Máy phát điện i10

HuyComtnvn
Bình luận: 68Lượt xem: 7,702

TonDuong

Tài xế O-H
Để em góp ý thế này nha
máy phát có thể phát dao động từ 12.5v đến 15.5v tùy vào thiết bị tải mà điện áp giảm xống
nếu bác nhấc cọc bình ra đồng nghĩa vớ máy phát ko phải chịu tải cho thiết bị nào cả thì điện áp lên 15v đến 16v là ko có gì là khó hiểu miến là ko vượt quá ngưỡng đó
Và nếu để cọc bình mà đo dk 14.5v Có thể có 2 trường hợp 1 là bình hỏng lúc nào cũng trong tình trạng đói điện lên máy phát phải phát với điện áp cao hơn để bù vào chỗ thiếu đó 2 là máy phát có vấn đề ( bạn thử bật hết đèn đóng máy lạnh nói chung tất cả các thiết bị tiêu thụ điện lên rồi đo lếu vẫn trên 14v thì là tại mấy phát )
theo em là thế các bác cho ý kiến ( kinh nghiệm của em là do đúc kết trong quá trình làm )
em thay mặt mọi người cảm ơn bác đã chia sẻ để mọi người biết thêm ạ. Bác dùng từ rất chuẩn ạ điện áp nếu rút cọc bình ra lúc này máy phát ko phải chịu tải nên là sẽ có thể 15V nhưng khi đó nếu ko rút cọc bình ra lúc này máy phát chịu tải là ắc quy điện áp rơi vào khoảng 13,6 - 14,2 V phải không bác.

wensheng

Tài xế O-H
em đo rồi bác . Em tưởng máy phát có tiết chế nếu bác kéo ga điện áp máy phát bao giờ cũng phải qua tiết chế nó ổn áp rồi sao vụt lên được hả bác. bác giải thích giúp em ạ
Tiết chế nó có giải làm việc chứ không phải 1 điện áp. chắc bạn mới chỉ đo trên 1 con nên mới kết luận như sách

TonDuong

Tài xế O-H
Đó là điện áp thực phát ra của máy phát sao lại không chính xác ??? bạn đọc kỹ bài #1 chưa họ đo khi tháo ắc quy đó, khi điện áp phát ở không tải thì chắc chắn sẽ cao hơn cái bạn đọc trong sách.
Dạ bác nói em mới để ý lại mà đúng là như vậy thì điện áp máy phát như đầu lại ko sao :) hại não quá bác nhưng mà em vẫn chưa hiểu phần nếu kéo ga mà qua tiết chế thì đâu có vụt áp lên được đâu phải không bác

wensheng

Tài xế O-H
Dạ bác nói em mới để ý lại mà đúng là như vậy thì điện áp máy phát như đầu lại ko sao :) hại não quá bác nhưng mà em vẫn chưa hiểu phần nếu kéo ga mà qua tiết chế thì đâu có vụt áp lên được đâu phải không bác
Bạn có để ý các xe máy đời cũ đèn pha dùng điện máy phát chưa ?

minhba92

Tài xế O-H
nhấc cọc bình ra làm sao được hả bác đo máy phát phải để ắc quy chứ ạ nhấc ra rồi thì đâu còn tải ạ bác, đo sẽ không chính xác ạ
nhấc cọc bình ra làm sao được hả bác đo máy phát phải để ắc quy chứ ạ nhấc ra rồi thì đâu còn tải ạ bác, đo sẽ không chính xác ạ
vậy tôi hỏi bác nếu trường hợp bình yếu nó hút điện mạnh thì bác có đo đc ko ạ .mình đo nguồn điện đc phát ra từ máy phát chứ đâu phải đo nguồn ắc quy đâu mà phải cặp ắc quy vào .

TonDuong

Tài xế O-H
vậy tôi hỏi bác nếu trường hợp bình yếu nó hút điện mạnh thì bác có đo đc ko ạ .mình đo nguồn điện đc phát ra từ máy phát chứ đâu phải đo nguồn ắc quy đâu mà phải cặp ắc quy vào .
Dạ ý em là ko phải ko đc nhấc cọc bình ra mà nên để cả bình ắc quy đo là chuẩn nhất ạ

ToanTino

Tài xế O-H
em thay mặt mọi người cảm ơn bác đã chia sẻ để mọi người biết thêm ạ. Bác dùng từ rất chuẩn ạ điện áp nếu rút cọc bình ra lúc này máy phát ko phải chịu tải nên là sẽ có thể 15V nhưng khi đó nếu ko rút cọc bình ra lúc này máy phát chịu tải là ắc quy điện áp rơi vào khoảng 13,6 - 14,2 V phải không bác.
còn tùy vào máy phát lữa bác ko nhất thiết là máy phải lằm trong ngưỡng đó đâu
em nhanh nha nếu có 1 cái máy phát có phát 13v đến 14 . 15 .16 vôn đi lữa mà bật hết tải tiêu thụ lên mà đột ngột tụt điện áp dưới 12v thì cũng chỉ là cái máy hỏng
còn 1 cái máy phát 12.5v đến 13v thôi mà bật hết tải tiêu thụ nên mà vẫn nguyên điện áp đó mới là cái máy dùng đk
bác đừng nghĩ chuyện nó phúc tạp đi rồi lại tự mình làm khó mình ;););)

tuong88

Tài xế O-H
Chả vấn đề gì đâu điện áp đó hoàn toàn bình thường, kể cả nó có gần 15v vẫn ok, cái chính là nó kiểm soát được dòng nạp và biết khi nào cần tăng cần giảm là chuẩn
Vây bác cho em hỏi máy phát như bác chủ nói trên là bình thường hay có vấn đề

dingdoong3084

Tài xế O-H
Dòng của máy phát thay đổi tùy vào tình trạng tiêu thụ của các thiết bị, accu hoặc vòng tua máy. Còn điện áp của máy phát thường thay đổi rất nhỏ nhờ có tiết chế.
Với nhiều loại máy phát trên xe còn điện áp chuẩn thường biến thiên nạp với điện áp 13,8 volt khi bình accu đang yếu điện và giảm xuống đến khi nào bình accu no là 12 volt.

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
Vâng em cám ơn ý kiến của bác nhé. Như bác nói thì điện áp tại máy phát dao động nhỏ hơn 14,5 v thì có ổn không ạ. Hay như bác TonDuong nói là 14,2v thì với ổn ạ.
Theo tôi, tuy rằng 14,5 V thì có vẻ hơi cao, nhưng không ảnh hưởng gì đâu. Chênh lệch 0,3 V không nói lên điều gì. Sôi bình điện thì phải xem dòng nạp, nếu 14,5 V mà dòng không quá lớn thì chả sao

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên