Cảm biến Ignition Failure Sensor trên xe Mitsu

hoangvandien
Bình luận: 24Lượt xem: 4,124

hoangvandien

Tài xế O-H
Em có tìm hiểu về con này, nhưng tài liệu về nó ít quá, em có coi trên yotube, nhưng tiếng tây ban nha nên không hiểu, nhìn vào sơ đồ mạch thì cũng thấy sơ sơ. em đưa ra cái hiểu của em, mong các bác chỉ ra lỗi sai để bổ sung thêm kiến thức. cảm ơn các bác trước.
đây là hình dạng chân cẳng em nó. em tạm dịch là cảm biến xác nhận đánh lửa. nôm na để xác định tình trạng bỏ máy và vòng tua máy.

Ban đầu ECM gửi tín hiệu đánh lửa IGT tới IC, làm tranzito IC dẫn, dẫn dòng VB, dòng điện chạy trong cuộn dây sơ cấp sinh ra từ trường trường, khi ngắt tín hiệu IGT, từ trường biến thiên, kết quả là cuộn thứ cấp xuất hiện dòng điện cảm ứng, dòng điện này cung cấp cho bugi đánh lửa.

Sau khi đánh lửa, điện áp qua điện trở cảm trong biến thay đổi, tạo ra sự chênh áp giữa hai chân op-amp trong cảm biến, làm cho xuất hiện điện áp ra, làm tranzito trong cảm biến dẫn, kết quả là tín hiệu xác nhận đánh lửa thành công được gửi tới ECM.
Nếu quá trình đánh lửa thất bại, điện áp hai đầu điện trở cảm biến không thay đổi, kết quả là op -amp và tranzito không dẫn, không có tín hiệu xác nhận đánh lửa thành công gửi tới ECM, ECM nhận biết và lưu dưới dạng mã lỗi.
Tín hiệu này cũng được gửi tới Tachometer để xác định vòng tua máy.

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
Huyndai terracan 2004 có cảm biến này, nhưng cảm biến lại của mitsu, ko rõ là nguyên bản hay đã thay đổi, nhưng điều em quan tâm là hoạt động của nó, bác có điểm nào hiểu tường tận hơn kiến giải dùm em, để thêm kiến thức.
trên KIA Magentis cũng có em này
View attachment 62118
Bản chất nó là 1 bộ cấp nguồn cho các bobin, đồng thời kiểm soát công suất của các bobin đó. Thành phần chủ yếu là một bộ so sánh, thường dùng bộ khuếch đại thuật toán. Mạch này giống như mạch kiểm soát dây sấy trong cảm biến lượng khí nạp (loại dây sấy). Khi phát hiện thấy công suất của bobin là bất thường, nó sẽ báo lỗi lên bảng đồng hồ

AutoLink

Tài xế O-H
Bản chất nó là 1 bộ cấp nguồn cho các bobin, đồng thời kiểm soát công suất của các bobin đó. Thành phần chủ yếu là một bộ so sánh, thường dùng bộ khuếch đại thuật toán. Mạch này giống như mạch kiểm soát dây sấy trong cảm biến lượng khí nạp (loại dây sấy). Khi phát hiện thấy công suất của bobin là bất thường, nó sẽ báo lỗi lên bảng đồng hồ
Công Suất bôbin được đặc trưng bởi thông số gì vậy bác? Nghĩa là biết được bôbin mạnh yếu luôn hay sao ạ

AutoLink

Tài xế O-H
Huyndai terracan 2004 có cảm biến này, nhưng cảm biến lại của mitsu, ko rõ là nguyên bản hay đã thay đổi, nhưng điều em quan tâm là hoạt động của nó, bác có điểm nào hiểu tường tận hơn kiến giải dùm em, để thêm kiến thức.
View attachment 62118
Em thấy nó có vẻ giống IGF trên Toyota

AutoLink

Tài xế O-H
View attachment 62118
Nhìn mạch thì thấy nguyên lý nó cũng khá đơn giản thôi mà.
2 chân Opamp giám sát điện áp 2 đầu điện trở: nếu không có dòng qua cuộn sơ cấp thì 2 đầu này đẳng áp, khi cuộn sơ cấp nhận tín hiệu IGT và cho dòng chạy qua thì Opamp thấy chênh áp 2 đầu điện trở và cho là đánh lửa OK
Cái này cũng chỉ giám sát xem có dòng qua cuộn sơ cấp hay không thôi (Giống IGF signal) chứ cũng không thể biết là có tia lửa tại bugi hay không. Nhiều khi cuộn sơ cấp hoạt động OK nhưng cuộn thứ cấp hư, hay bugi hư thì cũng bỏ máy

Cai banh xe

Nhìn mạch thì thấy nguyên lý nó cũng khá đơn giản thôi mà.
2 chân Opamp giám sát điện áp 2 đầu điện trở: nếu không có dòng qua cuộn sơ cấp thì 2 đầu này đẳng áp, khi cuộn sơ cấp nhận tín hiệu IGT và cho dòng chạy qua thì Opamp thấy chênh áp 2 đầu điện trở và cho là đánh lửa OK
Cái này cũng chỉ giám sát xem có dòng qua cuộn sơ cấp hay không thôi (Giống IGF signal) chứ cũng không thể biết là có tia lửa tại bugi hay không. Nhiều khi cuộn sơ cấp hoạt động OK nhưng cuộn thứ cấp hư, hay bugi hư thì cũng bỏ máy
Đúng vậy, chủ yếu kiểm soát phần sơ cấp thôi, nhưng phần thứ cấp mà có chuyện là nó biết

Cai banh xe

Nó dựa vào đâu mà biết được vậy bác
Em chưa hiểu
- Nó không biết chính xác tia lửa điện hình dáng ra sao, to bé thế nào. Nhưng nó biết được công suất của dòng thứ cấp
- Nó là một cái máy biến áp thôi mà. Nếu hiệu suất là 100%, thì công suất sơ cấp bằng công suất thứ cấp. Vậy thôi

AutoLink

Tài xế O-H
- Nó không biết chính xác tia lửa điện hình dáng ra sao, to bé thế nào. Nhưng nó biết được công suất của dòng thứ cấp
- Nó là một cái máy biến áp thôi mà. Nếu hiệu suất là 100%, thì công suất sơ cấp bằng công suất thứ cấp. Vậy thôi
Vậy là nó giỏi hơn mạch IGF của Toyota bác nhỉ

hoangvandien

Tài xế O-H
Vậy là nó giỏi hơn mạch IGF của Toyota bác nhỉ
cảm ơn phần kiến giải của các bác. Vậy theo bác thì tín hiệu IGF của toyota không phát hiện được công suất của các bô bin ạ. chỉ xác định được đánh lửa hay không thôi sao. Theo em thì có thể phát hiện được thông qua độ rộng xung.

AutoLink

Tài xế O-H
cảm ơn phần kiến giải của các bác. Vậy theo bác thì tín hiệu IGF của toyota không phát hiện được công suất của các bô bin ạ. chỉ xác định được đánh lửa hay không thôi sao. Theo em thì có thể phát hiện được thông qua độ rộng xung.
Độ rộng xung IGF có thay đổi không nhỉ?

Cai banh xe

Độ rộng xung nào ạ?

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên