhiều lần hỏng lốc nên em cũng rất cẩn thận vệ sinh cho thật sạch, có kiểm tra và theo dõi data nhưng mọi thứ vẫn bình thường, van mở dao động ở 20-24% nếu để chế độ lạnh nhất. Dàn nóng thì thay ở lần 2, lần 3 vệ sinh lại cho thật sạch, em cũng tốn nước rửa với em này lắm mới sạch được. Chắc là phải có sai sót nên mới thế nhưng em chưa tìm ra điểm sai sót của mình để giải quyết vấn đề. Các cụ có kinh nghiệm giúp em ca này. Cụ @garaautoquangphuc thay 4 lốc rồi có được không cụ ơi? Vấn đề là ở điểm nào hả cụ?
có một vấn đề này bác có kỹ chưa không biết nhưng nếu trong quá trình vệ sinh giàn chỉ cần vô tình minh không để ý nước hoặc không khí ẩm lọt vào giàn thì chay khoảng 1 vài tuần bị dính liền... lúc bác tháo lốc kiểm tra có hiện tượng váng nước nổi trên dầu lóc hay không ạ

dingdoong3084

Tài xế O-H
E nghĩ cụ nên kiểm tra xem giắc ở đuôi lốc có tiếp xúc không ( có thể giắc bị tụt hoặc ôxy hóa)
Trước đây e cũng làm điều hòa một chú Hilander. E cũng vệ sinh giàn nóng, lạnh, thay phin lọc ga, van tiết lưu, thay lốc điều hòa mới. Đến khi nạp ga vào mát được 10p rồi một lúc sau thì bó cứng luôn. Tháo lốc ra nòng + piston xước hết. E đành phải vệ sinh lại và thay lốc thứ hai, khi lắp vào e mới phát hiện ra giắc đuôi lốc không tiếp xúc, và e thay lại giắc đuôi lốc, nạp ga xong xe lạnh, lốc chạy ổn định.

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
E nghĩ cụ nên kiểm tra xem giắc ở đuôi lốc có tiếp xúc không ( có thể giắc bị tụt hoặc ôxy hóa)
Trước đây e cũng làm điều hòa một chú Hilander. E cũng vệ sinh giàn nóng, lạnh, thay phin lọc ga, van tiết lưu, thay lốc điều hòa mới. Đến khi nạp ga vào mát được 10p rồi một lúc sau thì bó cứng luôn. Tháo lốc ra nòng + piston xước hết. E đành phải vệ sinh lại và thay lốc thứ hai, khi lắp vào e mới phát hiện ra giắc đuôi lốc không tiếp xúc, và e thay lại giắc đuôi lốc, nạp ga xong xe lạnh, lốc chạy ổn định.

Vậy thì không chắc đâu. Lỏng giắc thì sao mà cháy được nòng với quả nén được

Thangdat

Tài xế O-H
Em thay lốc mới, loại tốt. Dầu em dùng tên là Zep oil chứ PAG oil là chỉ loại dầu chứ không phải tên, dầu bây giờ đa phần đều là dầu chuẩn PAG có loại 46,100,150,... PAG là viết tắt của polyalkylene glycol
[MERGETIME="1424879688"][/MERGETIME]

Em chỉ nói là đang sợ khả năng khách chạy đường dài có thể bị đóng băng còn em đã thử chạy và thử ga cao tại chỗ rồi. Đóng băng không phải do còn nước rửa mà còn do nhiều vấn đề khác như hẹp van, van đuôi điều khiển sai,...
Bác cho mình hỏi thấp áp bao nhiêu psi cao áp bao nhiêu psi để mình chỉ cho

Khakun

Tài xế O-H
Hiện tại em đang gặp 1 ca nan giải mong các cụ giúp đỡ. Em merc C240 bị hỏng lốc lạnh, em đã làm nhiều lần và thay 3 lốc rồi mà lần này vẫn bị hỏng lốc. Mặc dù em đã vệ sinh rất sạch hệ thống bằng dung dịch nước xúc rửa không chừa 1 chỗ nào kể cả ống nhôm, nước ra trong,và đã thay dàn nóng, phin lọc gas, ti ô cao áp lốc, van tiết lưu mà sự tình vẫn không khá hơn là bao cứ 2-3 tuần là lốc lại hỏng. Lốc em thay là lốc tốt, khi làm xong thử trong 2 ngày vẫn lạnh rất tốt nhiệt độ cửa gió dao động ở mức 3-4 độ. Em vào đọc lỗi chỉ báo lỗi cảm biến B31 và được biết nó không ảnh hưởng đến quá trình hoạt động của điều hòa.
Mong các cụ nhất là cụ nào có kinh nghiệm về dòng này giúp đỡ. Em nản lắm rồi, đến bỏ nghề với nó mất thôi!
Mình xem qua bài bạn giờ mình chỉ có 1 số góp ý đúng thấy hợp lý thì làm thui:
1.kiểm tra van tiết lưu,kiểm tra mổ xẻ quả lốc ra kiểm tra van đít lốc,hệ thống giàn
2.việc vệ sinh bạn bằng hóa chất đối với vật liệu nhôm là ok nhưng khi vệ sinh phải kiểm tra hệ thống thông thoáng của dàn, đảm bảo việc vệ sinh phải sạch vì nếu chỉ cần tịt 1 dường nhỏ lượng hóa chất tẩy vẫn tồn đọng tẩy ko bao giờ sạch. Đối tượng ống tuyo ko nên sử dụng nc hóa chất vệ sinh .kết luận là phải sạch và thoáng với các nguyên nhân và hiện tượng bạn nêu thì khả năng cái này cao .
3. Dầu với ga bạn phải bổ sung đúng chuẩn.dầu oil nd8...
4.cái này là bạn có tháo bàn thờ ô cửa gió ko đo as sau khi nạp có ra đc chỉ số lí tưởng ko,kiểm tra độ kín của khe cửa gió, chỉ số quạt máy chỉ số nước.kiểm tra kĩ càng đo van đáy có đóng ngắt ko đông hồ có dao dông ko.
Nói chung thì nhiệt độ bạn đo chưa đạt.
Có j cho minh

Khakun

Tài xế O-H
Có khi nào k.liên quan đến phần điềh hoà k?? Độ điện k??[/QUOTE
1.vệ sinh lại cho sạch dàn xem có thông thoamg ko,vì chi cần tắt 1 đường vẫn tồn đọng chết lốc
2 kiểm tra ga dầu dầu oilnd8.
3.kiểm tra quạt giải nhiệt hệ thống sưởi nóng cửa gió.
4kiểm tra van lúc chạy van tiết luu as đồng hồ dao động ko .
Có j alo diễn đàn mình biêt kp với nha

thaibao047

Tài xế O-H
Bác nên kiểm tra lại mấy cái cảm biến xem sau. E không nhớ con đó là con nào nữa. Mà nó dùng để nhắt lốc ở tốc độ cao đó. xe mà đi đường dài thì chaz chắn tốc độ chaz cũng không vừa. Tốc độ cao mà không ngắt được thì chaz ra hiện tượng như bác nói thôi.
Theo ý kiến của e vậy thôi! Còn có j sai sót mong các Ae chỉ bảo.

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
Bác nên kiểm tra lại mấy cái cảm biến xem sau. E không nhớ con đó là con nào nữa. Mà nó dùng để nhắt lốc ở tốc độ cao đó. xe mà đi đường dài thì chaz chắn tốc độ chaz cũng không vừa. Tốc độ cao mà không ngắt được thì chaz ra hiện tượng như bác nói thôi.
Theo ý kiến của e vậy thôi! Còn có j sai sót mong các Ae chỉ bảo.
Vậy là chạy nhanh thì phải chịu nóng ạ?

hung dong anh

Tài xế O-H
Theo kinh nghiệm của em thì lốc mà bị bó chỉ có hai nguyên nhân chính : thứ nhất là tắc bẩn gây áp cao quá , thứ hai là vấn đề bôi trơn ( trường hợp của bạn nên xem lại qui trình vệ sinh hệ thống . ) Vd : đầu tiên bạn thay lốc , không thay ngay giàn nóng mà chỉ vệ sinh giàn nóng . Nguyên tắc số một là xe chết lốc bó kẹt gây bẩn phải thay lốc và giàn nóng ...)

MITSUBISHITU

Tài xế O-H
đến cái thứ 3 rồi vẫn chưa biết nguyên nhân..bác chủ thớt cho em hỏi lại chút ạ? theo nhu cụ nói thì đã v sinh sạch sẽ toàn bộ đuong ống trên hệ thống + giàn nóng sạch sẽ..củng đã thay lại các ống cần thiết..nhưng sau một thời gian thì lốc vẫn hư...bác đã tháo lốc ra,,đâu đen + piston bị xuóc..bác có thể up lên mấy cái anh thực tế cái lốc đuọc không bác?? em thì không phân vân về khâu vệ sinh..mà em muốn đặt câu hỏi ở chổ dầu bị đen + piston xuoc???..mong sớm được biết nguyên nhân

oto16ahn

Tài xế O-H
Em thay lốc mẹc mấy lần thôi nhưng chưa con nào dính chưởng cả . chắc do may mắn. Hqua em cũng thay mới cho e280 ,cả lốc và giàn . nạp ga + dầu theo tài liệu .

minhba92

Tài xế O-H
Em thay lốc mới, loại tốt. Dầu em dùng tên là Zep oil chứ PAG oil là chỉ loại dầu chứ không phải tên, dầu bây giờ đa phần đều là dầu chuẩn PAG có loại 46,100,150,... PAG là viết tắt của polyalkylene glycol
[MERGETIME="1424879688"][/MERGETIME]

Em chỉ nói là đang sợ khả năng khách chạy đường dài có thể bị đóng băng còn em đã thử chạy và thử ga cao tại chỗ rồi. Đóng băng không phải do còn nước rửa mà còn do nhiều vấn đề khác như hẹp van, van đuôi điều khiển sai,...
Nếu chạy đường dài bị đóng băng thì người la sinh ra con ngắt lạnh để chơi thôi à bác . Khoa học tý đi .

Hổ Vồ

Tài xế O-H

Chào các bác.
Xin lỗi các bác vì chưa chốt lại chủ đề.
Nhưng nếu các bác đọc kỹ thì em đã nói kết quả rồi. Và qua thời gian theo dõi thì không còn vấn đề gì nữa. Vấn đề ở đây là lốc kém chất lượng. Thay lốc tốt, vệ sinh sạch hệ thống là lạnh bình thường.
Những lần phản tu trước phải chạy 1 thời gian mấy tháng nó mới bị hỏng lốc nên em chưa chắc chắn về mức độ đảm bảo. Nhưng giờ thì OK rồi. Còn chu trình thực hiện để ra kết quả, em đã có nói ở các comment ở trên.
Thân !

nhohai173

Tài xế O-H
Bác thử lấy hai lóc 1 củ và 1 mới bị hỏng xem sao... Bác tháo bung ra là bác bt đc giữa hai lóc đó có chút khác biệt nhau.. 1 bên là lóc hoạt động bằng quận dây điện lóc trong.. Và 1 bên là quận dây điện ngoài nơi ak... Bác tin chắc là hai lóc y xì phóc ko

NgocTrienSPKT

Tài xế O-H
Lốc của em ra đi em bung hết ra đều bị hiện tượng : dầu đen xì, piston bị xước, lốc bó cứng. Em vệ sinh bằng dung dịch, thay ống cao su, còn ống cao su cao áp thì em đổ nước xịt nhanh, nắn ống kiểm tra rồi. Dầu lạnh em dùng là dầu Zep oil, Gas Mỹ.Dầu em cho 180ml, lốc hơi ấm. Vì nhiều lần hỏng lốc nên em cũng rất cẩn thận vệ sinh cho thật sạch, có kiểm tra và theo dõi data nhưng mọi thứ vẫn bình thường, van mở dao động ở 20-24% nếu để chế độ lạnh nhất. Dàn nóng thì thay ở lần 2, lần 3 vệ sinh lại cho thật sạch, em cũng tốn nước rửa với em này lắm mới sạch được. Chắc là phải có sai sót nên mới thế nhưng em chưa tìm ra điểm sai sót của mình để giải quyết vấn đề. Các cụ có kinh nghiệm giúp em ca này. Cụ @garaautoquangphuc thay 4 lốc rồi có được không cụ ơi? Vấn đề là ở điểm nào hả cụ?
Chào bác . bác chịu khó vệ sinh trong 1 lần nữa bằng xăng nhé ( áp lực cao )..cả dàn nóng dàn lạnh luôn. tốn chắc cũng 100k tiền xăng ak..vệ sinh 2-3 lần thấy xăng ko bẩn thì mới yên tâm được..
-còn vụ lốc bị dầu đen xì. pittong xước ..em nghĩ có thể do dầu..lúc bác mua cái lốc mới trong lốc có dầu sẳn..bác đem ít dầu đó hòa với dầu bác xài xem chúng có hòa tan vào nhau không..nếu hòa tan và chất lượng như nhau thì ổn..
-sẳn thì thay luôn cái phin lọc khô đi..hihi...cho nó chắc

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên