Máy phát điện i10

HuyComtnvn
Bình luận: 68Lượt xem: 7,687

HuyComtnvn

Tài xế O-H
- Máy phát điện có thể có vấn đề, nhưng cách kiểm tra như thế là láo.
- Ông ấy cứ khăng khăng thì để ông ấy quyết định phương án sửa chữa và tự chịu trách nhiệm
- Muốn đo điện áp máy phát điện thì bác đo ngay tại cọc máy. Nhớ là đừng tháo cọc bình điện nhé. Bác cũng là thợ, phải học cho kỹ, như vậy là chưa ổn đâu
Vâng em cám ơn ý kiến của bác nhé. Như bác nói thì điện áp tại máy phát dao động nhỏ hơn 14,5 v thì có ổn không ạ. Hay như bác TonDuong nói là 14,2v thì với ổn ạ.

ngoctrung

Tài xế O-H
HuyComtnvn nói chuan men đấy, ban phải kiểm tra máy phát cho kỹ mới được. Sôi bình là do áp cao là chính, còn dòng nạp định mức ta căn cứ vào thông số ghi trên máy máy phát (90A đó).

wensheng

Tài xế O-H
Vâng em cám ơn ý kiến của bác nhé. Như bác nói thì điện áp tại máy phát dao động nhỏ hơn 14,5 v thì có ổn không ạ. Hay như bác TonDuong nói là 14,2v thì với ổn ạ.
Điện áp chênh 1 vài vôn không hẳn là máy phát hỏng đâu nhé, còn hiện tượng sôi tràn axit không phải do áp cao đâu, mà sôi do nạp đầy mà không ngắt thôi,

mai2710abc

Tài xế O-H
Điện áp chênh 1 vài vôn không hẳn là máy phát hỏng đâu nhé, còn hiện tượng sôi tràn axit không phải do áp cao đâu, mà sôi do nạp đầy mà không ngắt thôi,
e công nhận với bác cái việc bình bị tràn nước là do nạp cao và không ngắt
còn cái chuyện mà điện áp cao hơn vài vôn thì e chưa đồng tình
các xe đời thấp chưa có ECU... thì cái đó không quan trọng lắm chứ xe đời cao có ECU rùi mà điện áp cao hơn tiêu chuẩn là hệ thống không làm việc chuẩn đâu đi ECU như chơi ấy

wensheng

Tài xế O-H
e công nhận với bác cái việc bình bị tràn nước là do nạp cao và không ngắt
còn cái chuyện mà điện áp cao hơn vài vôn thì e chưa đồng tình
các xe đời thấp chưa có ECU... thì cái đó không quan trọng lắm chứ xe đời cao có ECU rùi mà điện áp cao hơn tiêu chuẩn là hệ thống không làm việc chuẩn đâu đi ECU như chơi ấy
Vậy theo bạn điện áp chuẩn dòng có ECU thì chính xác bao nhiêu vôn ?

TonDuong

Tài xế O-H
Chả vấn đề gì đâu điện áp đó hoàn toàn bình thường, kể cả nó có gần 15v vẫn ok, cái chính là nó kiểm soát được dòng nạp và biết khi nào cần tăng cần giảm là chuẩn
Theo em nếu điện áp máy phát nó hoạt động trong khoảng 13,6 -14,2 V là lí tưởng thì tất nhiên ngoài khoảng đó máy phát có vấn đề chứ ạ sao lại chênh nhau 1 vài vôn vẫn ok được ạ. Ở đây nói cao hơn nếu như theo bác nói chênh nhau 1 vài vôn thì lên 15,16V thì hoạt động bình thường làm sao được ạ. đây là ý kiến của em mong các bác góp ý ạ

minhba92

Tài xế O-H
mình nghĩ bạn nên thay ic máy là ok thôi . nếu xe chạy vòng tua cao thì mình nghĩ nó vẫn còn sạc cao hơn nữa cơ, còn nguyên tắc bình là 12.6v nếu sạc 13,8 đến 14,2 v là lý tưởng . nhưng sạc đến 15v thì phải xem lại rồi .cò đo dòng sạc thường mình nhấc một bên cọc bình lên để đo nhằm mục đíc lấy độ chính xác tuyệt đối của máy phát ,

ToanTino

Tài xế O-H
chào các bác em xin hỏi chút là máy phát điện có phải là điện áp dòng nạp nhỏ hơn 14.5v là ok ko ạ.
và dể đo điện áp này ta đo ở hai đầu cực ắc quy hay là nhắc 1 cọc bình lên để đo đc nó

. hum nay em gặp ông khách cứ khăng khăng bảo máy phát hỏng vì ông ý đi thay bình ắc quy về và là bình nước 45ah nắp vào xe bị kênh lên ko vừa chạy xa có hiện tượng chảy axit . quay ra chỗ thay ắc quy thì họ bảo máy phát hỏng và nhấc cực (-) ắc quy ra đo điện áp nạp của máy phát thì nó cao hơn 14.5 v dẫn đến hỏng ắc quy mới , chảy axit
theo các bác thì đo điện áp nạp máy phát như thế nào là chuẩn ạ.
Để em góp ý thế này nha
máy phát có thể phát dao động từ 12.5v đến 15.5v tùy vào thiết bị tải mà điện áp giảm xống
nếu bác nhấc cọc bình ra đồng nghĩa vớ máy phát ko phải chịu tải cho thiết bị nào cả thì điện áp lên 15v đến 16v là ko có gì là khó hiểu miến là ko vượt quá ngưỡng đó
Và nếu để cọc bình mà đo dk 14.5v Có thể có 2 trường hợp 1 là bình hỏng lúc nào cũng trong tình trạng đói điện lên máy phát phải phát với điện áp cao hơn để bù vào chỗ thiếu đó 2 là máy phát có vấn đề ( bạn thử bật hết đèn đóng máy lạnh nói chung tất cả các thiết bị tiêu thụ điện lên rồi đo lếu vẫn trên 14v thì là tại mấy phát )
theo em là thế các bác cho ý kiến ( kinh nghiệm của em là do đúc kết trong quá trình làm )

wensheng

Tài xế O-H
Theo em nếu điện áp máy phát nó hoạt động trong khoảng 13,6 -14,2 V là lí tưởng thì tất nhiên ngoài khoảng đó máy phát có vấn đề chứ ạ sao lại chênh nhau 1 vài vôn vẫn ok được ạ. Ở đây nói cao hơn nếu như theo bác nói chênh nhau 1 vài vôn thì lên 15,16V thì hoạt động bình thường làm sao được ạ. đây là ý kiến của em mong các bác góp ý ạ
Cậu đã bao giờ cầm đồng hồ và đo thực tế trên máy phát đang chạy chưa ? Thử kéo ga cao lên xem điện áp nó có bật lên không ?

wensheng

Tài xế O-H
Để em góp ý thế này nha
máy phát có thể phát dao động từ 12.5v đến 15.5v tùy vào thiết bị tải mà điện áp giảm xống
nếu bác nhấc cọc bình ra đồng nghĩa vớ máy phát ko phải chịu tải cho thiết bị nào cả thì điện áp lên 15v đến 16v là ko có gì là khó hiểu miến là ko vượt quá ngưỡng đó
Và nếu để cọc bình mà đo dk 14.5v Có thể có 2 trường hợp 1 là bình hỏng lúc nào cũng trong tình trạng đói điện lên máy phát phải phát với điện áp cao hơn để bù vào chỗ thiếu đó 2 là máy phát có vấn đề ( bạn thử bật hết đèn đóng máy lạnh nói chung tất cả các thiết bị tiêu thụ điện lên rồi đo lếu vẫn trên 14v thì là tại mấy phát )
theo em là thế các bác cho ý kiến ( kinh nghiệm của em là do đúc kết trong quá trình làm )
Người làm rồi nói luôn chuẩn,

TonDuong

Tài xế O-H
Cậu đã bao giờ cầm đồng hồ và đo thực tế trên máy phát đang chạy chưa ? Thử kéo ga cao lên xem điện áp nó có bật lên không ?
em đo rồi bác . Em tưởng máy phát có tiết chế nếu bác kéo ga điện áp máy phát bao giờ cũng phải qua tiết chế nó ổn áp rồi sao vụt lên được hả bác. bác giải thích giúp em ạ

TonDuong

Tài xế O-H
mình nghĩ bạn nên thay ic máy là ok thôi . nếu xe chạy vòng tua cao thì mình nghĩ nó vẫn còn sạc cao hơn nữa cơ, còn nguyên tắc bình là 12.6v nếu sạc 13,8 đến 14,2 v là lý tưởng . nhưng sạc đến 15v thì phải xem lại rồi .cò đo dòng sạc thường mình nhấc một bên cọc bình lên để đo nhằm mục đíc lấy độ chính xác tuyệt đối của máy phát ,
nhấc cọc bình ra làm sao được hả bác đo máy phát phải để ắc quy chứ ạ nhấc ra rồi thì đâu còn tải ạ bác, đo sẽ không chính xác ạ

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên