hệ thống phanh vios 2010 phát ra tiếng động kỳ cục.

VeniVidiVici
Bình luận: 39Lượt xem: 5,350

tuonglinh

Tài xế O-H
Tiếng kêu này tôi nghĩ nó đơn giản thôi chẳng qua cụ gặp củ chuối nó thế ấy mà.phanh đạp có chân ko có tiếng kêu kim loại là ok còn các tiếng khác thì tính sau

dungcv

Tài xế O-H
Dậy sớm vậy bác, tôi nghĩ cái công việc xả e này không có quy trình thống nhất ,mà tiến hành tuần tự theo người viết giáo trình đề ra. Lúc tôi học nghề thì lại được học là xả e từ gần đến xa,từ đằng trước tới đằng sau bác ạ
Hãng nó yêu cầu như vậy, thì mình cứ làm theo hãng đi. Hãng nào cũng vậy. Còn các bạn làm không theo chỉ dẫn của hãng thì mình cũng không ý kiến nữa.

auto_oto_win

Tài xế O-H
cảm ơn bác góp ý. thật sự là trước giờ e làm phanh nào xả phanh đó. có j khác thường thì mới xả hết thôi bác ak.

ko bác nhé. e kiểm tra rất kỹ. và tiếng kêu đó e biết bác ạ.

e thử rồi bác ak. vẫn kếu như thế.

bác có ý chuẩn. ý kiến chủ xe chỉ là để tham khảo thôi.

tình hình là hôm nay e đã thử phanh của 1 e vios 2010 khác các bác ạ và có 1 điều bất ngờ là nó cũng có tiêng kêu như vậy, e hỏi chủ xe thì bác ấy bảo là tiếng kêu có từ khi mua xe giờ. bác ấy còn mơ hồ nói với e là do nó bơm dầu ra phanh nó kêu. :D.
hay đó là tiếng kêu đặc trưng của dòng vios 2010. thật sự e rất khó hiểu vì e thử trên các dòng xe khác thì ko thấy kêu. e sẽ cố gắng thử trên những chiếc vios khác và cố tìm ra nguyên nhân.
các bác trên diễn đàn nếu có làm dòng xe này thì hãy thử phanh giúp e có bị kêu như e ko, nếu bác nào biết về hiện tuongj này thì mong các bác góp ý để e biết thêm kiến thức, chứ ko biết lý do như hôm trước để khách dẫn e lên tận sao hỏa mất cả buổi chiều.
Lúc nào bác thử có kết quả thì thông báo cho em bít với

VeniVidiVici

Tài xế O-H
Tiếng kêu này tôi nghĩ nó đơn giản thôi chẳng qua cụ gặp củ chuối nó thế ấy mà.phanh đạp có chân ko có tiếng kêu kim loại là ok còn các tiếng khác thì tính sau
đạp có chân và ko có tiếng kêu kim loại cụ ak. khổ cái là khách họ cứ vặn nếu mình ko biết lý do để giải thích thì ko dc cụ ơi.
bác nên tháo piston ra xem lại đi..
piston thì ko có vấn đề j bác ạ.
Lúc nào bác thử có kết quả thì thông báo cho em bít với
ok bác.

T-K-N.auto.nt

Tài xế O-H
hôm nay e bảo dưỡng phanh sau cho 1 em vios 2010, em tháo piton kiểm tra và ráp lại xả e bt ko có j hư hỏng. khi cv đã hoàn tất em e hạ cầu thử phanh thì mỗi lần đạp phanh nó cứ kêu xoẹt xoẹt dọc đường ống tio phanh từ trên tổng phanh xuống dưới gần cùm phanh.
em tiếp tục xả e các kiểu. em xả e nguyên cả một chai dầu phanh ko thấy e dầu nhưng khi đạp phanh vẫn bị kêu như vậy.
chủ xe nói từ trước giờ xe ko có tiếng kêu như vậy. chỉ từ khi e mở piton ra kiểm ta thì mới kêu.
em muốn điên đầu với nó rồi. bác nào có kinh nghiệm về hệ thống phanh hoặc đã từng gặp ban này thì giúp đỡ, khai sáng giúp e với.Em Xin Chân Thành Cảm Ơn.

View attachment 59378

View attachment 59379
Cụ xả hệ thống abs thử.
hôm nay e bảo dưỡng phanh sau cho 1 em vios 2010, em tháo piton kiểm tra và ráp lại xả e bt ko có j hư hỏng. khi cv đã hoàn tất em e hạ cầu thử phanh thì mỗi lần đạp phanh nó cứ kêu xoẹt xoẹt dọc đường ống tio phanh từ trên tổng phanh xuống dưới gần cùm phanh.
em tiếp tục xả e các kiểu. em xả e nguyên cả một chai dầu phanh ko thấy e dầu nhưng khi đạp phanh vẫn bị kêu như vậy.
chủ xe nói từ trước giờ xe ko có tiếng kêu như vậy. chỉ từ khi e mở piton ra kiểm ta thì mới kêu.
em muốn điên đầu với nó rồi. bác nào có kinh nghiệm về hệ thống phanh hoặc đã từng gặp ban này thì giúp đỡ, khai sáng giúp e với.Em Xin Chân Thành Cảm
Xả bộ chia abs. Chỗ nào xả gió dc thì mình xả hết xem chứ có 1 chổ xả hoài có dc đâu

phu1991

Tài xế O-H
Bác thử xả e toàn bộ hệ thống xem sao,bác nới lỏng ốc xả ra lấy một đoạn ống tuyo 6 bằng nhựa trong, một đầu cắm vào núm xả đầu còn lại cắm vào cái cốc hứng dầu, nhồi pêđan đến khi nào không còn bọt khí ở tuyo xả thì thôi. Xả e theo nguyên tắc từ gần đến xa, từ đằng trước đến đằng sau xem có được ko.hình như abs của thằng toy nó hoạt động luôn khi mình đạp phanh hay sao ấy,vì có lần em bảo dưỡng toàn bộ phanh cho con altis,làm xong thì thấy pêđan của nó rất nhẹ và sâu hơn dòng xe khác,xả e các kiểu mà pêđan không lên cao hơn nữa nhưng chủ xe ra thử thì bảo là bình thường, từ lúc mới nó vẫn như thế nên vẫn trả xe cho khách, họ đi gần một năm rồi vẫn bình thường không phản hồi gì cả, nên em nghĩ của bác chỉ bị e trên hệ thống thôi, bác chỉnh phanh tay vào hết cỡ trước đã, xả e xong rồi thì hãng chỉnh khe hở phanh tay là được
theo e hiểu nguyên tắc là mình xả air từ xa đến gần chứ bác

phu1991

Tài xế O-H
e chỉ góp ý vầy thôi nhé, e cũng mới làm 1 e mazda cx9 đời 216, đạp phanh nó cũng phát ra âm thanh rít rít ngồi trong cabin nghe cũng rất rõ, sau khi kiểm tra thì e nó bị hư xạc bô trợ lực thắng. e chỉ chém như vậy thôi có gì các bác bỏ quá cho ạ

khongtinh_hd91

Tài xế O-H
em muốn điên đầu với nó rồi. bác nào có kinh nghiệm về hệ thống phanh hoặc đã từng gặp ban này thì giúp đỡ, khai sáng giúp e với.Em Xin Chân Thành Cảm Ơn.

View attachment 59378

View attachment 59379
hôm trước em mới bị con morning nó hành 2 ngày!bệnh như bác nói luôn.thay cả cùm phanh sau vẫn bi (thay cùm vì phanh tay gặp vấn đề).bác thử kiểm tra lại con long đen chỗ bắt ti ô dầu.thay con mới thử xem,hôm trước em thay 2 con đấy xả e phát hết luôn .vì khi đạp phanh nó hơi ngấm một tí phải tinh mắt mới thấy.(hay vì nguyên nhân gì nữa em không biết)khekhe.chúc mabas may mắn

muonchuyennghe

Tài xế O-H
theo e hiểu nguyên tắc là mình xả air từ xa đến gần chứ bác
Chào bác, cái công việc xả e này tôi cũng đã nói rõ rồi mà bác, ngày còn học nghề là tôi được dạy như vậy bác ạ. Tôi vừa tìm lại tài liệu giáo trình ngày còn đi học để đọc lại (vì sợ mình nhớ sai),nhưng tôi vẫn nhớ đúng bác ạ, bác tìm hiểu xem sao nhé (giáo trình :kỹ thuật sửa chữa ôtô và động cơ nổ hiện đại - tập 4:khung gầm bệ ôtô - trang 259 do Nguyễn Oanh biên soạn, nxb đồng nai 1996). Tôi không biết cách đưa ảnh lên, bác chịu khó tìm vậy bác nhé

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
Chào bác, cái công việc xả e này tôi cũng đã nói rõ rồi mà bác, ngày còn học nghề là tôi được dạy như vậy bác ạ. Tôi vừa tìm lại tài liệu giáo trình ngày còn đi học để đọc lại (vì sợ mình nhớ sai),nhưng tôi vẫn nhớ đúng bác ạ, bác tìm hiểu xem sao nhé (giáo trình :kỹ thuật sửa chữa ôtô và động cơ nổ hiện đại - tập 4:khung gầm bệ ôtô - trang 259 do Nguyễn Oanh biên soạn, nxb đồng nai 1996). Tôi không biết cách đưa ảnh lên, bác chịu khó tìm vậy bác nhé
Xả khí từ xa đến gần hay từ gần đến xa phụ thuộc tình trạng, tình huống cụ thể, chả có cái nào là đúng là sai cả

VeniVidiVici

Tài xế O-H
hôm trước em mới bị con morning nó hành 2 ngày!bệnh như bác nói luôn.thay cả cùm phanh sau vẫn bi (thay cùm vì phanh tay gặp vấn đề).bác thử kiểm tra lại con long đen chỗ bắt ti ô dầu.thay con mới thử xem,hôm trước em thay 2 con đấy xả e phát hết luôn .vì khi đạp phanh nó hơi ngấm một tí phải tinh mắt mới thấy.(hay vì nguyên nhân gì nữa em không biết)khekhe.chúc mabas may mắn
e chỉ góp ý vầy thôi nhé, e cũng mới làm 1 e mazda cx9 đời 216, đạp phanh nó cũng phát ra âm thanh rít rít ngồi trong cabin nghe cũng rất rõ, sau khi kiểm tra thì e nó bị hư xạc bô trợ lực thắng. e chỉ chém như vậy thôi có gì các bác bỏ quá cho ạ
em cảm ơn hai bác. lúc nào xe vào lại e sẽ thử. có kết quả e sẽ báo lại hai bác nha.

NBQuang

Tài xế O-H

View attachment 59378

View attachment 59379
hôm trk xưởng em em gặp 1 con . kích xe lên cầu nếu để bánh gài số sau đó đạp phanh thì có tiếng quẹt quẹt theo nhịp , nhưng khi tháo bánh cung gài số đạp phanh thì k lsao . kết quả là miếng dán trên vành bị bong lên nó quệt vào đĩa phanh . bác xem có giống con của bác k .

theanhktv

Tài xế O-H
bệnh này của anh nguyên nhân là do xả e phanh chưa đúng cách thôi
thứ nhất lắp piston phanh sau bác chú ý dùng kìm nhọn vặn vào chú ý là cái rãnh trên quả piston phải lằm ở chính giữa xo với củ phanh nhìn từ đằng sau củ phanh sẽ thấy cái rãnh của piston nhin khi bác vặn kịch vào trong.
thứ hai: khi lắp hoàn thiện song tất cả 4 củ phanh bác lên đổ đầy đầu phanh vào bình chứa lúc này chưa mở ngay vú xả e của 4 củ phanh nào mà bác vừa đạp phanh chân kết hợp kéo phanh tay liên tục vừa đạp vừa kéo cho đến khi nào bác thấy phanh tay nhả ra kéo lên được 7đến 8 tạch thì thôi.
bước 3: nếu bác có bình hút chân không thì cắm đầu hút vào vú xả e hút một vòng từ trước trái đến trước phải, sau phải sau trái chú ý là khi hút không được đạp phanh kết thúc hút là ở sau trái.
+ trong trường hợp không có bình hút chân không thì dùng một ống ty ô mềm dài 15cm cắm vào cái chai nước la vi một đầu cắm vào vú xả e một đầu cắm vào chai trong chai đổ một ít đầu phanh để ngập đầu ống ty ô và đạp không được để hở ống ty ô lên khỏi mặt đầu phanh trong quá trình thực hiện. bắt đầu trước trái trước phải sau phải sau trái đạp để một lúc cho khi nào trong ống ty ô xả không còn rung kiểu có khí trong thì thô làm lần lượt với tất cả các bánh như vậy.
bước 4:bắt đầu xả e từ bánh sau trái đến sau phải trước phải và kết thúc trước trái.
trường hợp của anh bây giời thì tháo 2 củ phanh sau vặn lại kịch piston vào trong sao cho đúng rãnh và phải tháo hẳn ty ô phanh con ốc giác 14 ra và vặn sau đó tến hành xả e theo các bước trên đảm bảo ok luôn và chân phanh sẽ cứng luôn chúc bác thành công. bệnh này em làm nhiều rồi và đều hết có bình hút chân không thì sẽ tốt nhất.

boyhaiphong_86

Tài xế O-H
trường hợp xe hỏng từ trước thì có thể còn nguyên nhân khác.còn nếu chỉ bị kêu sau khi bác bảo dưỡng piston phanh thì theo em có thể có ài ý sau:
_do lắp sai phần cơ khí ben trong cụm phanh: cái này liên quan đến phanh tay cho nên phức tạp hơn tí
_do ống tio phanh: khi tháo cụm phanh thông thường sẽ cần kẹp ống tio phanh bên đó.có thể sau khi kẹp xong làm hẹp tiết diện của ống khiến dầu hồi về kem gây ra phanh hồi kém,nhưng không biết có thể gây được tiếng kêu hay không.
để loại trừ 2 nguyên nhân này nếu như em thì em sẽ dùng kìm chết kẹp tio phanh bên đó lại ,lúc đó sẽ loại trừ được do phần cơ khí bánh đó.
_do hệ thống phanh ABS: cái này loại trừ đơn giản,rút giắc của ABS ra hệ thống phanh sẽ thành phanh cơ.
Làm vài bước đó có thể sẽ loại trừ nhanh hơn

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên